Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4

Chủ đề: Nên chọn tản sáng nào cho speedlite

Nên chọn tản sáng nào cho speedlite

Các bác cho em hỏi chụp sự kiện trong khách sạn trần cao thì có nên đánh bounce ko hay đánh thẳng mặt. Nếu đánh thẳng thì nên mua diffuser nào e tham khảo thấy mọi người vote lambency. Mà chụp flash làm sao để cả BG với mẫu sáng đều nhỉ. Em đánh flash hay bị sáng mẫu BG tối.
    Thanks for reading!

bác cho em tham khảo thông số chụp với flash bác hay sử dụng thì em mới tư vấn đc
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Quote Được gửi bởi ILO AC&T View Post
    bác cho em tham khảo thông số chụp với flash bác hay sử dụng thì em mới tư vấn đc
    Chào bác. Em chụp sự kiện yêu cầu nét toàn cảnh. Nếu được mon bác tư vấn giúp em luôn cả về setup máy. Em cảm ơn rất nhiều

Em chia sẽ chút kinh nghiệm là đo ambient light, chụp 1 tấm xem ánh sáng background okie chưa? Nếu ổn thì cứ khóa sáng (lưu ý tốc phải an toàn), chuyển flash về đo TTL nếu có flash TTL xịn, còn không thì dùng M để đảm bảo ánh sáng từ flash là đồng nhất và dễ gia giảm theo khoảng cách chụp. Bản chất của disfuser là biến ánh sáng nhỏ thành ánh sáng lớn. ánh sáng nhỏ thì gắt và tạo tương phản sáng tối, đổ đen trên vật thể nhiều, còn ánh sáng càng lớn thì càng mễm, ít đổ bóng và gắt. Bác đnahs lên tường là biến ánh sáng nhỏ của flash thành ánh sáng lớn trên tường xuống. Còn disfusser thì cái nào càng làm cho ánh sáng lớn thfi càng tốt. Nhỏ thì bác chơi zoom đèn ra góc rộng nhất thường là 24mm, dùng omi bounce gắn trên đầu cũng làm ánh sáng lớn lên kha khá. còn dùng soft box hay sphere thì tọa ánh sáng lớn tốt hơn. Bác có thể tham khảo.
    https://www.youtube.com/watch?v=9UFGy3F2Suc
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo