Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 33

Chủ đề: Canon 85 1.2 II hay Sigma 85 1.4 các bác nhỉ ?

Quote Được gửi bởi ILO AC&T View Post
    Lens Sigma nào khi mua về cũng phải đi cân chỉnh lại cho hợp với body, vấn đề này không phải do lens lỗi. Nhiều bác làm biếng đi cân nên chê bai này nọ, phán còn hơn thánh. Thằng Tamron giờ cũng ra usb dock để cân chỉnh cho hợp với body các hãng. Lens L em cũng phải cân chỉnh lại để đạt được độ chính xác cao nhất. Sau khi cân thì siêu ngon luôn. 6D gắn 85 Art focus như điện xẹt vậy á. Nếu bác nào xài 6D trở về trước thì xài 85 Art cho lành, 85L II thì lấy nét supper lâu. do đó khó mà chụp tốt được. Con 85L II hay 85 Art gắn lên 6D cũng đều gây mất cân bằng. Nên dùng thêm grip để tăng tính ổnddinnhj và cân bằng khi chụp. Màu 85 Art ko ngả vàng nhiều như 35 Art nên.
    Khuyết điểm là lens Sigma Art khi cân với body nào thì chỉ đúng trên body đó thôi. Bác xài 2 body nên mua lens chính hãng để đổi qua lại được.
    phán như thánh ? mình không rõ bạn cuồng sigma hay ntn nhưng thực tế cho thấy lens sigma vẫn không ổn định trên bất cứ body nào. Còn để cân lại rồi thì nói làm gì? Trong khi lens Canon mình mua về có con thì chỉ cần chỉnh tron Microadjustment là xong, có con chả cần cân chỉnh gì ? còn sigma thì microadjustment chỉnh cũng không đủ phải mang ra ngoài gắn dock vào chỉnh ?

Tất cả mọi người đều xác nhận sigma luôn có độ sai số lớn hơn lens chính hãng, vì thế nó mới có dock. Còn front/back focus là bệnh, đa số lens xuất xưởng đều dính sự sai số nhất định nên các body sau 2008 đều có chế độ microadjustment để điều chỉnh điều này, tuy nhiên sigma cái này lại lớn nên nhiều lens không thể chỉnh trên body. Và mình không rõ là mình có nói lens sigma bị lỗi hay không bị lỗi mà bạn phải bold lên để như tuyên ngôn bảo vệ cái dock sigma của bạn??? và nói thẳng là mình cũng không phán thánh để phán, mình nói đều những cái thực tế còn "thánh Sigma" thấy bị động chạm tự án thì vui lòng đừng có quote vớ va vớ vẩn r bảo vệ cái quan điểm bản thân nhé. Thân ái!
    Được sửa bởi ryuflatron lúc 09:06 PM ngày 31-05-2017
    “A photograph is shaped more by the person behind the camera than by what’s in front of it”

Quote Được gửi bởi duyvinhnguyen View Post
    Mình đang dùng con 20 Art, hồi bữa mình cũng nghe bác cân len Sigma theo body, cơ mà ở Huế chẳng có ai cân Len cả, hỏi cả người bán thậm chí họ còn chẳng biết nữa cơ ...
    Mình là mình thích con 85 1.2 hơn, cơ mà nếu mua con đó thì bỏ trên 6D xem như vứt, ko lẽ đi chụp mang theo 2 body cùng lúc thì nặng với phô trương quá ...
    Bác có thể suy nghỉ đến mua sigma usb dock về để tự cân ko. Lens fix rất dể làm không mất nhiều thời giang như lens zoom.
    Bác tin em mua cái dock về cân đi. Tại sao phải trả tiền cho người khác làm những việc mình hoàn toàn có khả năng làm dc. Lens sigma khi cân chuẩn focus rồi thì chụp rất đã.
    Được sửa bởi Trutek2015 lúc 09:10 PM ngày 31-05-2017
    Canon28.300L;FujiXT3+16.55F2.8

Em sở hữu 85L . Bạn e sở hữu 85 art. 85 Art sharp hơn ( sharp hơn chứ e k nói nét hơn nhé ). Viền tím 85 art ít hơn. Bokeh thì tuỳ ng riêng e vẫn thích cái 3D của 85L. Dãy Focus của 85L quá dài nên nó lấy nét lâu còn thằng art thì có 1 chút nên đại khái lấy nét nhanh thôi. E dùng 5D3 và 6D + 5D2 luôn. Ai nói nó lâu chứ riêng e vẫn chạy ào ào xê xít k quá 0.2 giây Màu sắc thì vs riêng e thì chắc 85 art tuổi ... rồi :D
    p/s e đã bán và qua 70-200 nhìn cho đẹp trai r :D

Quote Được gửi bởi ryuflatron View Post
    phán như thánh ? mình không rõ bạn cuồng sigma hay ntn nhưng thực tế cho thấy lens sigma vẫn không ổn định trên bất cứ body nào. Còn để cân lại rồi thì nói làm gì? Trong khi lens Canon mình mua về có con thì chỉ cần chỉnh tron Microadjustment là xong, có con chả cần cân chỉnh gì ? còn sigma thì microadjustment chỉnh cũng không đủ phải mang ra ngoài gắn dock vào chỉnh ?

Tất cả mọi người đều xác nhận sigma luôn có độ sai số lớn hơn lens chính hãng, vì thế nó mới có dock. Còn front/back focus là bệnh, đa số lens xuất xưởng đều dính sự sai số nhất định nên các body sau 2008 đều có chế độ microadjustment để điều chỉnh điều này, tuy nhiên sigma cái này lại lớn nên nhiều lens không thể chỉnh trên body. Và mình không rõ là mình có nói lens sigma bị lỗi hay không bị lỗi mà bạn phải bold lên để như tuyên ngôn bảo vệ cái dock sigma của bạn??? và nói thẳng là mình cũng không phán thánh để phán, mình nói đều những cái thực tế còn "thánh Sigma" thấy bị động chạm tự án thì vui lòng đừng có quote vớ va vớ vẩn r bảo vệ cái quan điểm bản thân nhé. Thân ái!
    Đơn giản là hệ thống chip xử lý trong con Sigma và body Canon không hoàn toàn ăn khớp với nhau. Ví dụ như các hãng sản xuất sensor phải calibrate cho chuẩn ấy. Lens Canon với body Canon đôi khi còn không chuẩn nữa thì lấy gì mà đòi hãng thứ 3 phải chuẩn 100%? Riêng lens Canon mà lens zoom thì phải lấy 2 giá trị đo ở wide và tele. Ngoài ra còn cả 1 hệ thống cân nét lại từ bên thứ 3 như phần mềm reikan focal pro nữa. https://www.reikanfocal.com/focal-pro.html.
    Các bác mua lens Sigma về thì như mua 1 con sensor chưa được calibrate vậy á. Bởi vậy nên hãng mới sx cái USB dock cho mọi người calibrate cho chuẩn xác. Bởi vì nghe nói chứ chưa làm nên mới có những lời phán như thánh của bác. Em chả thần thánh gì nhưng đã nhận xét phải nhận xét đủ và khách quan. Còn cái gì bác chưa biết thì em nói cho bác biết, thế thôi.

Bác Trutek cân lại rồi nên nhận xét các bác có thể tham khảo. Còn việc trả tiền hay không hoàn toàn là fair trade, Không ai làm không cho ai cái gì hết nên các bác có thể tự mua về cái USB dock tầm 1tr5 để cân có 1 lần duy nhất hoặc qua em cân giá 150k.
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Quote Được gửi bởi ILO AC&T View Post
    Đơn giản là hệ thống chip xử lý trong con Sigma và body Canon không hoàn toàn ăn khớp với nhau. Ví dụ như các hãng sản xuất sensor phải calibrate cho chuẩn ấy. Lens Canon với body Canon đôi khi còn không chuẩn nữa thì lấy gì mà đòi hãng thứ 3 phải chuẩn 100%? Riêng lens Canon mà lens zoom thì phải lấy 2 giá trị đo ở wide và tele. Ngoài ra còn cả 1 hệ thống cân nét lại từ bên thứ 3 như phần mềm reikan focal pro nữa. https://www.reikanfocal.com/focal-pro.html.
    Các bác mua lens Sigma về thì như mua 1 con sensor chưa được calibrate vậy á. Bởi vậy nên hãng mới sx cái USB dock cho mọi người calibrate cho chuẩn xác. Bởi vì nghe nói chứ chưa làm nên mới có những lời phán như thánh của bác. Em chả thần thánh gì nhưng đã nhận xét phải nhận xét đủ và khách quan. Còn cái gì bác chưa biết thì em nói cho bác biết, thế thôi.

Bác Trutek cân lại rồi nên nhận xét các bác có thể tham khảo. Còn việc trả tiền hay không hoàn toàn là fair trade, Không ai làm không cho ai cái gì hết nên các bác có thể tự mua về cái USB dock tầm 1tr5 để cân có 1 lần duy nhất hoặc qua em cân giá 150k.
    thế thì bác cũng đừng rảnh rỗi quote bài người ta rồi bold lên và phán người ta như vậy ;)) xin lỗi bác chứ bài của mình là ý giúp đỡ bác thớt chứ chưa động gì tới miếng cơm 150k lần cân của bác mà bác sợ người ta sẽ chọn 85L thay vì sigma để đến chỗ bác cân lens ấy ). Và nói thẳng ra với bác bác nói toàn những thứ mình đã biết và mình đã nói ;))) còn cái vụ bảo sigma là như 1 cái sensor chưa cân thì bác nhầm ;)) lens canon từ hồi chưa có microadjustment thì người ta lấy cái gì ra để điều chỉnh ;)) tỷ lệ ăn khớp giữa lens canon và body canon là rất cao, chỉ có vài trường hợp chênh lệch chứ nhìn con 35A mà bác bảo tỷ lệ đấy ít như canon chắc ) tính khách quan của bác mình nói thẳng ra luôn là toàn thấy bác nói về sigma chứ có nói gì đến canon đâu, bác không nhìn thẳng vào hiện tại Sigma thực sự không ổn định ngày từ đâu mà còn phải calibrate, có khi calibrate 1 lần chưa đủ phải lần nữa ) và bài nào dính tới sigma bác đều quảng cáo mình có nhận cân lens sigma ;)) muốn quảng cáo dịch vụ thì xuống post dịch vụ đi bác, rao hàng lộ liễu thế thì cũng đừng rảnh rỗi đi quote bài để thủ dâm quan điểm của mình
    “A photograph is shaped more by the person behind the camera than by what’s in front of it”

chụp chân dung chứ có phải chụp thể thao đâu mà cứ sợ lấy nét nhanh với lấy nét chậm, quan trọng nét chính xác, hình ảnh ngon là đc, lens nào cũng vậy, còn quan trọng nằm trong tay ai và biết xài thế nào, cứ phù hợp túi tiền phù hợp sở thik thì múc thôi, các bác cứ phải đưa kỹ thuật ra để tranh luận làm gì cho mất thời gian, nếu con 85Lii mà tệ tới mức như một số bác chê bai thì canon đã ra mark iii rồi, tùy theo quan điểm mỗi người thôi, riêng em ko bao giờ chơi lens for, vì màu sắc ko bằng đc lens hãng, nếu màu sắc bằng đc lens hãng thì giá lại quá chát hoặc ko có AF (như Zeiss chẳng hạn)

Quote Được gửi bởi Trutek2015 View Post
    Bác có thể suy nghỉ đến mua sigma usb dock về để tự cân ko. Lens fix rất dể làm không mất nhiều thời giang như lens zoom.
    Bác tin em mua cái dock về cân đi. Tại sao phải trả tiền cho người khác làm những việc mình hoàn toàn có khả năng làm dc. Lens sigma khi cân chuẩn focus rồi thì chụp rất đã.
    Vì vấn đề mình mua về mình cân thì chỉ cân 1 lần, sau đó dùng nữa đâu bác, lại bỏ xó .... với lại 1 lần cân nghe đâu tầm 3-4 tiếng gì đó ...

Quote Được gửi bởi ryuflatron View Post
    thế thì bác cũng đừng rảnh rỗi quote bài người ta rồi bold lên và phán người ta như vậy ;)) xin lỗi bác chứ bài của mình là ý giúp đỡ bác thớt chứ chưa động gì tới miếng cơm 150k lần cân của bác mà bác sợ người ta sẽ chọn 85L thay vì sigma để đến chỗ bác cân lens ấy ). Và nói thẳng ra với bác bác nói toàn những thứ mình đã biết và mình đã nói ;))) còn cái vụ bảo sigma là như 1 cái sensor chưa cân thì bác nhầm ;)) lens canon từ hồi chưa có microadjustment thì người ta lấy cái gì ra để điều chỉnh ;)) tỷ lệ ăn khớp giữa lens canon và body canon là rất cao, chỉ có vài trường hợp chênh lệch chứ nhìn con 35A mà bác bảo tỷ lệ đấy ít như canon chắc ) tính khách quan của bác mình nói thẳng ra luôn là toàn thấy bác nói về sigma chứ có nói gì đến canon đâu, bác không nhìn thẳng vào hiện tại Sigma thực sự không ổn định ngày từ đâu mà còn phải calibrate, có khi calibrate 1 lần chưa đủ phải lần nữa ) và bài nào dính tới sigma bác đều quảng cáo mình có nhận cân lens sigma ;)) muốn quảng cáo dịch vụ thì xuống post dịch vụ đi bác, rao hàng lộ liễu thế thì cũng đừng rảnh rỗi đi quote bài để thủ dâm quan điểm của mình
    Thứ nhất là em quote để sửa ý kiến của bác là con Sigma back/font gì á v.v.... Còn bold là em khảng định là vấn đề em chỉnh chó bác thấy. BÁc sai 1 cái là chỉnh bằng micro adjustment. Lens Sigma Art chỉ có thể hết hoàn toàn khi cân chỉnh chi tiết qua Sigma dock, giống như em cũng đã nói là nó như 1 cái sensor chưa được cân chỉnh vậy và cần phải được cân chỉnh khi cắm trên bất cứ body nào của Canon. Cân chỉnh trên micro adjustment sao mà hết được. Còn chuyện lens Canon với body Canon thì cùng 1 hãng với nhau chả lẽ nó không khớp. Không khớp thì nó ban cho ma à? Mỗi hãng đều có công nghệ độc quyền riêng, lens Canon khi xuất xưởng đều theo quy chuẩn của Canon nên tỷ lệ sai sót ít, đỡ tốn công. Còn thằng Sigma nó lấy tiêu chuẩn nào để đo đếm mà đòi nó phải khớp? Nói đến vấn đề này em thấy bác rất cố chấp. Nếu bác có money không có thời gian mày mò thì okie, Canon chính hãng. Còn chơi 3rd party lens thì chuyện cân chỉnh lại để cho khớp với body thì là chuyện phải chấp nhận. Vấn đề là sau khi cân chỉnh thì nó có focus ổn định không mới là cái đáng nói. Em thấy là độ ổn định của Sigma Art là rất cao vì những lens em đã cân rôì đều hoạt động ổn định.
    Trường hợp 35 Art thì em cân trên từ 5D, 1DsII, 1DIII, 5D2, 70D, 6D, 5DIII đều hoặt động rất ổn định, chả có vấn đề gì. Còn rao thì 1 phần em cũng muốn các bác chơi lens Sigma hiểu rõ vấn đề chứ không mù mờ như bác. Hy vọng em nói đến đây bác sẽ tiếp nhận thông tin với cái đầu cởi mở hơn.
    Cheer.
    P/S: đây là 1 ví dụ.

Cho em hỏi, anh có cân cho Nikon luôn ko, hồi trước dùng cho Sigma 24-35 F2 lên Shriro mà tụi nó chỉnh chỉ mỗi 24 là ok, còn lại ko đc tốt cho lắm. Nếu ảnh chỉnh đc mai mốt nhờ chỉnh, tính mua em Sigma 20 24 hoặc 135 art

Quote Được gửi bởi KhueDaLat View Post
    Cho em hỏi, anh có cân cho Nikon luôn ko, hồi trước dùng cho Sigma 24-35 F2 lên Shriro mà tụi nó chỉnh chỉ mỗi 24 là ok, còn lại ko đc tốt cho lắm. Nếu ảnh chỉnh đc mai mốt nhờ chỉnh, tính mua em Sigma 20 24 hoặc 135 art
    Em chơi Canon nên chỉ biết cân cho Canon thui ạ, hi hi

Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng