Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 31

Chủ đề: VNPHOTO ngày càng đi xuống ?!

Quote Được gửi bởi phanhung View Post
    Mình nghỉ FB ko phải là ly do làm vnphoto đi xuống..

FB thì củng hầm bà lằn thập cẩm trong đó..FB ko phải chuyên mục về photo..
    Do đó FB ko phải là đối thủ cạnh tranh với foren chuyên môn..

Em xin có 1 vài ý kiến các bác QT đừng giận nhé!

Plus:
    + web chạy tốt, ít lổi, băng thông tốt..
    + post vẩn còn tồn tại lâu sau thời gian dài..
    + spam rác được dọn dẹp tốt

Minus:
    -- Ko có nhưng post hay, tutor bổ ích từ các mod, đại loại như "chiêu" này, "phép kia" kia..
    -- Ko có tin tức , review nhưng sản phẩm mới ra như Lens, Body..
    -- Member mới hỏi, thắc mắc gì thì hên xui! tùy lòng hảo tâm của những người qua đường của các member khác..
    Các mod đứng ngoài cuộc..ko tham dự..ko trả lời..(Có lẻ vì các câu hỏi lập đi lập lại quá nhàm)..
    -- Ko có các trang tổng quát các topic links hay bổ ích để mọi người dể tìm kiếm..
    - Giao diện ko thay đổi..sinh ra nhàm chán..
    - Ko có những trò rẻ tiền nhưng ko kém quan trọng như nút like, chấm cho điểm post, member..
    - Ko có các gì special hết cho các event trong năm (Noel, Tết, Lể Hội..)

Hehe..các ý kiến riêng mình ngắn gọn..
    Có nên gỏ nhiều thêm ko? Mình có thể góp thêm ý tỉ mỉ chi tiết hơn nhưng ko biết có ai đọc ko?
    Hay bị banned nick thì khốn!
    Cảm ơn các bạn đã cùng đóng góp ý kiến.

Em có nhiều điểm đồng ý với bác phanhung.

1 trong mảng em thấy mình gần đây rất rất là yếu và thiếu là bài viết review thiết bị, cập nhật các thiết bị máy ảnh mới. Nhiều khi em muốn vào tìm đọc các bài viết này trên vnphoto, nhưng không có, hoặc có những bài viết quá sơ sài, qua loa.

2 là cũng có quá nhiều topic được viết ra, nhưng vào xem thì nội dung lèo tèo, không ai comment, không ai theo dõi, phả hồi, làm loãng diễn đàn rất nhiều và cũng như là sẽ không còn tạo cảm hứng cho các thành viên còn muốn ở lại với diễn đàn.

Thiết nghĩ, Apham nói quan điểm của BQT cũng là 1 ý, nhưng ý đó em thấy chưa ổn. Mình có thể giữ lại nguồn thông tin từ 12 năm trước, nhưng những thông tin đó quá cũ, quá linh tinh, không được tập họp, cô đọng lại thì thử hỏi ai sẽ vào xem, ai còn đủ hứng thú đi tìm lại bài viết review máy Nikon D90 ra cả chục năm trước.

và những bạn mới hoặc ví dụ những người tham gia lâu năm như em, thi thoảng muốn tìm lại nguồn thông tin về kỹ thuật chụp, v,v thì làm gì có đủ kiên nhẫn để đi lục lại những bài viết vài năm trước, chứ chưa nói là hơn 10 năm trước.
    Chưa có súng ống gì ^^

Quote Được gửi bởi zorrotran View Post
    fb k phải là lý do duy nhất làm forums đi xuống, nhưng nó là một trong những nguyên nhân, k thể phủ nhận điều đó bác ạ
    Có lẽ em vụng nên không bày tỏ ý nghĩ rõ ràng. Mỗi người chỉ có một số thời gian trong ngày để lướt mạng. Vì phải chia sẻ với fb, số thời gian này cho VNPHOTO sẽ ít đi. Em đồng ý là fb làm giảm số thời gian cho VNPHOTO. Nhưng có lẽ chuyện phức tạp hơn thế nữa. Có lẽ nhiều người thích interaction của fb hơn là nhiếp ảnh? Như thế thì những người này ở lại, hoặc dành hết thời gian cho VNPHOTO cũng không đem lại gì cho VNPHOTO.

Em không có fb nhưng cũng có câu hỏi mà bác phanhung đã trả lời. fb có lợi điểm gì về nhiếp ảnh để lấy đi "chất xám" của VNPHOTO? fb có link về flickr để xem ảnh gốc và EXIF? fb có thể cho xem tất cả những ảnh chụp từ máy + ống kính khác nhau? fb có lưu trữ các bài cũ? Em có nhiều câu hỏi mà em nghĩ câu trả lời là không. Tóm lại, em nghĩ fb không thể so sánh với một forum về nhiếp ảnh. Bác nào rành fb thì cho biết thêm.

Em tham khảo VNPHOTO nhiều, nhưng về phương diện du lịch. Em search New Zealand, Iceland, Spain, Portugal trước khi đi và có hit một vài bài rất cũ và em cũng học được nhiều điều để mình ... không đi vào đường bánh xe đổ. Nhưng đó cũng là những bài học.

Nói về cải thiện giao diện và kỹ thuật, em lại thích cái classic look của VNPHOTO, nó giản dị. Nói đúng ra thì về phương diện IT, vBulletin software nó ra sao thì mình dùng như thế. Muốn thay đổi thì phải có nhân lực và $$$. Vì lý do đó em không dám đòi hỏi gì hơn.

Nhưng em đồng ý là nên có cải thiện về nội dung. Về phương diện này thì như em đã nói, nó hoàn toàn nằm trong tay thành viên. Đừng nói đó là trách nhiệm của admin hoặc mod. Admin và mods đã đủ bận cai quản và trông chừng forum rồi.

Em trở lại những kết quả sau khi em search và bài học rút tỉa vì nó cũng liên quan đến nội dung. Khi mở một thớt nào đó, thành viên nên đi đến nơi đến chốn. Ngày xưa khi học luận văn, một bài phải có đầu bài, thân và kết luận. Có nhiều thớt mở đầu hay, lôi cuốn. Nhưng sau đó thì chả thấy thân bài đâu chứ đừng nói đến kết luận vì chủ thớt biệt tăm!

Dù em là thằng phản động nhưng em rất tôn trọng các thành viên qua các bài viết.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Có lẽ em vụng nên không bày tỏ ý nghĩ rõ ràng. Mỗi người chỉ có một số thời gian trong ngày để lướt mạng. Vì phải chia sẻ với fb, số thời gian này cho VNPHOTO sẽ ít đi. Em đồng ý là fb làm giảm số thời gian cho VNPHOTO. Nhưng có lẽ chuyện phức tạp hơn thế nữa. Có lẽ nhiều người thích interaction của fb hơn là nhiếp ảnh? Như thế thì những người này ở lại, hoặc dành hết thời gian cho VNPHOTO cũng không đem lại gì cho VNPHOTO.

Em không có fb nhưng cũng có câu hỏi mà bác phanhung đã trả lời. fb có lợi điểm gì về nhiếp ảnh để lấy đi "chất xám" của VNPHOTO? fb có link về flickr để xem ảnh gốc và EXIF? fb có thể cho xem tất cả những ảnh chụp từ máy + ống kính khác nhau? fb có lưu trữ các bài cũ? Em có nhiều câu hỏi mà em nghĩ câu trả lời là không. Tóm lại, em nghĩ fb không thể so sánh với một forum về nhiếp ảnh. Bác nào rành fb thì cho biết thêm.

Em tham khảo VNPHOTO nhiều, nhưng về phương diện du lịch. Em search New Zealand, Iceland, Spain, Portugal trước khi đi và có hit một vài bài rất cũ và em cũng học được nhiều điều để mình ... không đi vào đường bánh xe đổ. Nhưng đó cũng là những bài học.

Nói về cải thiện giao diện và kỹ thuật, em lại thích cái classic look của VNPHOTO, nó giản dị. Nói đúng ra thì về phương diện IT, vBulletin software nó ra sao thì mình dùng như thế. Muốn thay đổi thì phải có nhân lực và $$$. Vì lý do đó em không dám đòi hỏi gì hơn.

Nhưng em đồng ý là nên có cải thiện về nội dung. Về phương diện này thì như em đã nói, nó hoàn toàn nằm trong tay thành viên. Đừng nói đó là trách nhiệm của admin hoặc mod. Admin và mods đã đủ bận cai quản và trông chừng forum rồi.

Em trở lại những kết quả sau khi em search và bài học rút tỉa vì nó cũng liên quan đến nội dung. Khi mở một thớt nào đó, thành viên nên đi đến nơi đến chốn. Ngày xưa khi học luận văn, một bài phải có đầu bài, thân và kết luận. Có nhiều thớt mở đầu hay, lôi cuốn. Nhưng sau đó thì chả thấy thân bài đâu chứ đừng nói đến kết luận vì chủ thớt biệt tăm!

Dù em là thằng phản động nhưng em rất tôn trọng các thành viên qua các bài viết.
    Những chỗ bác nêu ở phần in đậm rất chính xác k ai phản bác. Nhưng hình như bác có chút hiểu nhầm ý. Ở đây ta k nói fb nó hơn forums, mà đang nói về việc nó hút 1 số lượng lớn thành viên rời bỏ forums. Như chính ý các bác đã nêu ra từ đầu thớt: forums đi lên hay đi xuống là do thành viên, mà thành viên chạy theo tiếng gọi fb hết rồi nên có đi xuống cũng là điều dĩ nhiên.

Còn việc fb hay forums mới tốt và thuận tiện hơn cho ae chơi nhiếp ảnh nó lại là chủ đề khác, mà k phải lúc nào cái tốt hơn cũng chiến thắng, đó là sự thật phải chấp nhận. E vẫn thích forums hơn fb nên mới ở đây tranh luận về nguyên nhân forums đi xuống trong khi fb có nhiều group lên đến vài chục thành viên, chứ k phải e bảo là fb nó tốt hơn forums.

Vd như ý bác phanhung e thấy khá chính xác đó. Nhiều khi ngta khoái những trò rẻ tiền nên fb mới hút người xem như vậy. Vd như có 1 số người thích post ảnh lên được nhiều người like, nên có ảnh đẹp ngta ưu tiên đăng fb trước, còn đăng lên đây thì k thấy ai like, k thấy comment gì riếc lâu ngày chán k đăng nữa, đơn giản vậy thôi.

Có nhẽ em nhầm vì chưa hiểu rõ ràng rằng:

1. Nếu quả thật vnphoto có đi xuống thì đi xuống về phương diện gì? Nội dung, hình thức, trình bày, hay số thành Viên? Ai có thể khách quan chứng minh được sự đi xuống này về các phương diện trên?

2. Nếu nói vnphoto có đi xuống vì số thành viên bỏ qua fb thì có nên cho rằng số thành viên này quan trọng đến độ làm vnphoto đi xuống vì họ đem theo tất cả những tinh hoa về nhiếp ảnh?

3. Có thể kết luận rằng vnphoto đi xuống vì thành viên không hài lòng vì không tìm ra những tin tức/tài liệu họ muốn? Em muốn nói nhận xét này chủ quan hay khách quan?

Chơi mãi cái gì cũng chán và có thứ mới thì đi theo. Đây là chuyện rất bình thường. Có người bỏ chơi vnphoto nhưng cũng có thành viên mới vào. Nhiều khi thành viên mới đem lại những điều mới mẻ hơn. Như bạn phanhung và bạn Zorro đã gợi ý rằng người ta bỏ đi có thể vì thích cái "like", em không dám phán đó là lý do, và rẻ tiền (cái này tế nhị lắm!).

Em vẫn lạc quan tin rằng phẩm chất, nội dung của vnphoto vẫn như thế. Nếu làm tăng phẩm chất, phong phú hóa nó thì hay hơn thay vì cài cái "rẻ tiền" vảo. Ban quản trị có thể dễ dàng làm việc này, nhưng nó sẽ làm mất giá trị. Forum là forum và fb là fb.

em cũng chỉ thích FB và các FR khác ở chỗ post hình trực tiếp vào bài dễ lắm ,còn vnpt rất mất công .mà em thấy hầu như các FR khác đều rất dễ post hình ,có khó lắm ko . nhiều khi muốn trả lời hay gì đó kèm hình ảnh cho dễ mà nhì nhằng quá nên thôi !!!!!
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

Quote Được gửi bởi yashicanon View Post
    em cũng chỉ thích FB và các FR khác ở chỗ post hình trực tiếp vào bài dễ lắm ,còn vnpt rất mất công .mà em thấy hầu như các FR khác đều rất dễ post hình ,có khó lắm ko . nhiều khi muốn trả lời hay gì đó kèm hình ảnh cho dễ mà nhì nhằng quá nên thôi !!!!!
    Việc post hình trực tiếp đòi tài nguyên rất lớn. Chi phí đầu tư/thuê máy chủ không chịu nổi đâu anh.
    Nghiên cứu thu phí anh em bán hàng như Fred lấy nguồn thu cũng nên cân nhắc.
    Ô Mai Gát

Tôi đồng ý tất cả những ý kiến của các anh chị em trao đổi và tôi xin nói thêm về FB và VNphoto:
    -FB là mạng xã hội bao gồm nhiều vấn đề trong cuộc sống như chính trị, kinh tế, phim ảnh ,ca nhạc, nhiếp ảnh...... ai cũng có thể lên FB trao đổi, nhận xét, post ảnh dể dàng và không giới hạn.
    - VNphoto là trang web chuyên về nhiếp ảnh nên chỉ những người yêu thích nhiếp ảnh, đam mê nhiếp ảnh mới vào đây trao đổi học hỏi nên những hình ảnh khi post lên có khắt khe hơn, đòi hỏi có tình nghệ thuật, sáng tạo để những anh em khác có thể học hỏi nâng cao tay nghề nên đôi khi có giới hạn
    Một trang web chỉ chuyên về một vấn đề thì không thể nào so sánh được với một mạng xã hội to lớn bao quát tất cả những vấn đề trong xã hội.
    Một vài nhận xét nhỏ để trao đổi thêm

Em thấy vnphoto ngày càng đi xuống chủ yếu là do các thành viên thôi. Chất lượng ảnh share ngày càng đi xuống. Những tấm ảnh đáng lẽ nên xóa đi lại post lên nhưng mục box ảnh v.v... chủ yếu là để khoe lens với máy. Vô coi riết cũng ít bài chất lượng, ảnh tốt để học hỏi ngày càng ít.
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

1. Mình đã đọc qua tất cả comments về vấn đề này và đến hôm nay mình log vào cho topic ebay mình mới có thời gian viết vài dòng thật ngắn gọn về vấn đề bạn mở topic.

2. Forum chúng ta nói riêng và những forum ở Việt Nam nói chung (mà đã phát triển mạnh từ năm năm trở về trước) hiện tại là phải đi xuống do sự phát triển mạnh mẽ của hệ thống mạng xã hội (không phải chỉ riêng facebook). Đây là chuyện không thể nào tránh được và tương lai sắp đến sẽ còn đi xuống nhiều hơn chứ chưa dừng lại. Vì vậy, nếu bạn nào đã ở trong forum vào thời gian nó rất phát triển mỗi ngày vào giờ cao điểm ở VN mà hơn 1000 thành viên log vào thì bạn sẽ không còn thấy như vậy nữa và sẽ không thể nào mong chờ nó như ngày xưa.

3. Xã hội phải thay đổi, điều kiện phải thay đổi và forum cũng vậy. Bạn hãy thử nhìn xung quanh ở VN xem các forum nói chung hiện tại ra sao (so sánh với nó 5-10 năm trước khi chưa có mạng xã hội.

4. Một số ít (chỉ rất ít) forum ở VN (mình không nêu tên bạn tự dò) mà vẫn còn rất đông thành viên tham gia, ngoài môt ít lý do khác, lý do chính là vì nó còn cho phép share đồ download lậu mà vốn vẫn còn tồn tại tốt ở VN. Về mặt này, nếu giả sử như vnphoto cho phép download software lậu hay những sản phẩm lậu (mà ở các nước phát triển coi là vi phạm bản quyền và luật sư sẽ đến hỏi thăm sức khỏe anh xichlo với anh apham nhưng ở VN vẫn vô tư) thì số thành viên tham gia vào forum sẽ tăng lên trở lại. Nhưng chắc chắn quan điểm vnphoto là không đồng ý việc này.

5. Ở một mặt khác, nó còn liên quan đến sự nhàm chán. Nghĩ nó như là vợ chồng sống với nhau hơn 10 năm. Kinh nghiệm làm ly di của mình là hồ sơ ly dị hầu như rơi vào cặp vợ chồng sống hơn 10 năm, mình suy nghĩ hoài tại sao và mình nghĩ ra được lý do là nhàm chán và đây là bản chất của con người. Forum cũng vậy, sẽ phải có sự nhàm chán nên thành viên cũ không còn năng động như xưa. Mạng xã hội giống như một người tình mới, hấp dẫn, đẹp, có nhiều món thu hút.

6. Cũng giống như vợ chồng, không phải ai hơn 10 năm là ly dị cho nên forum này có nhiều thành viên (như mình chẳng hạn) dù forum lên xuống thế nào mình vẫn gắn bó. Vì mình gắn bó không phải tại bài ở forum mà vì những thành viên các anh mà mình biết kể cả offline.

7. Ở môt mặt khác, các bạn ở VN nên mừng là vì có mạng xã hội mà hiện tại bạn ở VN bạn rất cần đến nó để bạn hiểu biết những cái mà trước đây không có nó bạn có thể làm được mà rất khó khăn. Nói ít hiểu nhiều nhe.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Mình nói thêm một đoạn ngắn. Với forum này, nếu như vẫn còn sự gắn bó của những thành viên cũ như hiện tại thì cho dù có gì xảy ra với forum đi nữa thì những thành viên này họ vẫn gắn bó và vẫn vào viết bài trong đây. Bởi vì với họ có những cái ở forum mà mạng xã hội không có được. Và cũng chính vì lý do này mà forum vnphoto đã chưa chết như những forum nhiếp ảnh khác ở VN, chỉ đi xuống không như thời hoàng kim. Phải chấp nhận xã hội là phải thay đổi.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng