Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: [Hỏi] Canon 6D vs Sony A7??? Giúp em với ạ!

[Hỏi] Canon 6D vs Sony A7??? Giúp em với ạ!

E có khoảng 30tr, đang phân vân giữa canon 6D vs Sony A7 (đều là 2nd thôi vì e nhắm k đủ nếu mua hàng new)
    Combo dự tính của e, số tiền dư e đầu tư vào các thứ lặt vặt khác.

Canon 6D + 50stm (~21tr vì e có 50 stm rồi, trước đây dùng 500D)
    Lí do chọn con này: Khử noise tốt, thích body cảm giác cầm nắm, thao tác nút, thích canon, có quay phim.
    Lí do không chọn: Tương lai DSLR sẽ bị thay thế bởi mirrorless.
    Sony A7 + SEL 35 f1.8 (combo này ~23tr) (e có sử dụng A7m2 của một anh)
    Lí do chọn combo này: Công nghệ mới, mirrorless nhỏ gọn, lens cz hỗ trợ chống rung, có quay phim, có thể sử dụng mọi loại lens thị trường khi dùng ngàm.
    Lí do không chọn: Cảm giác cầm tay ko thích, nhỏ và chụp liveview nên cảm giác ko chắc tay, lens đắt, pin yếu.

Nhu cầu của e là chân dung, sự kiện. Các bác giúp e với, lí trí thì bảo e chọn Sony nhưng con tim lại bảo chọn Canon :( nhưng kể ra nếu chọn Canon thì lens 50 ko ổn cho lắm.

Chào bạn, mình đang chụp Sony a7 nên có vài ý kiến như vầy:

a. a7 cầm khg thích bằng a7mk2 vì a7mk2 báng cầm nhô ra hơn (tích hợp chống rung) nên cầm sẽ chắc hơn. Các nút bấm được thiết kế vị trí hợp với ngón tay hơn a7.
    b. a7 lấy nét khg nhanh bằng a7mk2! Chụp chân dung ok, nhưng nếu sự kiện mà thiếu ánh sáng hay gặp những trường hợp cần lấy nét nhanh (như con nít chạy tung tăng, etc) thì a7 hơi bị khó về mặt này.
    c. sử dụng đc nhiều lens nhưng khi dùng ngàm thì lấy nét cực chậm, nhất là Sony a7. Như mình nói ở trên a7mk2 mới lấy nét nhanh hơn. Còn dùng những lens quay tay MF thì máy nào cũng đc. Mình đang dùng Magnicon 28mm f2.8 ngàm Miniolta MD.
    d. Chú ý: Lens 35 f1.8 bạn chọn là lens cho APS-C crop, thiết kế cho APS-C, dùng cho a7 cũng đc, nhưng khg sử dụng hết cảm biến FF. Nếu bạn muốn 35 FF thì hiện giờ có 35 f2.8 & 35 f1.4 (cả hai đều Zeiss, nhưng khg có chống rung). Samyang cũng mới giới thiệu 35 f2.8, rẻ hơn nhưng vẫn khg có chống rung.
    e. tương lai quả thật sẽ là mirrorless. Nhưng "tương lai" này còn bao xa thì cũng rất khó nói. Hơn nữa, a7 sản xuất 2013, công nghệ đã "cũ", nếu muốn công nghệ mới, thì phải a9 ;-) hoặc a7iii (dự trù công bố vào cuối năm).

Mình chọn mirrorless của Sony đơn giản là vì a7 là FF mirrorless duy nhất + nhỏ gọn = rất thích hợp cho nhu cầu của mình. Lens đầu tiên mà mình sử dụng và vẫn còn thích sử dụng là 55f1.8. Vừa cho du lịch. Chụp phong cảnh rất nét, và góc nhìn cũng khg quá rộng, méo(so với 35mm) khi chụp chân dung.

Nhìn chung, qua các lý do bạn đưa ra, có lẽ 6D thích hợp với bạn hơn.
    hm...

Quote Được gửi bởi neonguyen95 View Post
    E có khoảng 30tr, đang phân vân giữa canon 6D vs Sony A7 (đều là 2nd thôi vì e nhắm k đủ nếu mua hàng new)
    Combo dự tính của e, số tiền dư e đầu tư vào các thứ lặt vặt khác.

Canon 6D + 50stm (~21tr vì e có 50 stm rồi, trước đây dùng 500D)
    Lí do chọn con này: Khử noise tốt, thích body cảm giác cầm nắm, thao tác nút, thích canon, có quay phim.
    Lí do không chọn: Tương lai DSLR sẽ bị thay thế bởi mirrorless.
    Sony A7 + SEL 35 f1.8 (combo này ~23tr) (e có sử dụng A7m2 của một anh)
    Lí do chọn combo này: Công nghệ mới, mirrorless nhỏ gọn, lens cz hỗ trợ chống rung, có quay phim, có thể sử dụng mọi loại lens thị trường khi dùng ngàm.
    Lí do không chọn: Cảm giác cầm tay ko thích, nhỏ và chụp liveview nên cảm giác ko chắc tay, lens đắt, pin yếu.

Nhu cầu của e là chân dung, sự kiện. Các bác giúp e với, lí trí thì bảo e chọn Sony nhưng con tim lại bảo chọn Canon :( nhưng kể ra nếu chọn Canon thì lens 50 ko ổn cho lắm.
    Thứ nhất, Sony Sel 35f1.8 dành cho máy crop mà bạn. Với 30 triệu bạn mua sắm máy, lens với A7 không được bộ nào tốt bằng so với DSLR đâu.
    Thứ hai, thấy bạn có hướng chụp ảnh chuyên nghiệp, chụp studio, chụp dịch vụ thì nên chọn 6D đúng rồi (Mirrorless mà thay cho DSLR chắc tầm 1 thập kỷ nữa chưa biết, sao hay lo vậy nhỉ).

Dạ e cảm ơn ac đã tư vấn, vậy e sẽ loại a7 khỏi danh sách. E mới tìm hiểu thêm một combo nữa phù hợp với nhu cầu và giá tiền của e:
    nikon d610 + tamron 24 -70 f2.8 (hoặc 85g + 35N f2) ~30tr

E đọc review đánh giá thì hầu hết nghiêng về combo này so với 6D trừ wifi và GPS và vấn đề khử noise (noise thì e ko quan trọng lắm vì ít khi chụp tối, mà nếu chụp thiếu sáng thì có flash rồi).

Một phần nữa là thằng bạn chụp cùng e nó cũng dùng D610, sẽ tránh việc bị trùng tiêu cự có thể đổi lens cho nhau
    Được sửa bởi neonguyen95 lúc 01:07 PM ngày 14-06-2017

Thấy khá ổn rồi, lúc nãy không định nói Nikon vì nghĩ bạn theo studio, mà các studio thường dùng canon để bạn dễ dùng len chung với tiệm, cũng như dễ blend màu cho đồng bộ. Quay lại, chơi Nikon sẽ kinh tế, mau hồi vốn hơn và có nhiều lựa chọn như bạn chọn vậy ổn và rõ ràng hơn rồi. Tránh trùng bị tiêu cự thì bạn và người bạn kia chia ra mỗi đoạn tiêu cự người mua fix người mua zoom là được.

Em vote 1 phiếu cho sony, màu sony đẹp hơn ạ.

Quote Được gửi bởi kaka1994 View Post
    Em vote 1 phiếu cho sony, màu sony đẹp hơn ạ.
    E công nhận sony đẹp, nhưng e ko phải fan của dòng ảnh trong trẻo nên sony ko hợp lắm, với e cũng ko thích cảm giác trên tay của dòng mirrorless. Nên e bỏ qua sony r ạ.

Quote Được gửi bởi ThuyenLu View Post
    Thấy khá ổn rồi, lúc nãy không định nói Nikon vì nghĩ bạn theo studio, mà các studio thường dùng canon để bạn dễ dùng len chung với tiệm, cũng như dễ blend màu cho đồng bộ. Quay lại, chơi Nikon sẽ kinh tế, mau hồi vốn hơn và có nhiều lựa chọn như bạn chọn vậy ổn và rõ ràng hơn rồi. Tránh trùng bị tiêu cự thì bạn và người bạn kia chia ra mỗi đoạn tiêu cự người mua fix người mua zoom là được.
    Bác nói e mới để ý, e làm trong môi trường studio, chụp cưới, tiệc. Nên canon là lợi thế phải ko ạ? Bản thân e cũng thích canon hơn. Nhưng so sánh với D610 thì phần lớn nikon được đánh giá cao hơn. Vậy cho e hỏi sự chênh lệch có đáng để bỏ qua để lấy cái cộng đồng k ạ?

Quote Được gửi bởi neonguyen95 View Post
    E công nhận sony đẹp, nhưng e ko phải fan của dòng ảnh trong trẻo nên sony ko hợp lắm, với e cũng ko thích cảm giác trên tay của dòng mirrorless. Nên e bỏ qua sony r ạ.

Bác nói e mới để ý, e làm trong môi trường studio, chụp cưới, tiệc. Nên canon là lợi thế phải ko ạ? Bản thân e cũng thích canon hơn. Nhưng so sánh với D610 thì phần lớn nikon được đánh giá cao hơn. Vậy cho e hỏi sự chênh lệch có đáng để bỏ qua để lấy cái cộng đồng k ạ?
    6D, D610 cả hai đều là máy xịn. Mua nào cũng được.

Quote Được gửi bởi ThuyenLu View Post
    6D, D610 cả hai đều là máy xịn. Mua nào cũng được.
    Dạ e cảm ơn bác, e quyết định mua 6D. Và e cũng cảm ơn toàn thể ace đã tư vấn cho e ạ ^^!