Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5

Chủ đề: Cách kiểm tra Autofocus Test chuẩn và đúng

Hỏi: Cách kiểm tra Autofocus Test chuẩn và đúng

Hi VNphoto members, mình là thành viên mới.

_ Tuần trước mình có mua Canon 24-70mm F2.8L II USM.
    _ Mình có xem cách kiểm tra Autofocus trên web này HOW TO IDENTIFY AUTOFOCUS ISSUES OF A DSLR OR LENS
    _ Mình cân chỉnh Thước Thuỷ trên Tripod đúng cân bằng. Sau đó xem trên Live View của máy ảnh thì thấy ảnh bị đỗ nghiêng về bên trái (chắc do nền nhà)

_ Không bít có ảnh hướng gì tới kiểm tra Autofocus ko. Mà mình thấy photos mình chụp bị front focus một chút. Mình phải -2 thì nó đúng focus.
    P/S: Liệu xài cân chỉnh Autofocus thời gian dài lâu thì có ảnh hưởng nặng thêm cho lens ko? Chỉ bị nhẹ thì có cần xài cân chỉnh ko?

Link photos: Test Autofocus Canon 24-70 F2.8L II USM
    P/S: Mình vừa chụp, vừa xem, vừa cân chỉnh và vừa xoá, nên chỉ còn có mấy tấm hình này thôi. Gặp hết pin nên ko thể test tiếp được.

_ Xin mấy ACE cho mình chút kinh nghiêm để bữa khác kiểm tra lại ạ.

Thanks for reading...
    Được sửa bởi nicksam368 lúc 10:26 AM ngày 14-05-2017

1. Có ảnh hưởng, nhưng không nhiều. Khi máy bị nghiêng, giả sử nghiêng bên trái như bạn, điểm rõ ở cái thước bên trái sẽ dịch về trước 1 chút, bên phải bị dịch sau 1 chút. Bạn lấy trung bình là ok.
    2. Không nhất thiết phải đúng 45 độ như hướng dẫn. 45 độ là ứng với tấm giấy chuẩn đó thì số đo trên đó sẽ cho biết lệch bao nhiêu mm về phía trước/sau. Do chỉ cần biết front hay back, tấm giấy đặt nghiêng là được.
    3. Trong test này thì quan trọng là máy không rung khi ấn cò (do vậy nên đặt trên tripod) và phải lấy nét đúng vào điểm giữa.
    4. Cân chỉnh như vậy không ảnh hưởng gì tới lens.

Quote Được gửi bởi Nori View Post
    1. Có ảnh hưởng, nhưng không nhiều. Khi máy bị nghiêng, giả sử nghiêng bên trái như bạn, điểm rõ ở cái thước bên trái sẽ dịch về trước 1 chút, bên phải bị dịch sau 1 chút. Bạn lấy trung bình là ok.
    2. Không nhất thiết phải đúng 45 độ như hướng dẫn. 45 độ là ứng với tấm giấy chuẩn đó thì số đo trên đó sẽ cho biết lệch bao nhiêu mm về phía trước/sau. Do chỉ cần biết front hay back, tấm giấy đặt nghiêng là được.
    3. Trong test này thì quan trọng là máy không rung khi ấn cò (do vậy nên đặt trên tripod) và phải lấy nét đúng vào điểm giữa.
    4. Cân chỉnh như vậy không ảnh hưởng gì tới lens.
    Cảm ơn bác góp ý :D
    1 và 4. Lần tới mình sẽ tìm cách sao cho cân bằng giữa cái miếng giấy autofocus test và máy ảnh.
    2. Tờ giấy này mình mua nó có sẵn 45 độ rồi, nên mình chỉ đặt máy ảnh đối diện song song với tờ giấy thôi ạ.
    3. Mình để Drive là sau 2s mới chụp, mình xài smartphone có cổng Hồng Ngoại để làm remote (chỉ cần lên Play Store tải app "DSLR remote" là có thể điều khiển máy ảnh khoản cách xa một chút. Mình có lấy nét ngay giữa lun ạ.

Chọn lật gương trước khi chụp mirror lockup

Quote Được gửi bởi danca View Post
    Chọn lật gương trước khi chụp mirror lockup
    Nó có tác dụng gì vậy ạ.
    Mình bấm nó, cái nó lật giữ lun, phải bấm thêm 1 lần nó mới bung ra