Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3

Chủ đề: Tân binh đang tập tành ạ!

Thumbs up Tân binh đang tập tành ạ!

Chào mọi người, em là tân binh muốn tập tành với máy ảnh, nhưng hok biết bắt đầu từ đâu, từ máy ảnh lens rồi nhiều thứ lắm, ai có thể cho em xin ít kinh nghiệm được không ạ. Em xin chân thành cảm ơn vô cùng xương máu ak

Nếu bác ở tphcm thì cà phê giao lưu chia sẻ kinh nghiệm với mình

Chào bạn☺ mình xin chia sẻ như thế này:
    1. Trong võ lâm có 2 đại môn phái lớn là Thiếu lâm & Võ Đan, nhiếp ảnh thì...Canon & Nikon. Ngoài ra còn có các môn phái khác nhỏ hơn như Nga My, Hoa Sơn, Côn Luân... = Pentax, Fuji, Olympus, Panasonic.
    Trong vài năm gần đây, thì lại xuất hiện 1 "tà phái" Minh giáo khg ai khác hơn chính là Sony. (Mới đọc Ỷ Thiên Đồ Long ký nên vẫn còn bị nhiễm :-)
    2. Sau khi mua lại hãng Minolta một thời gian, vào khoảng 2013 Sony khg sử dụng gương lật trong các dòng máy ảnh mà chuyển sang máy ảnh gương mờ (slt) & máy ảnh khg gương (mirrorless). Muốn biết máy nào là gương lật hay gương mờ thì xem ký hiệu của máy: Axxx (3 số) là gương lật như Canon & Nikon, Axx (2 số) vd a58, a77 là gương mờ. Đặc điểm nổi bật nhất của gương mờ và khg gương chính là ống ngắm điện tử, thay cho ống ngắm quang học của máy gương lật. Theo kinh nghiệm bản thân, ống ngắm điện tử rất có lợi cho các bạn mới vào nhiếp ảnh.
    Còn về máy khg gương thì ngoài ống ngắm điện tử, còn có lợi thế là nhỏ gọn. Nhưng khuyết điểm lớn nhất lại là pin. Phải thủ thêm 2-3 cục pin.
    3. Bạn có hướng đến/ yêu thích thể loại ảnh nào hơn? Túi tiền bạn nhiều hay ít?
    4. Canon & Nikon được lợi thế ở chỗ là ở VN nhiều người sử dụng nhất, nên khg hiếm hàng dùng rồi, so với Sony hay các hãng khác.

Kết luận: Nói chung, hãng nào hay máy nào đều chụp đc hình đẹp cả. Chỉ là tùy túi tiền & bạn tìm hiểu thêm chút để biết máy nào thích hợp với bạn hơn thôi. Còn về ống kính cũng quan trọng, nhưng còn tùy thể loại bạn thích chụp mới quyết định đc.
    Chúc bạn may mắn.