Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 28

Chủ đề: [Góc tư vấn] Nhờ các bác tư vấn mua Body Nikon

Bác chủ đã Mua được body chưa. Cập nhật cho anh em biết nhé

D610 + 85......hàng used vẫn ổn mà bạn

D600 cũ tầm 14tr. Làm con 24-85 ED VR cũ 6tr + Flash tàu cũ tầm 1tr có TTL + pin và sạc eneloop 600K. Thẻ nhớ và túi đeo và filter tầm 1tr.

Tầm 22tr600 là bác có 1 bộ khá tốt. Nếu có tiền thì làm 85/1.8G sau giá tầm 7tr.

Mua lung tung, mang vát nặng nề sau đó đâm ra chán, theo tôi bác chỉ cần thế này là đủ
    - Nikon D610, hoặc D810 , đừng mua D750 lỗi lung tung
    - Tamron 24-70 F2.8, hoặc Nikon 24-70 càng tốt
    - Flash SB700 hoặc con nào rẻ cũng được nhưng phải có HSS kèm thêm 2 cặp enelop pro
    - Kính lọc UV và kính lọc PL
    - Một balo , 2 pin dự phòng, mua của Wasabi khá ổn
    Xong, vát balo và lên đường

Mua crops trước rồi lên ff sau thì phải mua được body ngon rẻ, đừng mua ống 35G của DX không tận dụng được khi lên ff.
    Mua ff luôn thì chỉ mua được hàng cũ, nên mua D3, D3s, D700, D600 thì còn dư tiền mua lens ( mua D610 thì hết tiền mua lens), mới tập chụp thì chỉ cần mua 35F2D là đủ cho mọi nhu cầu ( đường phố, đời thường, chân dung, phong cảnh , macro)
    Đừng vội vung tiền chạy theo thiết bị( nhiều bác chụp máy cùi lens cùi nhưng ảnh rất đẹp), nên nâng cao tay nghề trước, đầu tư cho đúng sở trường sau khi có đủ kinh nghiệm, đừng đầu tư nhiều cho sở đoản.
    Nikon D750* 24-120N* 50-1.8 D* 35-2 D.

5 người 10 ý, bác hỏi thế này có mà loạn =))) Tùy vào nhu cầu của mỗi người thôi, khó mà nói trước được cái gì. Mới chơi mà nhiều bác cứ khuyên mua flash, thật em chả hiểu để làm gì. Em cầm DSLR đến nay 4,5 năm rồi hầu như chưa dùng đến flash mấy (1 năm chắc được 1,2 buổi chụp văn nghệ của con), em không nói là em chụp đẹp chụp pro hay gì gì (các bác đừng hiểu nhầm), chỉ là cá nhân em không có nhu cầu cần dùng gì đến flash thôi, các bác cứ khuyên thế biết đâu lại thừa ra. Lại cả pin dự phòng nữa, DSLR mỗi lần sạc full pin chụp được 8-900 tấm, đi cả ngày chụp tóe loe cũng chưa chắc đã hết, có phải như mirrorless đâu mà cần thêm 1 cặp backup. Em không nói là nó không có ích, nhưng nên tập trung mua đúng thứ cần mua đi đã ạ, rồi hẵng bổ sung thêm những thứ ít tác dụng hơn và chưa chắc đã cần đến. Chụp phong cảnh thì cực kỳ cần cái tripod, chứ chụp chân dung thì nó có quan trọng lắm không?

Quay lại chủ đề chính, bác chủ đã nói rõ nhu cầu là chân dung, thế thì mua 50/1.8 hay 85/1.8 cho nó rẻ mà chất, chứ mua 24-85 (không nét, bokeh xấu) hay 24-70 (quá đắt tiền, vượt cả total budget cho máy + lens, lại vừa to vừa nặng) làm gì. Tùy mục đích mà khuyên cho nó phù hợp chứ.

Nếu là em, đã xác định là chụp chân dung, thì làm 1 con FF cũ kiểu D600 hay D700 cặp với fix 50/1.8G hoặc 85/1.8G, tiền cũng chỉ tầm 25M, mà chân dung nó đâu ra đấy đàng hoàng hơn hẳn. Sợ nhất là kiểu ko biết mình muốn chụp cái gì, hoặc là "em thích chụp phong cảnh, chân dung, đời thường, thể thao, côn trùng ong bướm, động vật hoang dã..." thôi, đố mà khuyên cho nổi =)))
    Được sửa bởi haihx lúc 03:31 PM ngày 07-09-2017

Quote Được gửi bởi phuongnt View Post
    Bác chủ đã Mua được body chưa. Cập nhật cho anh em biết nhé
    Em đang gom tiền mua luôn còn D750 vs len 851.8G bác. mà mấy hôm nay giá máy tự nhiên nó tăng chóng mặt. Chắc phải tháng nữa mới đủ xèng.

Quote Được gửi bởi shrelax84 View Post
    D600 cũ tầm 14tr. Làm con 24-85 ED VR cũ 6tr + Flash tàu cũ tầm 1tr có TTL + pin và sạc eneloop 600K. Thẻ nhớ và túi đeo và filter tầm 1tr.

Tầm 22tr600 là bác có 1 bộ khá tốt. Nếu có tiền thì làm 85/1.8G sau giá tầm 7tr.
    Chắc e mua luôn máy mới cho nó an tâm. chứ máy used em k có kinh nghiệm check. Cảm ơn bác đã tư vấn

Quote Được gửi bởi Haslermann View Post
    Mua lung tung, mang vát nặng nề sau đó đâm ra chán, theo tôi bác chỉ cần thế này là đủ
    - Nikon D610, hoặc D810 , đừng mua D750 lỗi lung tung
    - Tamron 24-70 F2.8, hoặc Nikon 24-70 càng tốt
    - Flash SB700 hoặc con nào rẻ cũng được nhưng phải có HSS kèm thêm 2 cặp enelop pro
    - Kính lọc UV và kính lọc PL
    - Một balo , 2 pin dự phòng, mua của Wasabi khá ổn
    Xong, vát balo và lên đường
    Cái len bác nói thì nó nặng về giá quá. mà em cũng đang mon men vào nghề nữa. e đang gom lúa mua D750. D750 hồi trước em xem đánh giá tốt lắm mà bác. Thanks bác tư vấn ạ.

Quote Được gửi bởi haihx View Post
    5 người 10 ý, bác hỏi thế này có mà loạn =))) Tùy vào nhu cầu của mỗi người thôi, khó mà nói trước được cái gì. Mới chơi mà nhiều bác cứ khuyên mua flash, thật em chả hiểu để làm gì. Em cầm DSLR đến nay 4,5 năm rồi hầu như chưa dùng đến flash mấy (1 năm chắc được 1,2 buổi chụp văn nghệ của con), em không nói là em chụp đẹp chụp pro hay gì gì (các bác đừng hiểu nhầm), chỉ là cá nhân em không có nhu cầu cần dùng gì đến flash thôi, các bác cứ khuyên thế biết đâu lại thừa ra. Lại cả pin dự phòng nữa, DSLR mỗi lần sạc full pin chụp được 8-900 tấm, đi cả ngày chụp tóe loe cũng chưa chắc đã hết, có phải như mirrorless đâu mà cần thêm 1 cặp backup. Em không nói là nó không có ích, nhưng nên tập trung mua đúng thứ cần mua đi đã ạ, rồi hẵng bổ sung thêm những thứ ít tác dụng hơn và chưa chắc đã cần đến. Chụp phong cảnh thì cực kỳ cần cái tripod, chứ chụp chân dung thì nó có quan trọng lắm không?

Quay lại chủ đề chính, bác chủ đã nói rõ nhu cầu là chân dung, thế thì mua 50/1.8 hay 85/1.8 cho nó rẻ mà chất, chứ mua 24-85 (không nét, bokeh xấu) hay 24-70 (quá đắt tiền, vượt cả total budget cho máy + lens, lại vừa to vừa nặng) làm gì. Tùy mục đích mà khuyên cho nó phù hợp chứ.

Nếu là em, đã xác định là chụp chân dung, thì làm 1 con FF cũ kiểu D600 hay D700 cặp với fix 50/1.8G hoặc 85/1.8G, tiền cũng chỉ tầm 25M, mà chân dung nó đâu ra đấy đàng hoàng hơn hẳn. Sợ nhất là kiểu ko biết mình muốn chụp cái gì, hoặc là "em thích chụp phong cảnh, chân dung, đời thường, thể thao, côn trùng ong bướm, động vật hoang dã..." thôi, đố mà khuyên cho nổi =)))
    Bác nói chí phải. Em thì mục tiêu rõ ràng là chân dung. Hiện tại đã gần đủ để mua D610 vs 851.8G rồi (khoảng tháng nữa là e mua được =)) ) Em thấy hiện tại bộ này chắc cũng khá ổn. có nên vay mượn chút quất luôn D750 không bác nhở. Nói về kinh nghiệm chụp ảnh thì D610 có đáp ứng tốt y/c khắt khe chưa bác nhé. Mong có thêm 1 vài lời khuyên.

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng