Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: D3 bị out nét?

D3 bị out nét?

Dear all,

Mình dùng nikon cũng được 1 thời gian rồi, đi lên từ body crop và giờ đang dùng D3. Do mới dùng nên mình thấy D3 có hiện tượng không lấy nét được (hoặc lấy nét được nhưng chụp bị out nét) khi trong môi trường thiếu sáng. Ví dụ chụp xế chiều, mặt mẫu bị tối) hoặc chụp ngược sáng. Bên cạnh đó khi chụp ngược sáng thì lấy nét vào mắt của mẫu là rất khó. Mình dùng lens 70 200 vr2.

Không biết mọi người dùng D3 có bị vậy không? Xin lỗi vì không có ảnh minh họa

127 bác xem mà k có bác nào trả lời em ạ? :(

Quote Được gửi bởi Eclap View Post
    127 bác xem mà k có bác nào trả lời em ạ? :(
    Chắc là do 127 bác không dùng D3.
    Em cũng chưa dùng D3, nhưng em nghĩ trong những trường hợp bác nêu D3 bắt nét tốt, trừ trường hợp tương phản quá yếu thì máy nào cũng thế. Bác xem lại chế độ lấy nét, nếu đa điểm máy sẽ lấy ở biên (chỗ chênh sáng nhiều) chứ không ở mặt/mắt

Nhiều khi chưa hẵn do máy, mà do đa phần người sử dụng máy không hiểu hết các tính năng.
    Hoặc chọn sai một trong nhiều chế độ của máy......
    Cách tốt nhất đầu tiên bạn Reset lại máy, rồi bạn chụp lại thử xem.
    Sau đó còn thắc mắc gì cứ hỏi anh em biết sẽ trả lời.
    "VNphoto nối vòng tay lớn"

My Gallery
    - My facebook

Ngược sáng, ánh sáng yếu, quá ít tương phản ... thì máy nào cũng lấy nét khó. Dòng pro thì tỷ lệ hụt nó ít hơn thôi.

Thiết bị nào cũng có giới hạn của nó. Bác bắt nó làm việc ngoài khả năng, thì nó "đình công", thế thôi.

Máy và lens của bác ok. Đều là các thiết bị có độ tin cậy cao. Theo em bác maycatang nói chuẩn đấy, bác reset lại máy rồi điều chỉnh lại hoàn cảnh chụp (thử giảm bớt độ chênh sáng khi chụp ng sáng chẳng hạn), từ đó tìm ra độ giới hạn của thiết bị để rút kn cho lần chụp sau.

Bác xem cụm chỉnh lấy nét S,C,M xem đang chỉa chữ nào. Nghi là chỉa vô C là lấy nét liên tục ah hehe

Mình cũng nghĩ có thể là do tương phản yếu nên hơi thò thụt và khó lấy nét. Thực ra cũng đã nói ở trên rồi, mình dùng D700 và vừa mới chuyển qua D3 nên cũng có thể coi là đang trong giai đoạn thử thiết bị. Dạo này chụp đỡ bị hơn rồi. Cảm ơn mọi người đã comment.

em chụp lấy nét 1 điểm bác ạ. Đôi khi ánh sáng đủ nhưng thi thoảng vẫn bị out (hoặc lấy nét không đúng). Ví dụ chụp xuôi sáng và lấy nét vào mắt/ mặt mẫu nhưng thi thoảng lại bị lấy nét vào vùng phía trên hoặc dưới. Em check back/front focus rồi, không sao cả, vì thế em không nghĩ vấn đề là ở lens.

Quote Được gửi bởi Nori View Post
    Chắc là do 127 bác không dùng D3.
    Em cũng chưa dùng D3, nhưng em nghĩ trong những trường hợp bác nêu D3 bắt nét tốt, trừ trường hợp tương phản quá yếu thì máy nào cũng thế. Bác xem lại chế độ lấy nét, nếu đa điểm máy sẽ lấy ở biên (chỗ chênh sáng nhiều) chứ không ở mặt/mắt
    em chụp lấy nét 1 điểm bác ạ. Đôi khi ánh sáng đủ nhưng thi thoảng vẫn bị out (hoặc lấy nét không đúng). Ví dụ chụp xuôi sáng và lấy nét vào mắt/ mặt mẫu nhưng thi thoảng lại bị lấy nét vào vùng phía trên hoặc dưới. Em check back/front focus rồi, không sao cả, vì thế em không nghĩ vấn đề là ở lens.

Bác chủ thớt đi từ D700 lên nên em nghĩ không phải do vấn đề set máy rồi. Vì 2 thằng nó khá giống nhau. Bác chủ thử vệ sinh chấu tiếp xúc ở ngàm xem, cả trên body và lens luôn. Em xài D700 với 85g mà đôi lúc nó không lấy nét hoặc bị trượt nét. Vệ sinh lại chấu tiếp xúc là hết.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng