Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 40

Chủ đề: Hành hương Đền Thánh Giuse tại Montreal, Quebec, Canada

Và em xin được tạm dừng ở đây để hẹn các bạn vào tuần sau sẽ kết thúc phần cuối.

Thứ 2 đến này dân Ontario có thêm 1 ngày nghỉ lễ, nên nhân cơ hội thêm một ngày lễ em sẽ bay sang Cali chơi vài ngày. Vừa thăm gia đình nhạc mẫu, vừa thưởng thức các món ăn thuần túy VN, vừa rong chơi trên các bãi biễn nghỉ xả hơi sau tháng ngày đi cày :-) Biết đâu gặp các anh Văn Khoa & dienson ở Huntington Beach khg chừng

Chúc tất cả mọi người mạnh khỏe và hẹn gặp lại tuần sau.
    hm...

Cám ơn bác Joseph. Mình đã đi tới đây nhưng lâu lắm rồi. Chỉ đi lòng vòng bên ngoài thôi, và nhớ nhất là mấy người đi bằng đầu gối từ chân đồi lên nhà thờ và đọc kinh cầu nguyện.

Người dẫn đi là dân vùng đó, nhưng chắc nó không rõ về lịch sử của nhà thờ này như bác.

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Và em xin được tạm dừng ở đây để hẹn các bạn vào tuần sau sẽ kết thúc phần cuối.

Thứ 2 đến này dân Ontario có thêm 1 ngày nghỉ lễ, nên nhân cơ hội thêm một ngày lễ em sẽ bay sang Cali chơi vài ngày. Vừa thăm gia đình nhạc mẫu, vừa thưởng thức các món ăn thuần túy VN, vừa rong chơi trên các bãi biễn nghỉ xả hơi sau tháng ngày đi cày :-) Biết đâu gặp các anh Văn Khoa & dienson ở Huntington Beach khg chừng

Chúc tất cả mọi người mạnh khỏe và hẹn gặp lại tuần sau.
    Chúc GĐ Joseph một chuyến đi nghỉ hè vui vẻ. Nếu có dư thì giờ thì sẽ gặp thứ Bẩy này trong kỳ thi Surfing bán kết.

Cám ơn a Văn Khoa và LN2017 ghé xem.

Nhân tiện a LN2017 có nhắc đến chuyện các tín hữu đi bằng đầu gối cầu nguyện thì em xin post thêm tấm hình này. Em có tính nhắc đến việc này nhưng loai hoay viết cũng chẳng biết nên sắp xếp ở đâu trong bài viết
    Các bậc quỳ nằm ở giữa, được lót bằng gỗ và chỉ cho quỳ mà thôi. Muốn đi bằng chân thì du khách cứ việc dùng cầu thang bằng xi-măng hai bên. Có tất cả 99 bậc thang.
    hm...

Cảm ơn bác đã cho em chuyến du lịch rất tuyệt, ảnh và lời dẫn rất hay!
    Ảnh ai vừa mắt người ấy

@ Joseph.Luong : Thích ảnh cùng lời dẩn rất hay của bác, cám ơn bác nhiều
    coi bài và ảnh của bác và bác vanKhoa như được đi du lịch cùng hai bác
    thank hai bác nhiều, nhiều bài như này nữa ạ

Cám ơn ngocta & dienson ghé xem và khích lệ :-)

Em cũng xin post luôn phần cuối của chuyến hành hương.

Tiếp theo phần trước khi ta đang ở trong Nhà Thờ với thiết kế contemporary và đang nhìn về phía cuối nhà thờ, và cũng là lối ra vào chính, với cây đại phong cầm Beckerath quý giá.

Bước ra ngoài cửa chích của Nhà Thờ du khách sẽ thích thú khi nhìn thấy TP Montreal ở mức độ cao hơn. Ở đây, ta có thể ngồi bệt ngay dưới các bậc thang ngắm khách du lịch qua lại. Thỉnh thoảng có thể bắt gặp vài cặp cô dâu chú rể chụp hình cưới. Nếu thích có thể ngồi ngắm hoàng hôn cho đến lúc TP lên đèn.

Từ bậc thang nhìn xuống. Ta có thể thấy sân tầng 2, cổng chính của Đền Thánh & quang cảnh TP Montreal. Hôm đó cũng có 1 cặp mới cưới đang chụp hình.

Ở bên phải Nhà Thờ có một lối ra vào mà du khách từ xa ít biết đến. Đa số các du khách lái xe thường hay đậu xe men theo sườn núi các tầng dưới mà ít biết ở trên đây rộng rãi thoải mái hơn nhiều.

Parking rộng rãi bên phải Nhà Thờ. Du khách có thể bắt đầu chuyến hành hương từ trên Nhà Thờ và đi xuống các tầng dưới vẫn được.

Và cũng ở trên đây cách vài chục mét có một công trình rất nhỏ nhưng rất quan trọng mà ít du khách biết đến. Đó là Chapel of Origin – nhà nguyện Gốc (em xin tạm dịch như vậy)

Đây là nhà nguyện Thánh Giuse, nơi Thánh Anrê sống trong căn gác bên trên và phụ trách chăm sóc nhà nguyện cũng như đón tiếp các khách hành hương khi Thánh còn sống.
    Oratory (tiếng Anh) hay Oratoire (Pháp) có nghĩa là một căn nhà nguyện nhỏ. Nhưng khi xây xong Đền Thánh lớn hiện nay, thì người ta vẫn giữ tên gọi quen thuộc Oratory và vì thế Đền Thánh Giuse hiện nay vẫn được gọi chính thức là St. Joseph’s Oratory of Mount Royal.

Cầu thang lên gác ở bên trong nhà nguyện đã bị phong toả vì cũ, nhỏ và không an toàn cho lượng khách hành hương lên xuống. Thay vào đó, bên trái nhà nguyện đã mở một cầu thang với lối đi lên xuống phân biệt rõ ràng. Khi vào bên trên du khách có thể thấy căn phòng Thánh Anrê ở, nay vẫn được giữ nguyên như thuở ban đầu. Phòng rất đơn sơ: chỉ một chiếc giường rất nhỏ, một chiếc bàn, một bức tượng Thánh Giuse và vài cuốn sách.

Bàn thờ kính Thánh Giuse ở tầng chính. Nơi đây ta vẫn có thể thấy các tấm ghi các lời cảm tạ thánh Giuse từ cả trăm năm trước. Tấm bên phải tượng ghi tiếng Pháp "Merci a St. Joseph - aout 1913 - M.A.J" - "tạ ơn thánh Giuse - tháng 8, 1913 - M.A.J". Bên cạnh đó là một tấm tạ ơn từ năm 1912.

Trên gác của Nhà Nguyện Gốc: các di vật của Thánh Anrê trong phòng của Thánh. Bạn thấy chiếc giường nhỏ kê góc phòng, với tượng Thánh Giuse & Chúa Giêsu nhỏ đặt trên bàn. Ở giữa phòng có một cửa sổ nhỏ để nhìn xuống bàn thờ kính Thánh Giuse ở hình bên trên.

Bàn ăn, sách Kinh Thánh cùng sách nguyện của Thánh. Trong phòng chỉ vỏn vẹn có nhiêu đó thôi. Đơn sơ, khó nghèo và khiêm tốn.

Và đây cũng là điểm stop cuối cùng của chuyến hành hương đến Đền Thánh Giuse. Phải nói nơi đây rất lớn và rất nhiều chi tiết khi ghé chân lần đầu cũng chưa chắc biết. Em đã đi đến đây khoảng 6,7 lần và mỗi lần thì lại có điều mới để học hỏi thêm. Lần sau chắc sẽ ghé xem viện bảo tàng để xem 2 tác phẩm hang đá Noel của Việt Nam mình ra sao, cũng như các tác phẩm của các nước trên thế giới. Và sẽ chụp vài tấm khu vườn của Đền Thánh để update sau.

Và nếu ghé Montreal, các bạn cũng nên tìm 2 món ăn nổi tiếng của Montreal để thử. Đó là đồ uống nước cam và thịt hun khói - smoke meat.
    Nước cam thì chỉ duy nhất có 1 tiệm là Gibeau Orange Julep. Tiệm đó hình là một trái cam to, nên du khách sẽ thấy ngay khi đi ngang qua. Từ trên Đền Thánh cũng có thể thấy được trái cam to này (trong tấm hình trên nhìn xuống TP, bạn sẽ thấy bên trái có một dấu chấm màu cam). Nước cam ở đây rất lạ, có chút gas, có mùi cam nhưng lại có thêm vị ngọt của mía. Lần nào ghé qua cũng mua 1 bình về để dành uống, nhưng khg thể để lâu vì nếu để khoảng 2 tuần thì nước sẽ lên men ngay dù có để trong tủ lạnh.

Món thứ 2 nổi tiếng hơn là thịt hun khói - smoke meat. Smoke meat thì có nhiều nhà hàng bán món ăn này. Em cũng có lần ghé sang tiệm Schwartz's để ăn thử. Tiệm này có lẽ lâu đời nhất ở Montreal , từ năm 1928, và cũng có nhiều người nổi tiếng đến ăn thử. Tiệm lúc nào cũng đông người và có thể ăn tại tiệm hay mua mang về. Món này rất đơn giản, chỉ có 2 miếng bánh sandwich kẹp vào thịt smoke với mustard. Có thể ăn thêm với chút ớt peppers hay pickle chua/ngọt.
    Em có thử món nổi tiếng tại Schawrtz's nhưng khg hiểu sao thấy chẳng có gì ngon :-) Thịt ăn giống như thịt trong bánh chưng và thêm mustard thì nặng quá khg hợp khẩu vị. Ngon hay dở cũng tùy người nên các bạn cũng phải nên thử nếu ghé thăm Montreal.

Cám ơn các bạn đã ghé thăm và cùng đồng hành đến Đền Thánh Giuse Montreal Canada :-)
    Được sửa bởi joseph.luong lúc 03:13 PM ngày 09-08-2017
    hm...

Cám ơn bác josephluong đã cho em đi tham quan St. Joseph's Oratory. Em theo dõi từ đầu và rất thích hình ảnh của bác, nhất là những lời giải thích rất súc tích. Bác học theo bác Văn Khoa thì đúng thầy rồi. Em cũng đọc các bài của bác Văn Khoa như thế này rồi từ đó xin làm quen với bác ấy!

Thực tình lẽ ra tuần lễ này là em làm chuyến Toronto - Montréal - Quebec, nhưng lực bất tòng tâm. St. Joseph's Oratory là một trong những nơi em muốn kính viếng. Em sẽ quay lại đọc thread này nếu em có đi được một chuyến. Và em đã kiếm thấy trái cam của tiệm Gibeau Orange Julep trong hình của bác.

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Cám ơn bác josephluong đã cho em đi tham quan St. Joseph's Oratory. Em theo dõi từ đầu và rất thích hình ảnh của bác, nhất là những lời giải thích rất súc tích. Bác học theo bác Văn Khoa thì đúng thầy rồi. Em cũng đọc các bài của bác Văn Khoa như thế này rồi từ đó xin làm quen với bác ấy!

Thực tình lẽ ra tuần lễ này là em làm chuyến Toronto - Montréal - Quebec, nhưng lực bất tòng tâm. St. Joseph's Oratory là một trong những nơi em muốn kính viếng. Em sẽ quay lại đọc thread này nếu em có đi được một chuyến. Và em đã kiếm thấy trái cam của tiệm Gibeau Orange Julep trong hình của bác.
    Cám ơn a ASAV đã xem và cho em lời khích lệ. Em ghi đc nhiều như vầy cũng là vì đã ghé qua nhiều lần, mỗi lần học thêm một vài điều chụp thêm vài tấm, chứ đi một lần thì chắc khg bao giờ biết/nhớ hêt vì nơi đây quá lớn.
    Lúc trước đây em may mắn có nhiều cơ hội travel, nhưng lại khg có chụp nhiều hình theo kiểu travel nên giờ thấy hơi tiếc.
    Em mong tương lai đc đi thêm nhiều nơi để có thể cống hiến thêm các bài viết kiểu travel như thế này.

Em cũng đang theo dõi mục Vans surfing của các anh. Vừa từ Cali về nhưng lại khg có ghé qua Huntington beach lúc surfing, phần vì đông và phần vì nắng nóng quá, hơn Toronto nhiều.
    Chúc anh Happy shooting :-)
    Được sửa bởi joseph.luong lúc 11:18 PM ngày 09-08-2017
    hm...

Cám ơn Joseph đã viết một bài hay về chuyến hành hương đến Đền Thánh, một bài viết công phu cộng với hình ảnh đầy đủ, đẹp. Dù ở đây khá lâu nhưng vì ngoại đạo nên mình không được biết nhiều điều như Joseph đã tả trong bài. Mong được xem nhiều ảnh travel của Joseph trong tương lai.

Mình còn vài tấm về 14 chặng đường của Chúa, Joseph có cho phép đăng không?

Montreal (và Quebec) có nhiều tiệm ăn thuần túy món Tây và có các tiệm bánh Tây rất ngon, điển hình là Duc de Lorraine (gần Oratoire, nơi BX mình đặt bánh đám cưới) và Pâtisserie Belge.

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng