Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 15

Chủ đề: Classic Portrait - Chân dung (phong cách) cổ điển là gì?

Post Classic Portrait - Chân dung (phong cách) cổ điển là gì?

Một bài dịch trên blog của mình, hôm nay xin chia sẻ lên VNPhoto để anh em vào tham khảo :D

---
    Mình mê chụp chân dung, đối với mình ảnh chân dung là 1 cách diễn đạt sự hiểu biết của mình về một nhân vật. Hơn nữa, ảnh chân dung đôi khi nó rất riêng tư, cái mối quan hệ ngắn ngủi nhưng mạnh mẽ, cùng với sự tin tưởng được trao gửi trong khoảnh khắc một vài giây. Đó là những gì khiến nhiếp ảnh chân dung đối với mình lại dễ nghiện như thế.

Gần đây mình đang đọc một cuốn sách của nhiếp ảnh gia William S McIntosh nói về Classic Portrait. Có đoạn ông ấy định nghĩa về Classic Portrait mà mình thấy rất là tâm đắc. Mình xin dịch và chia sẻ lên blog của ngày hôm nay.

Classic Portrait tạm dịch là Chân dung (phong cách) cổ điển

Hai chữ "Cổ điển" thường gợi lên cho con người ta nhiều câu hỏi: - Chân dung cổ điển là gì? - Tại sao có những ảnh chân dung được coi là cổ điển còn những ảnh khác thì không? - Có phải chân dung cổ điển mới được coi là nghệ thuật?

"Cổ điển" gợi ý đến sự vượt thời gian (timelessness). Có 5 yếu tố tạo lên sự khác biệt giữa một bức hình chân dung bình thường và một bức hình có giá trị vượt thời gian:

1. Thiết kế (Design): Thiết kế là khái niệm (concept) và ý tưởng của bạn về Nơi mà bức chân dung sẽ được thực hiện, Không gian được sử dụng làm hậu cảnh, Đạo cụ mà bạn sẽ dùng để thể hiện cái phong cách sống hay sở thích của người được chụp. Bố cục cũng là một phần thuộc thiết kế. Nó là cách mà bạn sẽ sắp xếp chủ thể với các yếu tố trong khung hình để tạo lên một tuyên bố trực quan (visual statement) về chủ thể mà bạn muốn truyền tải.

2. Tạo dáng (Pose): Cách tạo dáng ra sao, với lý do gì và ở đâu là sự thể hiện cách bạn xem xét đặt nhân vật trong bối cảnh đã được bạn chọn từ trước.

3. Sự hoà quyện của màu sắc (Color Harmony): Đây là sự hoà quyện màu sắc của của phục trang, cảnh trí, đạo cụ, hậu cảnh làm sao cho bức chân dung trở lên hài hoà.

4. Biểu cảm (Expression): Một bức chân dung dù cầu kỳ đến đâu cũng thất bại nếu thiếu một biểu cảm tốt. Biểu cảm của chủ thể phải thể hiện được trạng thái tâm lý HOẶC phần tính cách của người đó mà bạn muốn thể hiện.

5. Ánh sáng (Lighting): Nếu ánh sáng được dùng đúng cách và nghệ thuật, một chân dung tốt sẽ trở thành phi thường.

Như vậy chân dung cổ điển (classic portrait) có phải là một tác phẩm nghệ thuật? - Thực ra có nhiều cách để định nghĩa nghệ thuật, và cũng như cái đẹp, mỗi người sẽ nhìn nhận nghệ thuật và đánh giá nó một cách khác nhau. Nhưng đã là một tác phẩm nghệ thuật thì giá trị của nó phải luôn đứng vững trước thử thách của thời gian.

I would say a fine portrait is definitely a work of art.
    (William S McIntosh, Classic Portrait Photography)

Xin cảm ơn anh em đã ghé qua!
    Được sửa bởi DannyB lúc 06:46 AM ngày 31-03-2018
    Tôi là một kẻ đam mê kể chuyện.
    Xin mời bạn ghé thăm website của tôi: www.DannyBach.com

Mình cũng rất thích chủ đề này. Quan điểm của mình về chữ "classic" trong trường hợp này nên dịch là "kinh điển" thì phù hợp hơn, nó nhấn mạnh cái ý "là một thứ mẫu mực" hơn là "đã cổ". Nhờ bạn tiếp tục giới thiệu về đề tài này, quan điểm, tư duy truyền tải...

Ảnh minh hoạ nội dung như ..... Haiz!
    Có Máy nhưng chưa có Ảnh

Cái gì cổ điển thì luôn luôn trường tồn và bất diệt nó phù hợp cho mọi thời điểm .

Vậy thì, đâu là sự khác biệt của nhiếp ảnh chân dung đương đại/không cổ điển ? Tôi vẫn chụp chân dung hàng ngày !
    Có người lòng như khăn mới thêu...

Quote Được gửi bởi nhucsip View Post
    Mình cũng rất thích chủ đề này. Quan điểm của mình về chữ "classic" trong trường hợp này nên dịch là "kinh điển" thì phù hợp hơn, nó nhấn mạnh cái ý "là một thứ mẫu mực" hơn là "đã cổ". Nhờ bạn tiếp tục giới thiệu về đề tài này, quan điểm, tư duy truyền tải...
    Lúc trước dịch em cũng có nghĩ tới phương án dùng từ kinh điển, nhưng sợ đao to búa lớn quá. Giờ nghe bác phân tích em cũng thấy hợp lý ạ. Cảm ơn bac đã đọc bài!

Quote Được gửi bởi GothicHung View Post
    Ảnh minh hoạ nội dung như ..... Haiz!
    như gì bác ơi, tới đây rồi còn ngại ngùng điều gì mà chưa nói

Quote Được gửi bởi Rhinovn View Post
    Vậy thì, đâu là sự khác biệt của nhiếp ảnh chân dung đương đại/không cổ điển ? Tôi vẫn chụp chân dung hàng ngày !
    Đương đại là những gì mà thị trường nghệ thuật hiện tại đang tìm kiếm (e xin nhấn mạnh chữ thị trường nghệ thuật: nơi buôn bán các TÁC PHẨM sáng tác, chứ không phải thị trường nhiếp ảnh dịch vụ ạ), ví dụ điển hình là chân dung thực hiện bởi Alec Soth, đơn giản, mộc mạc và hơi mang tính trừu tượng, siêu tưởng, nhưng vẫn đảm bảo nội dung lột tả một hoặc vài câu chuyện đằng sau nó bác ạ.

Quote Được gửi bởi vnp.thunm View Post
    Quote Được gửi bởi nhucsip View Post
    Sao lại copy anh paste toàn bộ bài viết của TV khác?
    Vui lòng không spam nhé bạn.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi DannyB View Post
    như gì bác ơi, tới đây rồi còn ngại ngùng điều gì mà chưa nói
    Lúc mới xem ảnh của bạn trong bài ở topic này mình cũng thấy nó thô mộc quá nhưng đọc blog của bạn và xem kỹ các ảnh khác của bạn, mình phải xem lại mình. Chắc chắn có nhiều người có cùng cảm giác ấy với mình. Nên vì vậy mình đọc kỹ blog của bạn hơn.
    Trong khi xã hội đa phần chạy theo những phong cách bóng bẩy, ấn tượng (dưới nhiều hình thức) thì bạn lại chọn phong cách chân thực đến chân phương (phải nói là chân phương, ví như ảnh chân dung bà ngoại bạn). Mình hiểu không phải tự nhiên mà Forbes Việt Nam chọn bạn chụp chân dung.
    Chúc bạn tiếp tục thành công.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng