Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 31

Chủ đề: VNPHOTO ngày càng đi xuống ?!

VNPHOTO ngày càng đi xuống ?!

Chào các ACE,

Em nhớ cách đây chừng khoảng 10 năm trở lại, khi em bắt đầu đi làm, có 1 ít tiền thì bắt đầu nghía tới máy ảnh, vì trước đó làm gì có tiền mà nghía tới thú chơi xa xỉ này.

Lúc đó, cũng vào mạng tìm kiếm thông tin, cũng đọc bài viết này bài viết nọ về máy ảnh, về kỹ thuật nhiếp ảnh.

Rồi tình cờ tìm dc trang VNPHOTO này, và bắt đầu dành thời gian tìm hiểu, đọc các bài viết về máy ảnh, về kỹ thuật nhiếp ảnh. Có nhiều bài review máy ảnh rất hay, đọc rất đã, vừa đọc mà vừa nhiễm nhão, cứ ngồi ước mình có dc con mấy này, con máy kia thì hay biết mấy.

Forum thì cứ lúc nào cũng sôi sục những bài viết, bài bình phẩm, review, vân vân, và nhất là chuyên mục mua bán cũng rất sôi động. Forum cũng phát triển thêm không ngừng.

Em còn nhớ nhiều lúc em chỉ lên VNPHOTO để đọc comment và xem hình các ACE thôi cũng đã con mắt, cuối tuần hay lúc làm việc cũng dành thời gian lên xem.

Nhưng...

Khi facebook ra đời, và con người ta có điều kiện hơn để mua máy ảnh này máy ảnh kia thì em thấy trang VNPHOTO đi xuống, các thành viên bắt đầu rời đi, qua fb tham gia vào các nhóm, các diễn đàn trên mạng, em cũng vậy.

Nhưng thi thoảng em cũng quay lại VNPHOT để xem ảnh, để tìm kiếm thông tin, nhưng càng lúc càng thấy nghèo nàn về nội dung, ít thành viên tham gia, đìu hiu...không rõ có phải do lý do em nêu ở trên hay còn lý do nào khác.

Nhưng có điều em thấy về phần VNPHOTO thì thế này:

1. giao diện vẫn giữ như vậy theo 10 năm hơn rồi mà không thay đổi gì đáng kể.
    2. Nhiều mục giờ còn lèo tèo vài người tham quan, nhưng không thấy BGT có cải tiến => hế thống cồng kềnh.
    3. Nội dung dàn trải, không cô động.
    4. Thiếu đầu tư vào nội dung, vào những bài viết về kỹ thuật có chất lượng để những người còn ở lại với VNPHOTO tiện dùng.

Mong BQT xem xét để cải tiến trước trào lưu mới của fb và mạng xã hội, để có thể duy trì và hoạt động hiệu quả hơn cho trang VNPHOTO.

Vài dòng em chia sẻ theo suy nghĩ của em.

ACE nào có ý khác thì góp chung ý kiến với em.
    Chưa có súng ống gì ^^

Thiển ý của em thì như thế này.

1. Mỗi forum là một cộng đồng xã hội của một nhóm thành viên. Forum lên hay xuống đều do thành viên, muốn nó hay thì nó hay và muốn nó xuống thì nó xuống. Vì một lý do nào đó, không phải ai cũng có fb và dù gì đi nữa, không phải vì fb mà một forum đi xuống. Cộng đồng nào cũng tùy thuộc vào sự đóng góp và cách đóng góp của các người thuộc về cộng đồng.

2. Em nhận thấy là nhiều người cứ mãi tập trung vào chủ đề mình thích đến độ quên cả sự đa dạng của nhiếp ảnh. Điển hình là những chủ đề về chân dung, hoa, ... Một forum, nhất là forum về nhiếp ảnh nên có sự đa dạng. Bất cứ máy nào, ống kính nào cũng có thể chụp được những tấm ảnh trong một khung cảnh, tình huống bên ngoài khuôn mẫu nhất định (i.e., người mẫu, hoa cỏ, ...) Tỷ dụ khi em thấy một thành viên nào đó có đăng ảnh mới hôm nay và nhìn tên thì em đoán trước là ảnh sẽ là gì, khỏi cần vào xem. Đây là sự nhàm chán của VNPHOTO và em mong sẽ có nhiều sự đa dạng về hình ảnh hơn.

Quote Được gửi bởi hdkqueen View Post
    Chào các ACE,
    ..........
    ..........
    Nhưng...

Khi facebook ra đời, và con người ta có điều kiện hơn để mua máy ảnh này máy ảnh kia thì em thấy trang VNPHOTO đi xuống, các thành viên bắt đầu rời đi, qua fb tham gia vào các nhóm, các diễn đàn trên mạng, em cũng vậy.
    ...........
    ...........

ACE nào có ý khác thì góp chung ý kiến với em.
    - Chào Bạn.
    - Thời 2011-12 Tôi tham gia vnphoto ( 12 Đinh Tiên Hoàng). Đúng là phong trào lúc này khá sôi nổi. Bây giờ (2017) Tôi ít tham gia. vì xử dụng FB nhiều hơn, do giao diện nó thân thiện. trực quan và tính kết nối đại chúng hơn hẳn trang web.
    - Vnphoto đối với Tôi vẫn là trang web giá trị kinh điển, làm cơ sở đễ giao lưu, thảo luận với bạn bè, huóng dẫn newbie.
    - Xu huóng học hỏi của các Newbie (số đông) là HỌC XỔI, cần phản hồi nhanh chóng và trực quan. Nên Họ nghiêng về FB rất nhiều. Giảm tải web chính luận là tất yếu. Thanks.
    Được sửa bởi net86 lúc 10:42 PM ngày 23-07-2017

Cám ơn các anh em thành viên đã chia sẽ những điều tâm huyết. Về chuyện này thì các anh em trong BQT đã nhận thấy được cơn sóng của mạng XH Facebook và sự thay đổi hành vi người dùng từ khoảng năm 2012. Và mình có làm được điều gì không? Xin thưa là không.

Mình chia sẻ 2 vấn đề mà các bạn đặt ra.

1. Nội dung (lý do khách quan): khi mà FB nó có quá nhiều tương tác và nó chiếm phần lớn thời gian online thì chuyện thành viên dành thời gian cho forums là 1 điều không thể. Vì vậy các bạn sẽ thấy những dòng trạng thái, những tin tức cấp thời chia sẻ lên FB chứ không còn là trang web nữa. Lượt tương tác trên forums cũng ít đi làm mọi người cảm thấy không được quan tâm như MXH. Và chúng ta quen với lượt like, view, share đã thành thói quen. Từ đó thì dạng bài viết dài chia sẻ, so sánh càng trở nên ít đi trên VNPhoto như các bạn đã thấy.

2. Thay đổi (lý do chủ quan): BQT cũng muốn thay đổi lắm chứ (hồi đầu 1-2 năm là nâng cấp website) nhưng sau đó chúng tôi cân nhắc nhức hết cả đầu thì việc giữ nguyên giao diện thân quen, quen thuộc với mọi người (có lẽ đây là lý do duy nhất để mọi người bạn bè cũ không bỏ VNPhoto) là lý do chính đáng. Các thành viên vẫn có thể vào VNPhoto tìm những bài viết, những chia sẻ, những còm men từ cách đây 12 năm, nó vẫn còn nguyên đó, không bị mất hay xóa đi.

Có nhũng website khổng lồ và họ thay đổi không kịp trào lưu, không cạnh tranh được với FB đã phải tự biến mất như Yahoo, Google Plus, hay là các mạng XH ở VN như Go.vn, Yume, etc...

Việc duy nhất mà BQT đang làm tốt đó là duy trì site VNPhoto vẫn chạy ổn định, cơ sở dữ liệu vẫn bảo tồn. 12 năm cho sự tồn tại CSDL của 1 website là 1 chặng đường dài và không phải ai cũng làm được.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Mình thấy kỹ thuật chụp giờ nhiều cái mới như chụp phơi sáng lâu (long exposure) có hay không dùng filter , chụp dãi ngân hà (Milky Way) rất đẹp và hay. Xem nhiều người chụp thấy ghiền luôn nhưng vnphoto chưa cập nhật các bài viết hướng dẫn, thực hành...
    Hy vọng sắp tới sẽ có thêm các bài viết chia sẻ về vấn đề này.

Có 1 mảng nữa mà em muốn tạo nhiều bài viết mà cũng bị FB ăn mất nhiều thời gian quá...

- Chụp ảnh/ quay film với Drone
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Thiển ý của em thì như thế này.

1. Mỗi forum là một cộng đồng xã hội của một nhóm thành viên. Forum lên hay xuống đều do thành viên, muốn nó hay thì nó hay và muốn nó xuống thì nó xuống. Vì một lý do nào đó, không phải ai cũng có fb và dù gì đi nữa, không phải vì fb mà một forum đi xuống. Cộng đồng nào cũng tùy thuộc vào sự đóng góp và cách đóng góp của các người thuộc về cộng đồng.

2. Em nhận thấy là nhiều người cứ mãi tập trung vào chủ đề mình thích đến độ quên cả sự đa dạng của nhiếp ảnh. Điển hình là những chủ đề về chân dung, hoa, ... Một forum, nhất là forum về nhiếp ảnh nên có sự đa dạng. Bất cứ máy nào, ống kính nào cũng có thể chụp được những tấm ảnh trong một khung cảnh, tình huống bên ngoài khuôn mẫu nhất định (i.e., người mẫu, hoa cỏ, ...) Tỷ dụ khi em thấy một thành viên nào đó có đăng ảnh mới hôm nay và nhìn tên thì em đoán trước là ảnh sẽ là gì, khỏi cần vào xem. Đây là sự nhàm chán của VNPHOTO và em mong sẽ có nhiều sự đa dạng về hình ảnh hơn.
    fb k phải là lý do duy nhất làm forums đi xuống, nhưng nó là một trong những nguyên nhân, k thể phủ nhận điều đó bác ạ

1. Sự tương tác rất quan trọng đối với người dùng/thành viên. Triết lý quản trị của vnphoto.net lại không chú trọng khả năng tương tác.

2. Nội dung của thành viên đóng góp mới là nguồn lực mạnh mẽ nhất cho diễn đàn chứ không phải từ Admin/Mod.
    Ô Mai Gát

Mình nghỉ FB ko phải là ly do làm vnphoto đi xuống..

FB thì củng hầm bà lằn thập cẩm trong đó..FB ko phải chuyên mục về photo..
    Do đó FB ko phải là đối thủ cạnh tranh với foren chuyên môn..

Em xin có 1 vài ý kiến các bác QT đừng giận nhé!

Plus:
    + web chạy tốt, ít lổi, băng thông tốt..
    + post vẩn còn tồn tại lâu sau thời gian dài..
    + spam rác được dọn dẹp tốt

Minus:
    -- Ko có nhưng post hay, tutor bổ ích từ các mod, đại loại như "chiêu" này, "phép kia" kia..
    -- Ko có tin tức , review nhưng sản phẩm mới ra như Lens, Body..
    -- Member mới hỏi, thắc mắc gì thì hên xui! tùy lòng hảo tâm của những người qua đường của các member khác..
    Các mod đứng ngoài cuộc..ko tham dự..ko trả lời..(Có lẻ vì các câu hỏi lập đi lập lại quá nhàm)..
    -- Ko có các trang tổng quát các topic links hay bổ ích để mọi người dể tìm kiếm..
    - Giao diện ko thay đổi..sinh ra nhàm chán..
    - Ko có những trò rẻ tiền nhưng ko kém quan trọng như nút like, chấm cho điểm post, member..
    - Ko có các gì special hết cho các event trong năm (Noel, Tết, Lể Hội..)

Hehe..các ý kiến riêng mình ngắn gọn..
    Có nên gỏ nhiều thêm ko? Mình có thể góp thêm ý tỉ mỉ chi tiết hơn nhưng ko biết có ai đọc ko?
    Hay bị banned nick thì khốn!
    Tiền không thể mua được Hạnh Phúc. Phải cần thêm Vàng, Chứng khoán & Bất động sản!

Là một TV mới, nên mình xin chia sẻ góc nhìn của một newbie mới tham gia:

- Có rất nhiều bài viết hữu ích đủ mọi thể loại/nhu cầu nhiếp ảnh, nhưng lại rải rác khắp các mục nên TV mới vào rất bỡ ngỡ khg biết đi đâu để tìm bài viết cho nhu cầu của mình.
    - Mình cảm thấy hình như forum có quá nhiều mục, và đôi lúc các bài viết này đan chéo vào nhau. Điều này gây khó khăn cho những TV muốn đăng bài viết hay câu hỏi. vd. bạn blueskyuit có đăng câu hỏi về chụp flash ngoài biển và ban đêm, và tại sao thấy hình bị soft, và nếu như mình thì phải đăng vào mục nào để có cơ hội đc trả lời đầy đủ hơn? Mục "Kỹ thuật chụp studio phòng tối" (vì các bài flash nằm trong đây nhiều hơn), "Nhiếp ảnh cơ bản", "Chia sẻ kỹ thuật, kiến thức...", "Hỏi ngắn đáp nhanh", "Trao đổi các loại máy ảnh...", hay sub-forum "Canon, Nikon, Sony, vv" ?
    - Tương tự như vậy, mình có video review gimbal chống rung cho smartphone thì nên post mục nào? hoặc video hướng dẫn sử dụng flash godox thì nên post ở đâu?

- Mình đồng ý với các comment của các TV ở trên, và nghĩ là muốn forum đi lên thì phải cần sự đóng góp và đầu tư từ cả hai bên: TV và BQT. Nếu TV đóng góp thêm bài vở làm forum thêm phong phú thì đâu ai muốn ghé và ở lại. BQT nếu mục đích chỉ duy trì thì làm sao đi lên, dậm chân tại chỗ thì đâu có khác đi xuống :-)

Mình có căn nhà và mảnh vườn nhỏ, nhưng mỗi năm ngoài việc duy trì căn nhà thì mình cũng mua thêm cái ghế, cái bàn, lò nướng...hay trồng thêm cây này cây nọ, nên mình nghĩ forum cũng nên lấy ý kiến TV và thay đổi/đổi mới chút này, chút kia thì sẽ làm forum sống động hơn. Và quan trọng nhất vẫn là từ TV :-)

Vài ý kiến đóng góp của một TV mới.
    hm...

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng