Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 18 / 18

Chủ đề: Nhờ các bác tư vấn chọn lens cho Fujifilm X-T20 ạ? Em cảm ơn!

nguyên dàn lens f2 trên em đều dùng qua rồi, 18f2 thì lên phong cảnh hoặc street thì ok chứ chân dung thì ảnh kg đc lung linh lắm và góc rộng hơi khó bố cục nếu bác kg vững
    23 35 50 f2 thì chất ảnh như nhau, màu đậm đà hơn những lens trc đây của fuji. ( cái này em thì kg thích tùy mỗi người)
    50f2 thì chuyên chân dung hơn 23 và 35.
    35 thì đa dụng, chân dung cũng ok nhưng qua cảnh thì hẹp.
    còn 23 f2 và 23 1.4 thì nó khác nhau nhiều lắm bác, ảnh từ 23 1.4 tốt hơn, 23 1.4 chỉ thua 23 f2 về vụ chống thời tiết và nhỏ gọn hơn thôi, còn lại ăn đứt 23 f2, kể cả focus cũng kg chậm hơn f2 là bao. mua 23 1.4 thì bác kg phải hối tiếc.

Quote Được gửi bởi tobeynguyen View Post
    Bác làm em thông tỏ thêm nhiều quá, cảm ơn bác!
    Có một điều em vẫn hơi lăn tăn về dải khẩu độ. Ví dụ khẩu độ lớn đến nhỏ. Khi nào cần mờ nền, chụp chân dung thì chọn khẩu lớn (min), khi nào cần rõ để phong cảnh thì em khép khẩu nhỏ (max). Em chủ yếu dùng khẩu lớn nhất hoặc khẩu nhỏ nhất. Vậy những số khẩu ở giữa giữa thì hay dùng để chụp gì ạ?
    Bác cũng biết khá nhiều về khẩu đấy ạ. Khẩu là nhân tố liên quan đến độ sâu trường ảnh (dof) Về nguyên tắc dof mỏng khi mở khẩu, dof dầy khi khép khẩu. Trả lời câu hỏi của bác, mấy cái số lỡ cỡ giữa giữa như khẩu 5.6, 8, 11 để làm chi. E đưa ra 1 vài vd sau:

Khi bác chụp chân dung 1 người, bác max khẩu ở 2.0. dof sẽ mỏng, xoá phông mù mịt. Thế là đạt yêu cầu.
    Khi bác chụp hình có 2 người trở lên, đứng cạnh nhau, vẫn để max khẩu, thì sẽ có hiện tượng 1 ng nét, ng kia bị out. Th này cũng xảy ra hệt vs 1 ng đứng trc, 1 ng đứng sau, hay chụp cả nhóm ng, max khẩu sẽ chỉ nét dc 1 ng.

Vậy trong hoàn cảnh này, bác xoay khẩu về khoảng 5.6 thì toàn bộ sẽ nét.

Trong phong cảnh, Dof cực kỳ quan trọng quyết định độ sâu của ảnh, nổi khối chủ thể. Vd như vs Xf 23, dof dầy đến vô cực từ khẩu 8, 11 hay 16, lúc đó độ sâu của hình sẽ tốt, độ nét xuyên suốt từ trc ra sau tiền cảnh và hậu cảnh.

Khẩu còn liên quan đến hyperfocal, độ nét nhất của trường ảnh trong 1 khoảng tiêu cự và khẩu độ nào đó, mỗi 1 tiêu cự và khẩu sẽ cho ra 1 hyperfocal khác nhau, vs xf 23, khoảng này nằm từ 3-7m.

Các khẩu độ khác nhau sẽ mở rộng và thu hẹp dof tuỳ từng hoàn cảnh như nét tiền cảnh- mờ hậu cảnh, mờ tiền cảnh- nét hậu cảnh, mờ tiền cảnh-nét trung cảnh-mờ hậu cảnh, hay nét từ xuyên suốt tiền cảnh và hậu cảnh. Điều này tuỳ thuộc vào các mức khẩu mà bác chọn cùng vs việc lấy nét vào đâu của chủ thể.

Ảnh phong cảnh quy định rất chặt chẽ về dof để nêu rõ chủ thể, cho nên các len phong cảnh thường k0 cần khẩu lớn, đó là lý do len 10-24 cũng có khoảng tiêu cự 23 như xf 23 nhưng lại dùng để chụp phong cảnh. Vì khẩu 4 cho dof dầy, k0 ra dc bokeh đẹp, cũng k0 xoá phông mịn màng, do đó k0 thích hợp chụp chân dung, trong khi các len chụp chân dung như xf 56@1.2 cho dof cực mỏng, bokeh mịn như kem là vậy.

Tuy nhiên, về vấn đề xoá phông, k0 phải cứ khẩu 4 là xoá phông k0 dc, vì xoá phông phụ thuộc 2 yếu tố, cự li ng chụp vs chủ thể và khẩu, vs len tele 55-200 thì khẩu 4 vẫn xoá phông bt.

Do đó khi chụp hình, khi mới tập bác nên để auto vs iso+tốc, nhưng khẩu nên chỉnh tay thì sẽ dc dof như ý muốn, vì cái này quan trọng cho độ nổi khối của bức hình. Nhiều nhiếp ảnh gia khi chụp chân dung vẫn làm thế. Hơn nữa, máy ảnh hiện cũng đã rất tốt trong việc xác định chính xác iso vs tốc trong các điều kiện ánh sáng. Tuy nhiên về dof thì k0 dc như thế, máy chỉ biết khi bác đưa lại gần hay max khẩu thì nó mờ thui, nh khi ý định của bác là chụp cả ng và cảnh thì nó lại k0 hiểu.

Chúc bác có nh hình đẹp chia sẻ vs ae. Ví dụ như hình dưới e dùng tele 55-200 f/4.8 vẫn xoá phông. Còn tấm thứ 2 e dùng 56@1.2 thì bokeh mịn màng hơn hẳn ạ
    IMG_7463 by Paul Nguyen, on Flickr

IMG_2979 by Paul Nguyen, on Flickr
    Được sửa bởi paulnguyenv lúc 06:44 AM ngày 22-07-2017

Ngàn lần đa tạ bác ạ!

Quote Được gửi bởi buithanhthuan View Post
    nguyên dàn lens f2 trên em đều dùng qua rồi, 18f2 thì lên phong cảnh hoặc street thì ok chứ chân dung thì ảnh kg đc lung linh lắm và góc rộng hơi khó bố cục nếu bác kg vững
    23 35 50 f2 thì chất ảnh như nhau, màu đậm đà hơn những lens trc đây của fuji. ( cái này em thì kg thích tùy mỗi người)
    50f2 thì chuyên chân dung hơn 23 và 35.
    35 thì đa dụng, chân dung cũng ok nhưng qua cảnh thì hẹp.
    còn 23 f2 và 23 1.4 thì nó khác nhau nhiều lắm bác, ảnh từ 23 1.4 tốt hơn, 23 1.4 chỉ thua 23 f2 về vụ chống thời tiết và nhỏ gọn hơn thôi, còn lại ăn đứt 23 f2, kể cả focus cũng kg chậm hơn f2 là bao. mua 23 1.4 thì bác kg phải hối tiếc.
    Ôi trời, có tiền mà mua 23 f1.4 thì còn j` bằng hả bác. Giá nó chênh với 23 f2 nhiều như thế )

Quote Được gửi bởi tobeynguyen View Post
    Ôi trời, có tiền mà mua 23 f1.4 thì còn j` bằng hả bác. Giá nó chênh với 23 f2 nhiều như thế )
    Bên Vn chuộng @1.4 quá bác nhỉ, chứ bên e ng ta chuộng bản 2.0 hơn do có WR, trời lạnh vs mưa k0 sợ hỏng hóc, mất af, đi chung vs x-t2, x-t1 là cặp bài trùng, giá lại rẻ nữa. Con 23@1.4 của e mua có khoảng 350 usd nên e ms mua đấy, chứ 899 thì mua 2.0 cho rùi haha
    https://www.youtube.com/watch?v=-LZ6eC82eGM

Quy đổi tiêu cự ra cái "góc nhìn" giống thôi, 23 là 23 và crop lại thành "góc nhìn" như 35 - không thể nói nó như tiêu cự 35 được

2nd con 23 1.4 bán quanh 12tr5

đúng rồi bác, f2 chỉ ăn đc cái WR với nhỏ gõn hơn 1.4 thôi. chứ ảnh từ 1.4 ra chất lừ, nét ngay tại 1.4, còn con f2 bị soft tại khẩu 2 khi chụp macro (cái này thấy review nhiều trên các diễn đàn nhiếp ảnh cả nước ngoài lẫn VN).
    tóm lại là con 1.4 hơn tiền f2 nhưng rất đáng giá về chất lượng hình

Chào các bạn mong a e tư vấn giúp đỡ vụ này. Tích cóp mãi mới mua đc con xt20 va len 10-24 f4 hôm 12/10. Hôm sau thấy len có tiếng kêu. Khi kéo về tiêu cự 10 và xoay ngược lại kêu “tạach” khi kéo về 24 và xoay ngược lại kêu “tạch”. Trong hành trình thì ko kêu. Cảm giác ở 10 và 24 nó dắt dắt nên kêu tach tach. Ngay 14 minh mang DiGiworld kiểm tra thi họ bảo la lỗi nhà sx nhưng do đã kích hoạt bao hanh nên ko đổi thế là gửi bh. Đến 27/10 khi nhận lại san phẩm thì vẫn nguyên lỗi như vậy. Bên bao hanh lại ghi trong phiếu là “máy bụi,trầy nhẹ” minh bức xúc quá. Đã dùng được ngày nào đâu. Bây gio hãng lại bảo gửi bao hành tiếp... a e tư vấn giúp trong trường hợp này thì làm thế nào chứ thực sự la mình quá bức xúc và thất vọng với cách làm việc của Ffvn. Bỏ tiền mua sản phẩm mới giờ lại chờ bao nhiêu thời gian để lại nhận hàng lỗi. Buồn quá

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12