Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 15

Chủ đề: [Điểm chết - Dead Pixel] Vấn đề điểm chết sensor Canon 6D

[Điểm chết - Dead Pixel] Vấn đề điểm chết sensor Canon 6D

[Điểm Chết - Dead Pixel] Mình mới test máy Canon 6D về vấn đề điểm chết Pixel như hướng dẫn của Vchanenl trên Youtube là:

Bước 1: Đóng nắp máy body lại, tắt chức năng khử noise ở mục "Long exposure noise reduction", để iso cao nhất, tốc 30s để hâm nóng Sensor. Ấn chụp bức 1.

Bước 2: Bức 2 để iso 200, tốc 20s, ấn chụp.

Bước 3: Test trên bức ảnh chụp thứ 2 điểm xanh, điểm đỏ và điểm trắng mà mình thấy nhiều điểm chết quá @@ 7 điểm xanh, 10 điểm đỏ, 14 điểm trắng.

Máy mình mua mới chính hãng chụp mới có 3,5k shot, toàn chụp linh tinh trẻ con trong nhà là chính. Thế này thì ko biết máy lỗi hay như nào nhỉ? Mình nghĩ khả năng mới lấy máy ra khỏi cửa hàng đã bị như vậy rồi vì mình bảo quản máy rất kỹ.

Máy các bạn thử test theo cách trên xem có bị nhiều kiểu vậy không ạ? Mình lo quá!.

Chú ý: test máy phải tắt chức năng khử noise ở mục Long exposure noise reduction đi nhé. Ảnh chụp xong phải zoom lên hết mức mới nhìn thấy đc ạ. ( có thể xem trên body hoặc máy tính sẽ tốt hơn)
    Được sửa bởi Canon6DJP lúc 11:49 AM ngày 19-05-2017

Quote Được gửi bởi Canon6DJP View Post
    [Điểm Chết - Dead Pixel] Mình mới test máy Canon 6D về vấn đề điểm chết Pixel như hướng dẫn của Vchanenl trên Youtube là:

Bước 1: Đóng nắp máy body lại, tắt khử noise, để iso cao nhất, tốc 30s để hâm nóng Sensor. Ấn chụp bức 1.

Bước 2: Bức 2 để iso 200, tốc 20s, ấn chụp.

Bước 3: Test trên bức ảnh chụp thứ 2 điểm xanh, điểm đỏ và điểm trắng mà mình thấy nhiều điểm chết quá @@ 7 điểm xanh, 10 điểm đỏ, 14 điểm trắng.

Máy mình mua mới chính hãng chụp mới có 3,5k shot, toàn chụp linh tinh trẻ con trong nhà là chính. Thế này thì ko biết máy lỗi hay như nào nhỉ? Mình nghĩ khả năng mới lấy máy ra khỏi cửa hàng đã bị như vậy rồi vì mình bảo quản máy rất kỹ.

Máy các bạn thử test theo cách trên xem có bị nhiều kiểu vậy không ạ? Mình lo quá!.

Chú ý: test máy phải tắt chức năng khử noise ở mục Long Iso đi nhé. Ảnh chụp xong phải zoom lên hết mức mới nhìn thấy đc ạ. ( có thể xem trên body hoặc máy tính sẽ tốt hơn)
    Bạn à. ko ai chụp ở high iso mà phơi hết nên bạn làm chuyện này có vẻ hơi bị stupid. Nếu kiểm tra thì chỉ đến iso 400 là max lắm rồi. Còn highiso để tầm 1/20s là đủ vì nếu làm hơn thì ko có ý nghĩa thực tế. Vấn đề ở đây là nếu ko có ánh sáng vô sensor mà phơi lâu sẽ phát sinh noise, cái này về vấn đề điẹn tử gọi là nhiễu chứ ko có vấn đề gì. Khi nào bạn chụp ở điều kiện chụp bình thường mà xuất hiện điểm đó mới đáng ngại. Còn phơi lâu thì bật khử nhiễu là điều đương nhiên, nếu bạn tắt thì thấy nhiễu là điều hiển nhiên.
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Quote Được gửi bởi ILO AC&T View Post
    Bạn à. ko ai chụp ở high iso mà phơi hết nên bạn làm chuyện này có vẻ hơi bị stupid. Nếu kiểm tra thì chỉ đến iso 400 là max lắm rồi. Còn highiso để tầm 1/20s là đủ vì nếu làm hơn thì ko có ý nghĩa thực tế. Vấn đề ở đây là nếu ko có ánh sáng vô sensor mà phơi lâu sẽ phát sinh noise, cái này về vấn đề điẹn tử gọi là nhiễu chứ ko có vấn đề gì. Khi nào bạn chụp ở điều kiện chụp bình thường mà xuất hiện điểm đó mới đáng ngại. Còn phơi lâu thì bật khử nhiễu là điều đương nhiên, nếu bạn tắt thì thấy nhiễu là điều hiển nhiên.
    Mình để iso 200 phơi 20s đấy chứ. Test trên ảnh đấy, mình zoom hết mức thấy mấy điểm chấm bằng đầu kim và thống kê chi tiết ra được từng ấy điểm. Nhưng mình có đọc trên Tinhte thì đấy cũng không phải Dead Pixel thì phải. Mới đọc được bài này trên Tinhte thì ra đấy là hotpixel do đẩy Iso cao hoặc phơi sáng lâu. Chứ Dead pixel phải luôn xuất hiện dù có tốc cao hay iso thấp và nó có màu tối cơ bác ạ, lâu nay anh em vẫn tưởng nhầm màu đỏ, xanh, trắng là Dead nhưng thực ra không phải, đó có thể là stuck pixel hoặc hot pixel: https://tinhte.vn/threads/the-nao-la...ixels.2663495/

Bác nào cùng 6D test điểm xanh, đỏ cho em tham khảo kết quả nhé. Dùng sau một thời gian lại hiện thêm điểm xanh đỏ chỗ khác các bác ạ.

thực ra máy các hãng làm đều có 1 số lượng dead/hot pixel nhất định chứ không phải con nào cũng hoàn hảo. mình mua 5D3 LBM mới cứng cũng bị 1-2 điểm dead pixel và hot pixel, sau thử cách cho mirror up để khoảng 10 ph thì các điểm đấy lại biến mất???? ( vẫn đóng nắp máy bình thường ). đến bây giờ cũng ngại test lại vì chả ảnh hưởng gì mà nhiều khi do mình cứ để ý. Nó cũng như bụi trong viewfinder thôi, mới đầu khó chịu vì để ý sau 1 tg chụp thì chả quan tâm nữa. Vì cứ lo chụp ai lại đi lo mấy điểm deadpixel hay bụi mà không ảnh hưởng tới chất lượng ảnh của mình )
    “A photograph is shaped more by the person behind the camera than by what’s in front of it”

Quote Được gửi bởi ryuflatron View Post
    thực ra máy các hãng làm đều có 1 số lượng dead/hot pixel nhất định chứ không phải con nào cũng hoàn hảo. mình mua 5D3 LBM mới cứng cũng bị 1-2 điểm dead pixel và hot pixel, sau thử cách cho mirror up để khoảng 10 ph thì các điểm đấy lại biến mất???? ( vẫn đóng nắp máy bình thường ). đến bây giờ cũng ngại test lại vì chả ảnh hưởng gì mà nhiều khi do mình cứ để ý. Nó cũng như bụi trong viewfinder thôi, mới đầu khó chịu vì để ý sau 1 tg chụp thì chả quan tâm nữa. Vì cứ lo chụp ai lại đi lo mấy điểm deadpixel hay bụi mà không ảnh hưởng tới chất lượng ảnh của mình )
    Thanks bác, cách này rất hay đúng là hết thật bác ạ !!! Tại em mới mua máy lần đầu nên hơi để ý cái này ạ, em cũng mua mới đập hộp LBM. Bác có kinh nghiệm cho em hỏi thêm là Screen LCD máy em có hiện lên một chấm sáng rất nhỏ, phải để trên nền ảnh đen mới thấy. Không biết có phải điểm chết màn hình không bác nhỉ? lỗi đấy có được bảo hành không bác? Máy mới chụp được 2-3 tháng mà em nhiều cái hoang mang quá. Cảm ơn bác !

chắc Deadpixel đấy bác ) trước 6D của mình cũng bị nhưng sau mình cũng chả để ý nữa ) nếu chỉ 1 pixel thì sẽ không được bảo hành đâu, mà kể cả bảo hành nó cũng bung máy để thay màn khác cho mình chứ ko phải đổi lại máy. Mà bung máy thì không nên bác ạ, bác cứ kệ nó đi cứ chăm mang máy đi chụp 1 thời gian sẽ quên luôn
    “A photograph is shaped more by the person behind the camera than by what’s in front of it”

Quote Được gửi bởi ryuflatron View Post
    chắc Deadpixel đấy bác ) trước 6D của mình cũng bị nhưng sau mình cũng chả để ý nữa ) nếu chỉ 1 pixel thì sẽ không được bảo hành đâu, mà kể cả bảo hành nó cũng bung máy để thay màn khác cho mình chứ ko phải đổi lại máy. Mà bung máy thì không nên bác ạ, bác cứ kệ nó đi cứ chăm mang máy đi chụp 1 thời gian sẽ quên luôn
    Ẹc chán nhỉ, máy móc mới mua mà thế này hơn chán, đành bỏ mặc làm ngơ vậy. Thanks bác !

Quote Được gửi bởi Canon6DJP View Post
    Ẹc chán nhỉ, máy móc mới mua mà thế này hơn chán, đành bỏ mặc làm ngơ vậy. Thanks bác !
    6D chất lượng hoàn thiện không được như dòng 5D đâu ) các hãng cũng có cách để bán hàng của mình chứ :3 kể cả 5D3 của mình giờ sử dụng tấm nền SI tĩnh điện nên thay lens không cẩn thận là bụi vào VF ngay ) chứ không phải weatherseal hoàn toàn chống bụi chống nước đâu :3 càng hiện đại thì càng khó để chống chịu hoàn hảo

Mới mua máy thì hay lăn tăn băn khoăn, chụp mãi rồi thì cũng quên đi vì nó chả làm sao cả

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng