Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 31

Chủ đề: VNPHOTO ngày càng đi xuống ?!

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    Mình nói thêm một đoạn ngắn. Với forum này, nếu như vẫn còn sự gắn bó của những thành viên cũ như hiện tại thì cho dù có gì xảy ra với forum đi nữa thì những thành viên này họ vẫn gắn bó và vẫn vào viết bài trong đây. Bởi vì với họ có những cái ở forum mà mạng xã hội không có được. Và cũng chính vì lý do này mà forum vnphoto đã chưa chết như những forum nhiếp ảnh khác ở VN, chỉ đi xuống không như thời hoàng kim. Phải chấp nhận xã hội là phải thay đổi.
    em đồng ý với bác, XH là phải đổi thay, là phải vận động, nhưng song song đó, em cũng thấy hơi thắc mắc vì sao nội dung, cũng như mọi thứ ở VNPT không hoặc hầu như rất ít thay đổi, so với thời cuộc. mà thường thì có thắc mắc thì nên hỏi để rõ thì hay hơn.
    Chưa có súng ống gì ^^

Quote Được gửi bởi hdkqueen View Post
    em đồng ý với bác, XH là phải đổi thay, là phải vận động, nhưng song song đó, em cũng thấy hơi thắc mắc vì sao nội dung, cũng như mọi thứ ở VNPT không hoặc hầu như rất ít thay đổi, so với thời cuộc. mà thường thì có thắc mắc thì nên hỏi để rõ thì hay hơn.
    Theo thiển ý của em thì VNPT dùng software vBulletin® của vBulletin Solutions, Inc. Muốn thay đổi gì thì cũng phải qua họ, và nhờ họ thay đổi, làm đẹp hơn, nhiều chức năng hơn thì phải tốn tiền chứ không tự ý làm được.

Em nghĩ nâng cấp hay thay đổi về mặt giao diện cũng không quan trọng bằng lượng bài viết có chất lượng, các hoạt động offline cho thành viên để tạo gắn kết, tương tác trên site. Cái này thì VNPhoto đang đi xuống dốc rất dài...

Trong thời gian tới apham sẽ khởi động lại một số hoạt động offline truyền thống để kết nối thêm với các anh em nhằm tăng lượng bài viết, hình ảnh chia sẻ trên site.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Em nghĩ nâng cấp hay thay đổi về mặt giao diện cũng không quan trọng bằng lượng bài viết có chất lượng, các hoạt động offline cho thành viên để tạo gắn kết, tương tác trên site. Cái này thì VNPhoto đang đi xuống dốc rất dài...

Trong thời gian tới apham sẽ khởi động lại một số hoạt động offline truyền thống để kết nối thêm với các anh em nhằm tăng lượng bài viết, hình ảnh chia sẻ trên site.
    Em cũng đồng ý với Apham, em nghĩ cũng không cần phải đổi giao diện, quan trọng là nội dung bên trong.
    Chưa có súng ống gì ^^

Mình đang bận với công việc và cần vài tuần mình rảnh sẽ quay trở lại topic nói đầy đủ hơn sau đa số bình thường bài viết của mình là rất chi tiết trừ phi mình bận quá.

Về câu em hỏi, em nhớ đặc điểm chính của forum là nhờ vào cộng đồng, BQT không thể nào tạo ra nội dung hay mà nó phải nhờ vào thành viên góp sức. Nếu em nhìn lại 5-10 năm trước bài hay (như bài anh Hafoto chẳng hạn về kỹ năng chụp chân dung) là phải do thành viên viết. Nếu như thành viên vào giảm thì động lực viết sẽ giảm và chất lương nội dung sẽ giảm. Đó là chưa kể thành viên lâu năm như anh chẳng hạn càng ngày anh càng phát triển công việc + gia đình anh rất bận từ lâu rất ít khi nào anh viết về kỹ thuật hay upload ảnh. Sau này với thời gian ít anh toàn là links mua hàng không.

Anh apham chắc chắn là thấy và cái anh apham nói ngay ở trên là đúng nghĩa là nếu vnphoto gợi lại những cái cũ thu hút thành viên mà MXH không tạo ra được thì thành viên sẽ trở lại và bài sẽ nhiều cho dù không hay bài nhiều sẽ tạo ra động lực tham gia và viết.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Nên tổ chức offline , chụp hình đưa lên cho mấy thằng ko đi off được thèm chơi , em nói ý kiến riêng của mình là em thích coi hình anh em đi off line ăn nhậu , chụp cảnh sinh hoạt hôm đó , chứ ghét coi hình nguyên cả đám chụp một cô gái ở truồng

Có nhiều vấn đề em nghĩ VN Photo nên thay đổi để có thể "sống chung" với các MXH như FB / Zalo ...
    - Tương tác và chia sẽ bằng Fan Page, để các bạn trẻ có cơ hội biết đến VN Photo nhiều hơn
    - Nên tách hẳn mảng review đúng nghĩa chứ như hiện nay nhập nhèm chèn các review quảng cáo cho sản phẩm
    - Tạo các chủ đề hot kiểu: máy ảnh hiện đại hay người chụp hiện đại, kỹ thuật hay thiết bị - cái nào quan trọng hơn,...
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Chủ đề này em cũng từng hỏi bác apham trong mục nào đó, hôm nay vào đây, đọc nhiều ý kiến hơn.
    Em có vài góp ý theo góc nhìn của em.

Đầu tiên, em ko cho là FB làm giảm sức hút của vnphoto, nó có ảnh hưởng nhưng ko phải là lý do chính. Bởi vì như em, khi up ảnh cũng có thể up trên fb và vnphoto. Ko mất quá nhiều tg để làm vậy. Tuy nhiên thực sự thì em ko chơi fb nhiều. Các bạn khác nói họ tham gia fb nhiều hơn chỉ là vì họ ko thấy vnphoto cuốn hút hơn.

Em tham gia vnphoto cũng khá lâu, em thích giao diện thuần túy như bây giờ, xem ảnh dễ hơn là trên fb. FB nó làm em phân tâm.

Điều em thấy vnphoto đi xuống đó là chất lượng bài viết kém đi. Số thành viên có kỹ thuật tốt thì dần dần họ ít viết (hoặc bỏ đi). Như vậy số người tham gia trang web sẽ giảm. Cái này phải do cộng đồng chia sẽ thôi, có thể BQT chủ động khơi gợi đề tài, như cuộc thi nho nhỏ chẳng hạn.

Thứ 2 là sự động viên để tác giả hào hứng hơn, mà nhiều bạn gọi là like. Thực ra nhiều khi họ ko hẳn thích nhiều like để khoe, mà đó là sự đánh giá rằng có nhiều người quan tâm tới bài của họ. Bạn viết 1 bài, up loạt ảnh mà ko ai thèm ghi 1 dòng nào, bạn cảm giác có lẽ mình chụp ko đẹp, mình chụp ko đúng chủ đề, hoặc đơn giản là mình up nhằm chỗ....Tóm lại khi bạn trưng 1 gian hàng mà ko ma nào ghé vào thì năm sau bạn có còn muốn tham gia ko?

Cuối cùng là văn hóa khi viết bài. Nhiều khi chủ đề hay nhưng fans của mỗi hãng nhảy vào chửi nhau, mọi người nản. Riết ko ai muốn tham gia góp ý làm gì. Chúng ta vẫn chưa học được cách tôn trọng sự khác biệt. Cái này thì mọi người phải tự giác mà nâng cao thôi.

Mỗi thứ 1 ít, nó làm cho trang web đi xuống.
    Có bạn đã góp ý để thay đổi, mình chỉ ghi lại:
    1. Mở các chủ đề, cuộc thi để giúp phong trào sôi nổi.
    2. Gặp mặt định kỳ giao lưu. Nếu có sự giao lưu giữa các khu vực thì tốt.
    3. Đặt hàng các bài viết chất lượng, dạy từ A-Z để chụp các chủ đề. Từ mua sắm thiết bị đến kỹ thuật. Mỗi tháng 1 đề tài là đủ.
    4. Review thiết bị bài bản hơn. Ko nhất thiết phải tự làm mà có thể dịch lại những bài review tốt của nước ngoài. Như vậy vừa khách quan, đỡ mất công sức mà bài lại chất lượng, rẻ. Còn nếu tự làm review tốt thì càng hay.

Xin phép đào mộ xíu ạ. Cái mà VNPhoto gây khó khăn hoặc phiền hà nhất là ở việc post ảnh, mạn phép tự hỏi nếu như có thể post ảnh trực tiếp như Facebook mà không qua site trung gian thì có phải tiện hơn không ạ? Trực quan, dễ dùng, lại không rườm rà mất thời gian.

Góp chút ý kiến nhỏ mang tính tham khảo là mong có nút post ảnh trực tiếp ạ

Quote Được gửi bởi Cafe2fone.com View Post
    Xin phép đào mộ xíu ạ. Cái mà VNPhoto gây khó khăn hoặc phiền hà nhất là ở việc post ảnh, mạn phép tự hỏi nếu như có thể post ảnh trực tiếp như Facebook mà không qua site trung gian thì có phải tiện hơn không ạ? Trực quan, dễ dùng, lại không rườm rà mất thời gian.

Góp chút ý kiến nhỏ mang tính tham khảo là mong có nút post ảnh trực tiếp ạ
    Cái này chắc hơi khó cho 1 site như thế này, không biết có nguồn thu gì không (quảng cáo, tài trợ...), chỉ cần có chi phí nuôi được cái site như thế này sống là tốt rồi, làm gì có chỗ trên mây cho bạn lưu trữ ảnh. Nếu được phép lưu trữ ảnh, thiết nghĩ mỗi mem chỉ 1 ảnh/ngày và giới hạn pixcel mà MB ảnh thì may ra còn có thể, mà nếu vậy thì anh em ta làm gì còn cái sự sung sướng khi vào đây nữa nhể... Vậy thôi cứ được nhúng link là ngon roài

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng