Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 18

Chủ đề: Nhờ các bác tư vấn chọn lens cho Fujifilm X-T20 ạ? Em cảm ơn!

Red face Nhờ các bác tư vấn chọn lens cho Fujifilm X-T20 ạ? Em cảm ơn!

Em dự định sẽ mua body của Fujifilm X-T20 và mua thêm Lens rời. Em vốn thích Lens Fix hơn nên đang cân nhắc một vài cái sau đây ạ? Mong các bác đã dùng rồi hay hiểu biết thì giúp đỡ đứa gà mờ như em ạ! Thanks in advance các bác!

Em dự định ngân sách cho Lens Fix là < 10 triệu và đang phân vân giữa bốn cái Lens sau ạ:

FUJIFILM XF 18MM F2 R : 5.990.000 ₫
    FUJIFILM XF 23MM F2 R WR: 9.090.000 ₫
    FUJIFILM XF 35MM F/2 R WR: 8.190.000 ₫
    FUJIFILM XF 50MM F2 R WR : 10.490.000 ₫

Em có một thắc mắc hơi ngu xi tí ạ mong các bác giải đáp . Em thấy như trên cùng khẩu f/2 thì tiêu cự càng nhỏ sao càng rẻ hơn thế ạ? Vì em tưởng tiêu cự nhỏ thì ảnh góc sẽ rộng hơn thì càng tốt chứ sao ạ?

Tuỳ chủ đề chụp thôi bác, nếu thiên về chân dung và chụp chủ thể thì lấy cái 35, chụp phong cảnh nhiều thì lấy cái 23. Máy crop thì 50 hẹp lắm, khó dùng, còn 18 thì hơi rộng quá nhưng thích thì dùng cũng được

Quote Được gửi bởi Quangtpham View Post
    Tuỳ chủ đề chụp thôi bác, nếu thiên về chân dung và chụp chủ thể thì lấy cái 35, chụp phong cảnh nhiều thì lấy cái 23. Máy crop thì 50 hẹp lắm, khó dùng, còn 18 thì hơi rộng quá nhưng thích thì dùng cũng được
    Cảm ơn bác ạ! Vậy chắc em sẽ chọn con 23. Nhưng 23 mà tiến gần chủ thể thì vẫn có thể chụp chân dung xóa phông như 35 đúng không ạ?

Quote Được gửi bởi tobeynguyen View Post
    Cảm ơn bác ạ! Vậy chắc em sẽ chọn con 23. Nhưng 23 mà tiến gần chủ thể thì vẫn có thể chụp chân dung xóa phông như 35 đúng không ạ?
    Đúng rồi, nhưng lens góc rộng quá mà chụp chân dung thì ảnh sẽ bị biến dạng.
    KN

Quote Được gửi bởi khac nguyen View Post
    Đúng rồi, nhưng lens góc rộng quá mà chụp chân dung thì ảnh sẽ bị biến dạng.
    Vậy trong những Lens ở trên bác xem con nào thích hơn để vừa chụp chân dung, vừa chụp phong cảnh được thuận tiện nhất. Vì thực ra Lens của dòng Fuji là Crop nên phải nhân hệ số 1.5 (24mm chắc thành 35mm rồi). Hay là mua ống Kit XF 18-55mm F2.8-4.0 OIS?

Mình thì lại thích kit 18-55 hơn, tất cả trong 1, nên đang xài em nó rất ok.
    KN

E có 1 số kinh nghiệm, xin chia sẻ vs bác để bác có thêm động lực mà xúc: Tất cả đều theo tiêu cự đã quy đổi là X 1.5

Về chất lượng quang học (từ thấp đến cao) 23>35>18>18-55
    Về tiêu cự:
    - 23 là len đa dụng, chân dung, đường phố streetlife, vs khẩu 2.0 cho bokeh mượt, k0 méo hình, nét khi max khẩu, chụp thiếu sáng rất tốt. 23@2 còn có 1 phiên bản đời trc là 23@1.4. Bản 2.0 lấy nét nhanh và 9 xác, có WR và êm hơn, bù lại thua khẩu 1 stop, chất lượng build k0 bằng. Chất lượng quang học và bokeh giữa @2.0 vs @1.4 gần như nhau. Chụp thiếu sáng thì từ khẩu 2.0 trở xuống dc xem là lớn rùi.
    - 35 chủ yếu chụp chân dung, tù hơn 23, len này bị soft nhẹ khi max khẩu tại rìa 4 góc, nói chung độ nét và chất lượng cũng như đa dụng thua 23 toàn tập
    - 18 chủ yếu cho phong cảnh, len này lỡ cỡ, k0 hẹp quá nhưng lại k0 đủ rộng trong phong cảnh, nếu phong cảnh thì chọn xf 14, xf 16 hay xf 10-24 cho phong cảnh thì tốt hơn
    - 18-55 kit len thần thánh của fj, độ nét rất tốt, chất lượng build ổn, đa dụng hơn 23, tuy nhiên nếu chụp thiếu sáng thì hơi đuối vì khẩu nhỏ, k0 phải tiêu cự toàn dải. Chụp xoá phông, bokeh k0 đẹp lắm (bệnh chung của bọn len zoom).
    - 50 là bản remake của 56@1.2, dĩ nhiên là hiện nay ng dàn len của fj khó có len nào qua dc xf 56, len này e chưa test nên k0 có nh kinh nghiệm lắm, bác tự tìm hiểu vậy

Chúc bác chọn dc len ưng ý ạ Tấm dưới dc chụp bằng xf 23@1.4 ạ
    IMG_8216 by Paul Nguyen, on Flickr

IMG_8301 by Paul Nguyen, on Flickr
    Được sửa bởi paulnguyenv lúc 06:28 AM ngày 21-07-2017

Cảm ơn bác đã hướng dẫn vô cùng tường tận và tiếp thêm cho em động lực để múc con 23f2.

Quote Được gửi bởi tobeynguyen View Post
    Cảm ơn bác đã hướng dẫn vô cùng tường tận và tiếp thêm cho em động lực để múc con 23f2.
    Về vấn đề bác đề cập là tiêu cự càng nhỏ thì càng rẻ thì k0 hẳn chính xác, nhìn len bác đưa ra thì có vẻ như vậy nhưng thực tế giá cả của len dc quy định bởi chất lượng len, len có phủ lớp G.I nano kháng flare k0, chất lượng build ntn, có bao nhiêu thấu kính phi cầu, len loại nào, khẩu to hay nhỏ. Ví dụ như len zoom giá thường đắt hơn len fix ở cùng chất lượng quang học do tập hợp nh thấu kính hơn. Khẩu lớn đắt hơn khẩu bé do chế tạo khó hơn, vân vân và vân vân...

Còn góc chụp thì k0 phải cứ càng lớn càng tốt, tùy từng hoàn cảnh, thể loại mà bác chọn. Zoom hay fix thì mỗi tiêu cự là mỗi góc nhìn khác nhau cho thể loại khác nhau. Góc rộng quá chỉ thích hợp cho phong cảnh, đặc tả quang cảnh, nếu bác lấy chụp chân dung thì mặt nó sẽ kéo dài theo hướng ngang, làm biến dạng chân dung, ngoài ra 1 vài len góc rộng còn có hiệu ứng méo hình, soft rìa (bệnh chung len góc rộng, nh hay ít mà thui, có thể dùng LR mà chỉnh sửa dc) Còn nếu dùng len chân dung mà chụp phong cảnh thì góc lại quá hẹp, k0 lấy dc hết cảnh vật.

Len 23 dc quy đổi ra tiêu cự 35 của phim, từ tiêu cự này trở lên hình k0 bị méo khi chụp chân dung, góc đủ rộng để chụp streetlife, chụp trong nhà mà k0 tù. Lâu lâu có thể làm chút tiểu cảnh cho vui, snapshot cũng ổn. Dĩ nhiên là k0 đa dụng bằng zoom dc nhưng chất lượng chắc chắn là hơn. Còn len 35 trên crop nh ng cứ lầm tưởng là tiêu cự chuẩn vì chưa nhân crop factor 1.5, nếu nhân lên thì len này hợp vs chân dung hơn. Nói túm lại là tùy nhu cầu thể loại mà bác chọn len cho phù hợp, nhất là len fix, vì nó chuyên dụng cho 1 mục đích nhất định mà thui. Trong 1 vài TH fix chịu chết, k0 cách nào tiến sát để bố cục chủ thể cho phù hơp (chủ thể ở xa), khi đó len zoom lại là cái ăn tiền

DSCF2160 by Paul Nguyen, on Flickr
    Được sửa bởi paulnguyenv lúc 12:48 PM ngày 21-07-2017

Bác làm em thông tỏ thêm nhiều quá, cảm ơn bác!
    Có một điều em vẫn hơi lăn tăn về dải khẩu độ. Ví dụ khẩu độ lớn đến nhỏ. Khi nào cần mờ nền, chụp chân dung thì chọn khẩu lớn (min), khi nào cần rõ để phong cảnh thì em khép khẩu nhỏ (max). Em chủ yếu dùng khẩu lớn nhất hoặc khẩu nhỏ nhất. Vậy những số khẩu ở giữa giữa thì hay dùng để chụp gì ạ?

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng