Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: Beach Volleyball cấp làng - lần đầu chụp ảnh thể thao đúng nghĩa

Beach Volleyball cấp làng - lần đầu chụp ảnh thể thao đúng nghĩa

Chụp ảnh (chơi) mấy năm nhưng hôm weekend vừa rồi em mới lần đầu tập tọe chụp thể thao. Còn trước giờ, chụp "thể thao" với em chỉ là chụp tụi trẻ con chơi đùa chạy nhảy.

Phải nói là từ chỗ chụp vớ vẩn sang chụp trong 1 giải đấu, mặc dù chỉ là giải đấu làng vớ vẩn thôi, nhưng cảm giác rất khác. Tốc độ chụp rất cao nên lưu lại được những khoảnh khắc mà mắt thường ko nhìn thấy hoặc nhìn thấy nhưng ko đọng lại gì cả. Lúc chụp thì tập trung chụp ko để ý, nhưng lúc xem lại ảnh cảm giác rất sướng. Sự tập trung, quyết tâm, nét biểu cảm trên khuôn mặt vận động viên đều được lưu lại... Bác Nikonian cũng từng nói, phải đi chụp giải trình độ cao mới cảm nhận được sự căng thẳng, găng đua, từ đo cho ra những tấm ảnh "có hồn".

Em chỉ chụp ở 1 giải bóng chuyền bãi biển cấp độ làng, vào cửa miễn phí. Tùy chọn chỗ ngồi. Em đến muộn nên ko còn chỗ ngon, chỉ còn 1 góc ở cuối sân, mặc dù hơi ngược nắng nhưng nếu zoom sát thì chấp nhận được (còn nếu lấy góc rộng thì chủ thể bị đen sì vì ngược nắng).

Vì để chia sẻ kinh nghiệm, nên em cũng chia sẻ cách set máy của em (trình em amateur tự nghĩ ra thôi). Các bác có kinh nghiệm vào góp ý với em nhé. Do nắng đẹp, đo sáng thử thấy tại iso 100 khẩu 2.8 vẫn đạt tốc 1/2000s nên em mạnh dạn chọn tốc 1/2000, mode S, iso tự động, đo sáng vùng trung tâm, chế độ lấy nét AF-C 3d tracking. Vì tốc cao nên em tắt chống rung trên ống 70-200 vr2, và thiết bị cũng ko quá nặng nên em cũng cầm tay luôn cho linh hoạt thay đổi góc chụp. Em có mượn được ống 200-500 và mang theo monopod nhưng ko cần dùng đến).

Ngoài ra, về cách lấy nét. Vì diễn biến pha bóng rất nhanh, nếu chờ thấy có pha bóng hay mới giương máy lên lấy nét thì chắc chắn là hụt. Vì vậy nên em phải "đoán mò". Em lock focus vào 1 vdv, ngón cái dí sẵn nút khóa nét, máy lia theo và khi vdv đó chuẩn bị nhận bóng là xiết cò. Với cách đó thì em bắt đc trúng nét, nhưng có cái dở là đôi khi lock bừa vào vdv đó, nhưng họ lại ko nhận đc bóng trong pha bóng đó, coi như ta bỏ, làm lại với pha bóng sau.

Đầu tiên 1 pha giao bóng dáng đẹp:

Thêm 1 pha giao bóng khác cùng góc chụp này

1 pha giao bóng nữ

Tập trung đón bóng

Nét mặt VDV khi bị đối phương chặn bóng thành công

Tranh chấp bóng trên lưới rất căng thẳng

Lấy đà tấn công

Bên phía giải nữ thì có phần nhẹ nhàng hơn nhưng cũng rất khốc liệt

Đón bóng

Đội xanh lên lưới rất hùng dũng

Đội đen đáp trả ko kém quyết liệt

Đội xanh tiếp tục tấn công

1 pha đập bóng thoát qua rào chắn của đội xanh, nhưng cô bé đội đen vẫn tóm được

Vẫn là cô bé tuyến 2 của ảnh trên, pha này lên lưới nhưng có vẻ như bóng ko qua đc rào cản

1 pha "bỏ nhỏ" ko thành

Vũ điệu với trái bóng

Nỗ lực cứu bóng

Thêm 1 nỗ lực cứu bóng ... không thành công

Ăn ý từ trong động tác chia vui sau khi giành điểm. Tạo dáng rất giống nhau. Con gái mà.

Liên quan đến chủ đề tạo dáng: Chổng mông vào khán giả. Vẫn xinh hehe

Chân dài dáng khỏe khoắn

Vẻ mặt của 1 CDV nhí khi đội bóng yêu thích giành điểm

1 bóng hồng tình nguyện viên nhặt bóng

Nhặt được bóng rồi thì ném cho vdv, rất duyên dáng

Cuối cùng là 1 tấm ảnh trọng tài làm việc rất nghiêm túc, đồng phục nghiêm chỉnh, mặc dù chỉ là giải cấp làng xã

Ngoài ra các bác cho em hỏi, trong môn bóng chuyền, khi đồng đội phát bóng thì vdv đứng sát lưới hay dơ 1 hoặc 2 ngón tay sau mông báo hiệu gì đó cho đồng đội của mình ở phía sau đúng ko ạ? và các ký hiệu đó có ý nghĩa gì vậy?

1 ngón tay

2 ngón tay

P/S: Lúc xem ảnh em thấy hơi tiếc, lẽ ra 1 vài pha bóng em nên hạ tốc thấp xuống tí nữa, để vẫn tóm dính vdv nhưng nhòe trái bóng để tạo hiệu ứng chuyển động, có lẽ ảnh sẽ sinh động hơn.

1. Tại em thấy bài viết này của anh nên em mới dám vào góp ý chứ bình thường các bạn khác thì em ngại nên em cũng rất ít dám vào góp ý trong topic.

2. Về nhận xét chung thì em thấy anh bắt action tốt và ảnh màu đẹp chuẩn focus đúng tốt (nhưng có thể một phần anh focus không bị sai là do anh dùng lens ngắn và ở xa chủ thể nên DOF nhiều và giảm việc mất focus vào đúng nơi cần focus). Khi anh chụp lens dài cận cảnh anh sẽ thấy rất dễ bị out focus.

3. Nếu anh nghĩ rằng mình chụp chơi cho vui thì bộ ảnh của anh hoàn toàn đạt chuẩn không cần phải xem theo đoạn dưới, nhưng nếu anh nghĩ rằng mình sẽ cần phải luyện cho tốt hơn thì tiếp tục xem tiếp theo. Chúng ta ở đây vào trong topic không phải là pro nhưng mục tiêu chúng ta là phải cố gắng chụp ra chuẩn của pro chụp. Với em chẳng hạn, trước khi em đi chụp một lĩnh vực thể thao, em sẽ xem ảnh của pro chụp trước để em có khái niệm bố cục nào là cần và từ bố cục em hình dung ra vị trí em cần đứng để chụp.

4. Anh hãy xem link em gửi là ảnh của pro chụp cho Olympics. Trong bức đầu tiên ngay trong link (vào thấy ngay) http://komonews.com/sports/rio-games...ympics#photo-1. Anh sẽ thấy người chụp họ ngồi ngay bên dưới close up vào trong VDV và chọn vị trí sao cho background hoàn toàn sạch sẽ để tạo ra sự tập trung vào chủ thể. Hai yếu tố trong đó là closeup và chọn background. Cho nên khi đã có lens đến 500mm thì phải xem tùy vào vị trí ngồi xa hay gần và chọn lens sao cho nó phải close up.

5. Hãy để ý đến background và phải chọn sao cho background phải càng ít rối và càng sạch sẽ càng tốt. Cho dù chụp full body hay half body cũng phải để ý đến background như link em gửi. Không phải chụp ra là phải chuẩn như pro nhưng có thể dùng chuẩn của pro để làm cho bản thân được tốt hơn khi mà dụng cụ cần có đã có, nếu muốn như thế khi chụp.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Em cám ơn bác Nikonian đã góp ý. Thực ra em mầy mò chụp cái này chính là nhờ mấy bài hướng dẫn trước của bác. Đa tạ đa tạ.

Đúng là lúc chụp em chỉ lăm le canh bắt đúng action đẹp và focus sao cho chuẩn, chứ chưa nghĩ đến background. Em sẽ rút kinh nghiệm.

Tuy nhiên chụp amateur như em cũng có 1 vài khó khăn khi lựa chọn chỗ ngồi. Vì ko phải chỗ nào trên sân mình cũng đc vào như cánh báo chí. Thứ 2 là em sống ở châu Âu, nơi mà việc chụp ảnh người khác ko dễ dàng như ở VN, nơi mà việc chụp hình người khác ko đơn giản, và ko phải chỗ nào họ cũng đồng ý cho mình vác cái bánh chưng với ống supertele to dài vào chụp. Tất nhiên sẽ phải tùy tình huống mà khắc phục.

Cũng có thể nếu lần sau ngồi xa ra 1 chút, rồi chụp bằng supertele, thì hiệu ứng xóa phông của supertele sẽ mạnh hơn, giúp bg "sạch sẽ" hơn.

Em cũng phải công nhận là chụp với tiêu cự ngắn dễ hơn hẳn. Chính vì thế khi chọn đc góp chụp gần là em bỏ luôn ống 200-500 ko dùng đến. Tầm tiêu cự trên 300 riêng việc follow được chủ thể đang chạy nhảy trong ống ngắm đã không đơn giản rồi. Người cho em mượn ống (chủ 1 fotohouse bán đồ máy ảnh đồng thời là chủ 1 studio chụp ảnh của tp) có hướng dẫn kinh nghiệm là nên mở cả 2 mắt khi ngắm. Chắc là em sẽ phải tập dần.

Xin lỗi anh em đã không trả lời anh sớm hơn vì hôm qua em bận đã không vào topic. Người ta hay nói là ở trong chăn mới biết chăn có rận nghĩa là chỉ khi nào một người cầm ống kính dài và chụp action closeup thì mới hiểu được sự khó khăn của những người chụp ảnh pro họ đã tạo ra những bức ảnh đúng chuẩn pro là khó khăn như thế nào. Nếu không thì chỉ hình dung ra bằng cảm giác thì nó không được đầy đủ. Khi chúng ta sử dụng lens thật dài để chụp thật gần hành động nhanh của một người, rất dễ dàng bị out focus hoặc chụp mất một phần chủ thể.

Chuyện mà anh nói ở trên là amateur không phải có vị trí ngồi như phóng viên thì chuyện này em đã kinh qua vì 10 năm trước em cũng xuất thân từ một người chụp amateur như anh. Vào lúc đó em bị đuổi liên tục vì luôn luôn bị hỏi giấy tờ media pass, sau đó em mới bực mình và nộp đơn đi xin media pass để chụp như ngày hôm nay. Chắc chắn là anh sẽ gặp khó khăn về việc chọn chỗ.

Tuy nhiên, dựa trên những hình ở trên anh gửi em có thể đoán ra vị trí anh ngồi. Ở vị trí anh ngồi đó, anh sẽ cần phải xem lại ảnh của pro chụp ở trong Olympics và phân tích xem tại sao pro nó cùng một vị trí ngồi như anh mà ảnh của nó chụp ra đẹp hơn ảnh của anh chụp. Nếu như anh đã có khả năng phân tích ra được điều đó và lần sau anh chụp lại, chính là lúc anh tự nâng cao kỹ năng của bản thân.

Chụp ảnh thể thao hay action hay phóng sự thời sự do hầu như không photoshop cho nên nó đòi hỏi kỹ năng chụp ảnh rất cao. Anh cứ xem ảnh Getty chụp, tự phân tích và mong rằng khi anh post ảnh loạt này lần thứ hai nó phải đẹp hơn lần thứ nhất, ít nhất cho thấy sự chọn lựa cửa người chụp để cho ra background tốt hơn. Nếu anh muốn trở thành tốt hơn thì cơ hội đang dành cho anh ngay ở cái em chỉ ra trong bài trước.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Việc gì cũng vậy, bắt tay vào làm chuyên sâu đều ko hề đơn giản. Xem ảnh để giải trí khác hẳn với xem ảnh để rút kinh nghiệm. Em mới võ vẽ đc 1 buổi. Rất cám ơn bác Nikonian nhiệt tình chỉ bảo.

Gần chỗ em ở sắp có giải vô địch bóng bàn thế giới (Duesseldorf). Vé xem vào cuối tuần đã bán hết từ lâu. Vòng loại thi đấu trong tuần thì em phải đi làm. Nên cũng đang cố gắng thu xếp để vào luyện tay nghề. Cầm máy compact nhỏ nhò thì ko sao, ko biết cầm bánh chưng vào có đc ko nữa. Nếu em đi đc và chụp được em sẽ up ảnh lên xin góp ý của bác.

qua dep ca nhà oi cho minh hoi mình nen chon len gi de chup anh the thao nhi