Trang 1 / 15 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 146

Chủ đề: Nhóm yêu nhiếp ảnh Hải Phòng.

Talking Nhóm yêu nhiếp ảnh Hải Phòng.

Em lập topic này vì mấy topic trước chỉ dành riêng cho Canon, nhiều người muốn tham gia nhưng ngại khác máy nên thôi. Thực ra thì yêu nhiếp ảnh, đam mê ảnh thì chụp bằng thiết bị gì không quan trọng. Quan trọng là có ra kết quả là ảnh đẹp hay ko.

Mục đích của topic này là tạo ra sân chơi của anh em yêu ảnh, chụp ảnh, cần tìm hiểu, giúp đỡ để sau mỗi lần chụp thì thấy tay nghề khá hơn trong việc sử dụng thiết bị cũng như làm hậu kỳ bằng các phần mềm. Là nơi khoe ảnh mình chụp và nhận sự góp ý từ mọi người. Và cũng là nơi mọi người tụ họp offline chia sẻ cảm xúc cá nhân, tâm sự ngoài ảnh.

Ở Hải Phòng cũng có nhiều bác là cây đa cây đề cũng tham gia 4rum. Nếu có đk thì vào topic chỉ bảo thêm cho mọi người, nhất là các lính mới, dân không chuyên như em để có thể chụp đc nhièu tấm ảnh tốt hơn, đẹp hơn từ những thiết bị mình đang có.

Kẻ săn tìm khoảnh khắc

Cái này là cơ bản của cơ bản, nhưng dù sao là không chuyên nên em cứ post vào đây. Với bất kỳ ai, dù là máy ảnh hay điện thoại thì em thấy cũng đều đúng cả.

28 bước cho các bạn mới vào con đường nghệ thuật đầy màu sắc và đam mê nhưng không kém phần "vã".

Nếu tự nhận thấy mình là nguời vừa đặt chân vào thế giới Nhiếp Ảnh, bạn đừng khởi đầu bằng cách mua ngay những ống kính dòng cao cấp, đắt tiền. Bạn nên luyện tập những bài tập duới đây trước.

1. Thử nghiệm với kit lens (ống kính zoom thường đi cùng với máy ảnh). Ống kính này sẽ làm bạn kinh ngạc về khả năng của nó.

2. Chụp ảnh ở mọi tiêu cự, khẩu độ và tốc độ.

3. Thử chụp ảnh cùng một đối tượng với nhiều thiết đặt ISO khác nhau. Xem cách khẩu độ, tốc độ thay đổi khi thiết đặt các mức ISO khác nhau.

4. Khám phá mối tương quan giữa các biến số liệt kê ở #2 và #3. Học “phơi sáng” một bức ảnh với nhiều cách khác nhau qua việc thay đổi biến số này rồi tới biến số kia (khẩu độ, tốc độ, ISO) .

5. Đừng bỏ qua các “chế độ” chụp ảnh được lập trình sẵn trên máy của bạn, hãy dùng qua nó.

6. Chụp ảnh “thiếu sáng” hay “thừa sáng” một cách có chủ ý, để tạo nên cái cảm xúc mà bạn muốn truyền tải tới nguời xem ảnh.

7. Thử nghiệm với Bokeh và dùng nó như một phương cách sáng tạo .

8. Đặt ống kính của bạn ở một mức tiêu cự và chụp ảnh ở tiêu cự đó trong suốt ngày. Luyện tập zoom bằng chân.

9. Dành trọn ngày chụp ảnh với ống kính đặt ở chế độ lấy nét manual. Học cách lấy nét mà không phải dựa dẫm vào tính năng lấy nét tự động của máy.

10. Chụp ảnh ở tốc độ thấp (cầm tay và đặt trên giá ba chân). Nhận biết ở tốc độ nào thì bạn không còn cầm máy đủ vững để chụp một bức ảnh không bị rung. Tạo cảm giác chuyển động trong một bức ảnh mà bạn muốn treo. Làm chậm dòng chảy của thác cho đến khi nước nhìn giống như dải sương khói đang chuyển động .

11. Chụp một số ảnh ở tốc độ cao. “Bắt đứng” hành động giữa không trung.

12. Để máy ở chế độ Bulb. Đường xẹt của sao khi di chuyển, ánh đèn xe trải dài, ảnh bóng ma, và pháo bông thảy đều là cơ hội tuyệt vời cho bạn tạo ra bức ảnh mà bạn sẽ hãnh diện khi chia sẻ cùng bạn bè.

13. Bắt lấy hình ảnh của tia sét.

14. Chụp ảnh mặt trăng. Không phải ảnh cận cảnh của mặt trăng mà một ảnh phong cảnh có trăng trong đó .

15. Tập kỹ thuật Panning. Xe cộ chuyển động nhanh hay vận động viên trong một sự kiện thể thao là những đối tượng tuyệt vời để bạn luyện tập kỹ thuật này.

16. Chụp ảnh giọt nước, đến khi bạn có được một tấm làm bạn cảm thấy muốn in ra.

17. Chụp ảnh chân dung của bạn bè.

18. Chụp ảnh đời thường của bạn bè.

19. Xin phép 10 người lạ cho bạn chụp ảnh của họ.

20. Chân dung tự chụp. Tìm một tấm khả dĩ làm bạn muốn cho nguời khác xem.

21. Thử chụp cận cảnh một số thứ, bạn có thể không có được tấm ảnh macro thực sự, nhưng bạn sẽ ngạc nhiên với kết quả mà kit lens mang lại.

22. Xuống phố vào buổi đêm và chụp một số ảnh không flash. Tập cách dùng ánh sáng sẵn có.

23. Tập cách dùng đèn cóc trên máy. Thử dùng giấy lọc cà fê / giấy mỏng để làm dịu ánh sáng gắt của flash hay một danh thiếp để có hiệu ứng ánh sáng dội .

24. Chụp hình vào buổi trưa. Nghiên cứu việc các bóng đổ có thể tạo ra các trạng thái, cảm xúc thế nào cho ảnh.

25. Làm ai đó bật cười với một ảnh do bạn chụp.

26. Làm ai đó dừng lại và suy gẫm, với một ảnh do bạn chụp.

27. Luyện tập sử dụng phần mềm xử lý hậu kỳ của ảnh. Đây chính là phòng tối của bạn.

28. In các gợi ý bên trên ra và đánh dấu các mục bạn chưa thực hành chỉ với ống kính “kit lens”. Hãy thực hành các mục bạn đánh dấu.

(Sưu tầm trên mạng )
    Kẻ săn tìm khoảnh khắc

Cái này với ai đang có ý định mua máy ảnh hoặc có máy mà chưa biết cất vào đâu thì có thể tham khảo qua. Em vừa làm chiều nay sau khi tham khảo trên diễn đàn. Nhất là thời tiết Hải Phòng chuẩn bị sang mùa mưa phùn thì nó cần thiết hơn bao giờ hết. Giá thành khá là rẻ so với các bán ngoài chợ hay ở cửa hàng ^^.

Địa chỉ mua :
    +) Hộp nhựa loại 10l có khoá : 90k ( chợ đổ )
    +) Hạt chống ẩm : 20k đc 200g ( Cửa hàng hoá chất trên đường Quang Trung ). Em nghĩ tầm này là vừa.
    +) Ẩm kế : Tuỳ loại, loại em dùng là 165k, có loại rẻ hơn là 90k nhưng em thấy nó cùi bắp quá. Xài cái này thì đầu tư 1 lần cho khoẻ nên em quất luôn cái to 1 tí cho dễ nhìn và độ chính xác cao hơn.
    +) Miếng vải lót : Lấy từ áo cũ.
    +) 1 chiếc tất hay cái gì = vải để đựng hạt chống ẩm.

Tổng thiệt hại : 275k
    Giá ngoài thị trường cho hộp chống ẩm dạng này dao động khoảng 600-800k mà ko chất bằng. ^^

Hộp chống ẩm của tôi. ( phụ kiện ) by kachikun, on Flickr

Hộp chống ẩm của tôi. (Thành quả ) by kachikun, on Flickr
    Kẻ săn tìm khoảnh khắc

Thấy nhiều view mà không có anh em nào nhỉ???

Chụp mẫu ngày âm u nhiều mây.

Phương by kachikun, on Flickr
    Kẻ săn tìm khoảnh khắc

Lên 1 tấm off chiều nay.
    Chụp bằng IP5

Model by kachikun, on Flickr

Model by kachikun, on Flickr
    Được sửa bởi lionheart19239 lúc 08:27 PM ngày 15-11-2015
    Kẻ săn tìm khoảnh khắc

Quote Được gửi bởi lionheart19239 View Post
    Cái này với ai đang có ý định mua máy ảnh hoặc có máy mà chưa biết cất vào đâu thì có thể tham khảo qua. Em vừa làm chiều nay sau khi tham khảo trên diễn đàn. Nhất là thời tiết Hải Phòng chuẩn bị sang mùa mưa phùn thì nó cần thiết hơn bao giờ hết. Giá thành khá là rẻ so với các bán ngoài chợ hay ở cửa hàng ^^.

Địa chỉ mua :
    +) Hộp nhựa loại 10l có khoá : 90k ( chợ đổ )
    +) Hạt chống ẩm : 20k đc 200g ( Cửa hàng hoá chất trên đường Quang Trung ). Em nghĩ tầm này là vừa.
    +) Ẩm kế : Tuỳ loại, loại em dùng là 165k, có loại rẻ hơn là 90k nhưng em thấy nó cùi bắp quá. Xài cái này thì đầu tư 1 lần cho khoẻ nên em quất luôn cái to 1 tí cho dễ nhìn và độ chính xác cao hơn.
    +) Miếng vải lót : Lấy từ áo cũ.
    +) 1 chiếc tất hay cái gì = vải để đựng hạt chống ẩm.

Tổng thiệt hại : 275k
    Giá ngoài thị trường cho hộp chống ẩm dạng này dao động khoảng 600-800k mà ko chất bằng. ^^

Hộp chống ẩm của tôi. ( phụ kiện ) by kachikun, on Flickr

Hộp chống ẩm của tôi. (Thành quả ) by kachikun, on Flickr
    Hj Bác đồng hương, em cũng mới Build 1 hộp chống ẩm. Em thì mua cái hộp lock and lock loại 12lit chuyên dùng để muối kim chi ấy ạ. Em này rất kín và nhìn đẹp lắm mỗi tội hơi chát một tí. Em ko dùng vải để lót mà em dùng cái bọc ni lông không khí của mấy cái trích máy in ý, cái đấy lót quanh hộp thì yên tâm các bác ạ, nó giống túi không khí trong xe oto ý. Bọc đó các bác ra mấy cửa hàng in mà xin, nó nhiều lắm.
    Em đang làm việc trên Hà Nội, trong nhóm mình có ai đang làm việc trên đó ko, anh em rủ nhau giao lưu.

Bọc nilong mà có bóng nhỏ bên trong, nhiều bác thích bóp nổ đúng ko? Cái đấy dùng để chông sốc va đập là tuyệt vời.

Ai cẩn thận thì mua cái hộp có gioăng cao su thì kín tuyệt đối. Như tớ thấy hộp này nó ghép sát nên cũng kín. Để máy vào, đóng nắp thì trung bình độ ẩm tầm ~ 40%. Tớ nghĩ cũng là okie.

Bộ của tớ xét cùng thì nó đắt nhất ở cái ẩm kế. Chứ còn nhiều cái ẩm kế bé tí có 60k cũng thấy bán mà.

PS : Bác chụp ảnh cái hộp của bác cho anh em tham khảo đi.
    Được sửa bởi lionheart19239 lúc 09:42 PM ngày 16-11-2015
    Kẻ săn tìm khoảnh khắc

Sắc lạnh by kachikun, on Flickr

Phương by kachikun, on Flickr
    Kẻ săn tìm khoảnh khắc

"Điều đáng buồn nhất trong tình yêu không phải là người chưa từng yêu mình, không phải là chúng ta không thể ở bên nhau, lại càng không phải bởi vì khoảng cách hay ly biệt. Mà là năm tháng qua đi chợt phát hiện, rất nhiều thứ đã từng kiên trì, tất cả đều không đáng…"

Anh hận anh yêu em by kachikun, on Flickr

Ps : Sao con gái thích đọc mấy quyển này nhỉ???
    Được sửa bởi lionheart19239 lúc 07:27 PM ngày 18-11-2015
    Kẻ săn tìm khoảnh khắc

Tuổi 23 của em, em vẫn sẽ ước mơ và theo đuổi ước mơ, chứ đừng nên vì nản lòng mà buông xuôi tất cả. Hãy nhớ đến lý do vì sao em bắt đầu để tiếp tục, để bước đi. Người chiến thắng là người không bao giờ bỏ cuộc.

Nắng chiều. by kachikun, on Flickr
    Kẻ săn tìm khoảnh khắc

Trang 1 / 15 12311 ... Cuối cùngCuối cùng