Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 27

Chủ đề: Cần tư vấn Lens cho Sony A6000

Lightbulb Cần tư vấn Lens cho Sony A6000

Xin chào mọi người,
    Nhân dịp Tháng 11 cũng là lễ tốt nghiệp em gái, mình quyết định đầu tư cái máy ảnh đoàng hoàng để chụp choẹt.
    Trước em từng mượn bạn Canon 60D xài tạm nên biết chút ít bấm ntn. Em quyết định mua em Sony A 6000. Tuy nhiên giờ em phân vân biết mua lens gì.
    Yêu cầu:
    Chụp gia đình, phong cảnh
    Xóa phông để lấy le với gái
    Lens không cần loại đa dụng lắm
    Nếu chụp ổn sau này em lên loại FullFrame luôn
    Tổng máy + lens: tâm25 triệu trở lại ( mua hàng 2nd cũng được )
    Bác nào tư vấn em chỗ mua luôn
    Hiện em tham khảo được loại CZ 16-70.
    Nhờ các bác góp ý
    Được sửa bởi MMKC lúc 01:43 PM ngày 12-07-2017

Tổng máy + lens: tầm triệu trở lại ( mua hàng 2nd cũng được )-> 6000 + LENS KIT 16 50

Nếu bác dư dả thì : 6000 + cz 16-70 cũng được.

Combo theo cá nhân mình tốt nhất :
    6000 + lens kit 16 50 ( phong cảnh, góc rộng , linh tinh)
    FE Cz 55 1.8 ( lens này chụp người rất đẹp ,gọn nhẹ -> mai mốt uplen fullframe vẫn xải được)
    Godox TT350s mini ( gọn nhẹ, giá rẻ , khuyết điểm : flash hơi yếu , tuy nhiên biết dùn nó vẫn tốt ,mau hết pin) .
    Mình đang xài combo này, FE Cz 55 1.8 mình xài gần như 95 %, nói chung cảm thấy không hối tiếc, rất đẹp, đương nhiên cũng tùy thuộc tay nghề của bác nữa. Chụp nhiều , học nhiều sẽ biết được ưu khuyết điểm của thiết bị và cần đồ nào để giải quyết vấn đề đó. Học thêm Linghtroom.
    Chúc bác thành công và có nhiều sản phẩm ưng ý.

Quote Được gửi bởi titi00 View Post
    Tổng máy + lens: tầm triệu trở lại ( mua hàng 2nd cũng được )-> 6000 + LENS KIT 16 50

Nếu bác dư dả thì : 6000 + cz 16-70 cũng được.

Combo theo cá nhân mình tốt nhất :
    6000 + lens kit 16 50 ( phong cảnh, góc rộng , linh tinh)
    FE Cz 55 1.8 ( lens này chụp người rất đẹp ,gọn nhẹ -> mai mốt uplen fullframe vẫn xải được)
    Godox TT350s mini ( gọn nhẹ, giá rẻ , khuyết điểm : flash hơi yếu , tuy nhiên biết dùn nó vẫn tốt ,mau hết pin) .
    Mình đang xài combo này, FE Cz 55 1.8 mình xài gần như 95 %, nói chung cảm thấy không hối tiếc, rất đẹp, đương nhiên cũng tùy thuộc tay nghề của bác nữa. Chụp nhiều , học nhiều sẽ biết được ưu khuyết điểm của thiết bị và cần đồ nào để giải quyết vấn đề đó. Học thêm Linghtroom.
    Chúc bác thành công và có nhiều sản phẩm ưng ý.
    Cám ơn bác tư vấn nhiệt tình.
    Từ chia sẽ kinh nghiệm của bác, em tính mua một em Sony 6000 + len FE CZ 55.18Rồi em mua lens 16-70 sau có được không nhỉ
    Em Cz 55 f1.8 chụp được gia đình 4 người ổn không bác

Chào bạn, dựa trên những gì bạn viết, nhu cầu của bạn và kinh nghiệm của mình thì mình xin góp ý như vầy:
    - lens FE 55mm thì khg có gì để chê cả. Mình đang xài 99%, nhưng là trên máy a7 ff, tiện lợi vừa cảnh vừa chân dung. Tuy nhiên trên a6000 thì thích hợp cho chân dung hơn là cảnh, vì góc nhìn bị hẹp. Chụp cảnh hay chụp nhóm rất bị hạn chế, nhiều lúc phải đứng xa mới đủ góc nhìn.
    - Mình nghĩ bạn cần kinh nghiệm chụp hơn là mua Lens để chuẩn bi cho ff để nâng cấp sau này, có lẽ hơi sớm và tốn kém vì lens ff $$ hơn lens crop.
    - vì vậy, mình nghĩ mới bắt đầu và dựa trên túi tiền thì nên mua a6000 + kit lens để chụp phong cảnh, gia đình, linh tinh. Và thêm một lens crop E 50mm F1. 8 OSS (SEL5018) để chụp chân dung.
    Được sửa bởi joseph.luong lúc 11:29 PM ngày 26-02-2018 Reason: edit irrelevant info

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Chào bạn, dựa trên những gì bạn viết, nhu cầu của bạn và kinh nghiệm của mình thì mình xin góp ý như vầy:
    - lens FE 55mm thì khg có gì để chê cả. Mình đang xài 99%, nhưng là trên máy a7 ff, tiện lợi vừa cảnh vừa chân dung. Tuy nhiên trên a6000 thì thích hợp cho chân dung hơn là cảnh, vì góc nhìn bị hẹp. Chụp cảnh hay chụp nhóm rất bị hạn chế, nhiều lúc phải đứng xa mới đủ góc nhìn.
    - Mình nghĩ bạn cần kinh nghiệm chụp hơn là mua Lens để chuẩn bi cho ff để nâng cấp sau này, có lẽ hơi sớm và tốn kém vì lens ff $$ hơn lens crop.
    - vì vậy, mình nghĩ mới bắt đầu và dựa trên túi tiền thì nên mua a6000 + kit lens để chụp phong cảnh, gia đình, linh tinh. Và thêm một lens crop E 50mm F1. 8 OSS (SEL5018) để chụp chân dung.

Sau một thời gian chụp thì bạn có thêm kinh nghiệm & kiến thức để xem nhu cầu bạn cần thêm lens gì và có cần ff hay khg?
    - giờ đến tháng 11 cũng đủ để "tập luyện" và NÊN học lightroom.
    :-)

TB: + mình có post video "FF vs Crop" trong mục kiến thức cơ bản, bạn có thể xem thử để thêm ý kiến về máy FF và Crop
    + mình cũng post hình phong cảnh (sử dụng a7 và FE 55mm) trong mục Ảnh thiên nhiên, phong cảnh dưới tiêu đề "phong cảnh cali", mời bạn ghé xem.
    Nghe chia sẽ kinh nghiệm của bác, em cũng suy nghĩ lại thì đúng là em hơi vội thật.
    Em tính đầu tư một lần luôn cho khỏe. Mua đi bán lại cũng không ổn
    Tính ra hiện tại:
    A6000 + 18-50 + 50f1.8
    A6000 + 18-50 + 55f1.8
    Với em thì chênh 10tr không nhiều. Em không biết sự chênh lệch này có đem lại sự khác biệt "rõ" và "hài lòng" giá tiền mình bỏ ra không.

FE 55 1.8 giá 22tr (sony vn)
    E 50 1.8 OSS giá 6tr
    Đối với mình thì chênh lênh hơi lớn :-)

55f1.8 thì chắc chắn hơn 50f1. 8 vì tiền nào của nấy. 55mm gọn, nhẹ và chụp rất nét. Sau khi mình mua và sử dụng thì khg có gì để chê.
    50f1.8 có chống rung nên cũnh giúp ích khi chụp ảnh, chỉ là thiết kế cho crop nên nếu nâng cấp lên FF thì phải đổi. Cũng như CZ 17-50.

Nếu $ khg là vấn đề lớn thì mua cái nào bạn thích. Vì khi bắt đầu chụp hình thì mình phải thích mới giúp cho việc học hỏi để nâng cao trình độ. Chứ lỡ mua 50 mà chụp khg đẹp lại đổ lỗi cho lens thì......tội nghiệp lens :-)

Và nếu đã thích rồi thì dần dần bạn sẽ tiếp tục đầu tư thêm $ vào là điều chắc chắn...nên khg có chuyện 1 lần đâu bạn ơi....còn flash, chân chống...linh tinh nhiều thứ lắm.

Nói chung, nếu nghiêng về 55 thì mua 55, sau đó học thêm lightroom và đi chụp nhiều thêm kinh nghiệm. Đến lúc đó tự nhiên ban sẽ biết cần mua thêm cái gì.

A6000 + kit + SEL 50F1.8 : đủ nhu cầu của bác (kit chụp cảnh + tập chụp, SEL 50f1.8 xóa phông, chân dung, thiếu sáng tạm ổn) và nhỏ hơn xa mốc 25tr, để tiền tính tiếp xem thiếu cự nào thì bổ sung sau or bán lên FF như ý bác
    A journey of a thousand miles starts with a single step...

Vote cho samyang 35 f2.8

Sau khi nghe các vị tiền bối. Em quyết làm A 6000 + kit + SEL 50f.18
    Em mua hàng 2nd tiết kiệm chi phí nhưng không rành. Bác nào quen biết anh thợ kĩ thuật nào không? Em xin hậu tạ tiền cafe xem máy

thấy con sigma 30mm đang được các diễn dàn đánh giá cao

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng