Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5

Chủ đề: Cần tư vấn về độ chi tiết giữa Canon 70-200f4 và macro 100mm

Cần tư vấn về độ chi tiết giữa Canon 70-200f4 và macro 100mm

Kính thưa các bác, do tính chất công việc, em phải thường xuyên chụp chân dung và beauty trong studio. Bấy lâu nay em chủ yếu xài ống macro 100L. Bỗng một hôm sắp xếp đèn hết trơn đến khi mẫu diễn thì em mới cảm thấy cái khung ngắm nó hơi xa quá mà em muốn gần lại thì nào là vướng hắt sáng, vướng chân đèn. Cảm giác lúc đó là bực không tả nỗi. Thành ra em chụp xong về, lại phải tốn thời gian crop lại. Cảm thấy tủi hổ vô cùng.

Và em quyết định nghĩ đến ống sigma macro 150mm, rồi lại chợt nghĩ chẳng lẽ lúc chụp lại cứ thay ra thay vào 2 cái lense. Em nhớ hãng Canon đã từng làm ra ống kính 70-200 F4 mà Kenrockwell từng đánh giá là ống zoom nét nhất ổng từng dùng. Vì vậy em rất cần lời khuyên của người đi trước:

1. Độ sắc nét
    2. Độ chi tiết
    3. Khả năng lấy nét: phần này em nghĩ 70-200 F4 win rồi.
    4. Tại tiêu cự 200 thì lense có chụp được môi của mẫu không ạ?

Kính mong nhận được sự giúp đỡ của các bác. Em đang rất phiền não ạ.

P/S: Mấy bác đừng tư vấn em dùng ống 70-200f2.8 nha, ống đó nặng lắm.

Về 4 câu hỏi của bác chủ, mình chia sẻ theo kinh nghiệm của mình, tại mình cũng dùng 2 ống đó rồi:

1-2. Độ sắc nét: cùng tiêu cự 100mm thì ống macro cho độ nét và chi tiết tốt hơn, điểm lợi thế của ống 100mm là có thể lấy nét gần, do vậy độ nét cũng tốt hơn. Ông 70-200mm có thể lấy nét tối thiểu 1.2m, trong khi ống 100mm có thể lấy nét gần tới 0.3m.

3. Cả hai dùng đông cơ lấy nét USM, mình thấy ống 100mm lấy nét nhanh hơn, có lẽ vì được lợi khẩu 2.8 tốt hơn so với 4.0 của ống 70-200.

4. Tiêu cự 200 thì không chụp được môi đâu bác nếu bác chụp bằng full frame vì bác không thể lấy nét quá gần được. Có thể chụp rồi crop lại sau thôi.

Bác chú ý mỗi ống kính sản xuất đều có mục đích riêng, 2 ống trên đều có ưu nhược điểm. Ống kính 1 tiêu cự cho độ nét và chất lượng quang học tốt hơn nhưng lại không linh động.

Hy vọng giúp được bác một phần nào cho thắc mắc,
    Chúc bác đạt nhiều thành công!

Quote Được gửi bởi AmatuerFoto View Post
    Kính thưa các bác, do tính chất công việc, em phải thường xuyên chụp chân dung và beauty trong studio. Bấy lâu nay em chủ yếu xài ống macro 100L. Bỗng một hôm sắp xếp đèn hết trơn đến khi mẫu diễn thì em mới cảm thấy cái khung ngắm nó hơi xa quá mà em muốn gần lại thì nào là vướng hắt sáng, vướng chân đèn. Cảm giác lúc đó là bực không tả nỗi. Thành ra em chụp xong về, lại phải tốn thời gian crop lại. Cảm thấy tủi hổ vô cùng.

Và em quyết định nghĩ đến ống sigma macro 150mm, rồi lại chợt nghĩ chẳng lẽ lúc chụp lại cứ thay ra thay vào 2 cái lense. Em nhớ hãng Canon đã từng làm ra ống kính 70-200 F4 mà Kenrockwell từng đánh giá là ống zoom nét nhất ổng từng dùng. Vì vậy em rất cần lời khuyên của người đi trước:

1. Độ sắc nét
    2. Độ chi tiết
    3. Khả năng lấy nét: phần này em nghĩ 70-200 F4 win rồi.
    4. Tại tiêu cự 200 thì lense có chụp được môi của mẫu không ạ?

Kính mong nhận được sự giúp đỡ của các bác. Em đang rất phiền não ạ.

P/S: Mấy bác đừng tư vấn em dùng ống 70-200f2.8 nha, ống đó nặng lắm.
    Canon 1Ds mark III + 24-70mm F2.8L USM

Cảm ơn bác Xuanchung83 rất nhiều. Bản thân em đã test 70-200 mkii f2.8. 70-200 mkii cho màu nịnh hơn, độ nét thì chẳng phân biệt được vì ống 100mm cho màu trầm hơn. Nhưng mà 70-200 mkii thì vừa nặng vừa đắt. Chắc chuyến này em phải thuê 70-200 f4 về chụp test vài ngày quá.

Quote Được gửi bởi AmatuerFoto View Post
    Cảm ơn bác Xuanchung83 rất nhiều. Bản thân em đã test 70-200 mkii f2.8. 70-200 mkii cho màu nịnh hơn, độ nét thì chẳng phân biệt được vì ống 100mm cho màu trầm hơn. Nhưng mà 70-200 mkii thì vừa nặng vừa đắt. Chắc chuyến này em phải thuê 70-200 f4 về chụp test vài ngày quá.
    Nếu bác chụp chân dung thì bác nên dùng 70-200 F2.8 bác ạ, tiền đắt hơn chút nhưng được cái lợi khẩu 2.8. Nếu bác có ý đầu tư lâu dài thì bác nên chọn 70-200 hơn là macro 100mm. Tiêu cự linh động, vỏ làm bằng kim loại là yếu tố quan trọng để cho bác quyết định. Dù nó hơi nặng chút nhưng đôi khi nó cũng giúp bác chống rung được tốt hơn
    Canon 1Ds mark III + 24-70mm F2.8L USM

Khẩu 2.8 thì em không cần vì chụp studio thì toàn chụp f8-f16. Con macro 100 em đã có và vẫn phải giữ vì đôi lúc chụp sản phẩm nhỏ nữa. Giờ mua thêm 70-200 f4 là chụp khỏe.