Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 19

Chủ đề: RAW và RGB

RAW và RGB

Em đọc bên tinh tế thấy có bạn hỏi, chụp raw có cần set s hay a RGB không. Mà thấy không có câu trả lời thỏa đáng nay em xin hỏi bên đây, xin các cao thủ giúp em và những ai có thắc mắc như em với
    Em cũng thử tìm nhưng thấy có người nói cần có người nói không. Em cũng đọc bài ql màu sắc rồi nhưng cũng không thấy nói rõ về vấn đề này, nên thắc mắc quá,
    Giúp em với, có link chi tiết thì càng tốt ạ

Raw và RGB

Em đọc bên tinh tế thấy có bạn hỏi, chụp raw có cần set s hay a RGB không. Mà thấy không có câu trả lời thỏa đáng nay em xin hỏi bên đây, xin các cao thủ giúp em và những ai có thắc mắc như em với
    Em cũng thử tìm nhưng thấy có người nói cần có người nói không. Em cũng đọc bài ql màu sắc. v.v rồi nhưng cũng không thấy nói rõ về vấn đề này, nên thắc mắc quá,
    Giúp em với, có link chi tiết thì càng tốt ạ
    Được sửa bởi natasa9x lúc 06:26 PM ngày 06-06-2017

Em chưa rõ : c'hụp raw có cần. ' set s hay a RGB '
    Bác cần muốn hỏi điều chi ạ ?

sRGB và aRGB khi chụp raw có cần quan tâm không

Nói nôm na cho dễ hiểu thì việc set color space trên máy như là sRGB, AdobeRGB, proRGB,etc., chỉ cấn thiết nếu chụp theo dạng JPG or JPEG mà thôi. Nếu chụp RAW thì ko cần lo lắng hay để ý làm gì vì ở chế độ RAW, máy ảnh có khả năng thâu nhập color space lớn hơn cả sRGB hay AdobeRGB nên hình ko sợ bị mất màu khi dùng RAW conversion tool nhu* PS hay DPP để convert sang JPG.

File Raw là file thô chứa các thông tin seting của máy ảnh bao gồm cả color space. File raw là file Untage RGB nên khi chụp với file Raw thì khỏi cần phải quan tâm mình đang chỉnh Adobe RGB hay sRGB làm gì cho mất công vì nó chả có tác dụng gì cả … Khi Convert từ Raw sáng Jpeg thì nhớ set theo ý muốn là được.
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

Nếu chụp Raw thì để hệ màu nào cũng được bạn vì các thông số lúc cài đặt không ảnh hưởng tới ảnh Raw. Các thông số Picture Style và hệ màu chỉ áp lên ảnh JPG thôi.

Cám ơn bác yashicanon, nhiều chữ viết cho gọn, em hơi Lúng túng :-).
    Trở lại chủ đề : sai biệt chút lúc chụp Có thể giúp được ở phần sau, còn đi quá xa: quá sáng; quá tối, không đúng đuểm lấy nét ...
    Thì chụp lại dịp khác ạ.

Không nha bạn, chụp RAW thì khỏi set không gian màu làm gì vì phần này xử lý hậu kỳ bằng phầm mềm giải mã RAW sẽ quyết định.

Có câu chuyện vui là 1 ông member nổi tiếng trên VNPhoto đi chụp hình, ông ấy chụp RAW + JPG và set WB cho cái màu JPG ra "kinh hoàng". Anh em trong đoàn cứ bắt chước theo chụp về hỏng hết trơn (vì chỉ chụp JPG). Còn ông kia thì tối về giải mã RAW ra ảnh ngon lành.

Vì vậy đi chụp đừng bao giờ tin cái ảnh hiển thị trên LCD, lầm chết luôn đó.

Nói chung mấy cái này chỉ lừa được "gà" chứ ae VNPhoto thì đừng hòng
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Vậy thì trên manu máy ảnh cho set sRGB/RGB để làm gì?

Theo em, khi set sRGB sẽ cho file Raw nhỏ hơn RGB.
    Ô Mai Gát

Mặc dù theo nhà sản xuất thì file RAW chừa đầy đủ thông tin gốc, nhưng thực ra thì vẫn phụ thuộc bộ chuyển đổi

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng