Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4

Chủ đề: Em hỏi về lens của máy film !

Em hỏi về lens của máy film !

Em newbie các bác cho em hỏi. Em thấy các bài báo viết một số lens mf của máy film có thể sử dụng trên máy kĩ thuật số bây giờ. Mà em thấy hầu hết chắc phải dùng qua ngàm chuyển phải không ạ ? Vậy mình dùng lens ngàm eos của máy kts gắn ngược lại trên máy film có được không ạ ? Cụ thể là ef 50 f1.8 ?
    Have: canon 30D + kit+ mf lens + dụng cụ rẻ tiền
    flickr: www.flickr.com/photos/nquyen_cuonq/

Quote Được gửi bởi axorangebi View Post
    Em newbie các bác cho em hỏi. Em thấy các bài báo viết một số lens mf của máy film có thể sử dụng trên máy kĩ thuật số bây giờ. Mà em thấy hầu hết chắc phải dùng qua ngàm chuyển phải không ạ ? Vậy mình dùng lens ngàm eos của máy kts gắn ngược lại trên máy film có được không ạ ? Cụ thể là ef 50 f1.8 ?
    còn tùy máy film nào nữa ,EF 50.mm 1.8 gắn lên máy phim eos ko cần ngàm gì cả ! còn gắn lên FD thì có ngàm nhưng không làm gì được cả
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

Canon EF lens chỉnh khẩu điện tử, nếu gá lắp được trên body Canon FD (mf) bằng ngàm chuyển thì chỉ chụp được ở khẩu lớn nhất. Nếu đã có lens EF thì mua luôn body film ngàm EOS có AF luôn mà rẻ hơn cả body film ngàm FD, ngàm EOS và FD là khác nhau và không tương thích, ngàm chuyển ngược EOS về FD mình cũng chưa thấy bao giờ, body film là full frame nên lens EF-S nếu gắn được sẽ tối góc. Lens Nikon về cơ bản là lắp được trên tất cả body Nikon ngàm F không cần ngàm chuyển, lens AF Nikon nếu có vòng khẩu dùng tốt trên body mf Nikon, chỉ không AF được. Lens dòng G lắp được nhưng không mở lá khẩu được, lens dòng E (khép khẩu điện tử, không phải series E) ngược lại là không khép khẩu được, lens dòng AF-P không lấy nét tay được trên body MF.
    Lens MF có nhiều loại, nhiều hãng và dùng được hay không thì tùy dòng.
    Body Nikon F, Pentax K không thay đổi ngàm, hãng vẫn hỗ trợ dùng được trên body số, mức độ tương thích còn phụ thuộc vào đời lens và body nữa, nhiều trường hợp chỉ thua mỗi khoảng AF, còn lại full chức năng. Có ngàm chuyển qua Canon EOS.
    Body Canon EOS, dùng được lens mf Nikon, Olympus, Pentax, Leica R, M42... tuy nhiên một số trường hợp bị cham gương, tất cả phải preset khẩu.
    Lens Canon FD, Minolta MD khoảng cách ngàm ngắn, không có adaptor không kính, không cận qua máy Canon EOS.
    Các máy mirrorless nói chung dùng thoải mái lens MF, kể cả lens RF như Leica M, Nikon S... tuy nhiên mức độ hỗ trợ cũng tùy dòng máy.
    F-mount

Dạ em hiểu rồi cảm ơn các bác nhiều ạ :P