Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 14

Chủ đề: [by JL] Full Frame vs crop - Chọn máy nào thích hợp hơn?

[by JL] Full Frame vs crop - Chọn máy nào thích hợp hơn?

Full Frame vs Crop là đề tài tất cả những ai bắt đầu nhiếp ảnh đều thắc mắc. Khg biết nên mua máy FF hay máy Crop.
    Mình xin chia sẻ video "FF vs crop" này với một góc nhìn khác đơn giản hơn để các bạn xem thử.
    Nếu thích mong các bạn vào trang youtube mình để like & subscribe ủng hộ dùm :-)

hm...

Mình hiện đang xài 2 loại máy. 1 FF dslr và 1 crop mirroless. Mình chỉ xài FF khi chụp trong studio và chụp cận để lấy nhiều chi tiết. Đối với chụp outdoor mình chỉ xài crop mirroless. Câu hỏi đặt ra: nếu chi tiết trên crop ít hơn thì tại sao lại sử dụng để chụp chân dung ngoài trời? Chi tiết ít hơn không có nghĩa là không nét. Khi chụp chân dung ngoài trời đa số là mở khẩu để xóa phông. Như vậy đối với việc chi tiết kém hơn là một lợi thế về làm da. Điều này không phải ai cũng công nhận.

Quote Được gửi bởi AmatuerFoto View Post
    Mình hiện đang xài 2 loại máy. 1 FF dslr và 1 crop mirroless. Mình chỉ xài FF khi chụp trong studio và chụp cận để lấy nhiều chi tiết. Đối với chụp outdoor mình chỉ xài crop mirroless. Câu hỏi đặt ra: nếu chi tiết trên crop ít hơn thì tại sao lại sử dụng để chụp chân dung ngoài trời? Chi tiết ít hơn không có nghĩa là không nét. Khi chụp chân dung ngoài trời đa số là mở khẩu để xóa phông. Như vậy đối với việc chi tiết kém hơn là một lợi thế về làm da. Điều này không phải ai cũng công nhận.
    Cám ơn bạn chia sẻ :-) Bạn sử dụng FF & crop cùng lúc vì bạn hiểu và biết tại sao lúc bạn cần crop, lúc cần FF cho công việc/mục đích của bạn.

Mình nghĩ cũng còn nhiều bạn đang tập nhiếp ảnh, và nghĩ là phải "nâng cấp" lên FF thì tay nghề/ ảnh chụp của mình cũng sẽ nâng cấp theo. Và đó cũng là lý do mình làm video chia sẻ ở trên, để cho thêm một suy nghĩ là chưa chắc cầm máy FF là sẽ chụp được hình đẹp hơn :-)
    hm...

Quote Được gửi bởi AmatuerFoto View Post
    Mình hiện đang xài 2 loại máy. 1 FF dslr và 1 crop mirroless. Mình chỉ xài FF khi chụp trong studio và chụp cận để lấy nhiều chi tiết. Đối với chụp outdoor mình chỉ xài crop mirroless. Câu hỏi đặt ra: nếu chi tiết trên crop ít hơn thì tại sao lại sử dụng để chụp chân dung ngoài trời?
    Đúng rồi Bác ah. Chụp trong nhà thiếu sáng thì dùng FF ngon hơn. Ngoài trời đủ (dư) sáng thì crop/ FF khó phân biệt ( ngoại trử dân sành). Khi chơi tới Dop mỏng thì mới cần tới FF.

câu này mình thấy không đúng, một bức ảnh chụp bằng FF hay crop ở ngoài sáng, thì FF vẫn cho cùng chất ảnh tốt hơn, với điều kiện cùng lens

Bác thớt nói cảm giác thấy thốn thốn kiểu gì ấy. Trong mọi trường hợp thì FF hơn hẳn CF mọi mặt. Ko có xiền đành chịu thôi.

Đơn cử ngoài trời chụp ko có phụ kiện gì thì nếu chênh sáng quá lớn sẽ thấy sự khác biệt ngay.
    Kẻ săn tìm khoảnh khắc

Cám ơn bác blackcat66 & lionheart19239 ghé xem và cho comment :-)

1. Như em đã chia sẻ ở trên là cũng có những bạn chụp ảnh nghĩ là nâng cấp lên FF thì tự nhiên hình của mình sẽ đẹp hơn. Nhưng thực chất các bác có lẽ cũng đồng ý là tấm ảnh đẹp khg phải do máy, mà do người điều khiển máy. Và còn tùy theo thể loại mình chụp là gì. Ảnh chụp ra dùng làm gì...vv
    Thay vì $ đầu tư vào FF để có "chất ảnh tốt hơn" thì sao khg mua một lens tốt và bỏ thời gian đi du lịch đây đó để thêm cơ hội học hỏi thực hành chụp ảnh đẹp hơn. Hoặc bỏ chút thời gian học Lightroom để xử lý hậu kỳ cũng rất quan trọng.

Trên Youtube kênh DigitalRevTV có các video "Pro Photographer, Cheap Camera Challenge" rất hay. Họ thách thức một NAG pro và cho họ một máy camera rẻ tiền (nhiều khi chỉ là một máy đồ chơi cho con nít) để chụp ảnh theo thể loại sở trường của họ. Các bác thử xem kết quả của họ từ các chiếc máy đó ra sao.

2. Còn về bác lionheart19239 nói rằng FF hơn crop mọi mặt thì em nghĩ khg đúng. Em nghĩ là máy FF hơn máy crop ở NHIỀU mặt nhưng khg hẳn mọi mặt, nhất là hiện nay các dòng máy crop cho Semi-Pro chưa chắc thua gì các máy FF. Chẳng hạn 7D2, D500, a6500, GH5, X-T2...

Em có video này review 6D2 từ TheCameraStoreTV. Em khg muốn các bác nghĩ là em chê 6D nha :-)
    Chỉ muốn các bác kéo đến 9:25 để xem sự khác biệt DR của 6D & X-T20. Ý của em đơn giản là cho dù máy FF vẫn có khuyết điểm.

Kết luận: Nếu các bác biết tại sao và thấy cần phải chuyển sang FF thì cứ việc, đâu ai cấm :-) Chỉ là những ai muốn chuyển FF vì nghĩ là hình sẽ đẹp hơn thì nên suy nghĩ lại. Có thể ảnh cho ra chất lượng hơn, nhưng quan trọng vẫn là người sử dụng máy. Máy nào cũng có ưu + khuyết điểm nên tuỳ nhu cầu của mình mà quyết định máy nào thích hợp hơn cho mình thôi.
    hm...

Kênh Youtube của Tony and Chelsea Nothrup cũng có từng nói. Nhìn chung thì với dân chuyên nghiệp, cần ảnh chất lượng càng cao càng tốt thì Full Frame gần như hơn ở mọi mặt, nhưng có 1 số điểm không bao giờ bằng được crop đơn giản là vì... crop có sensor nhỏ hơn, VD như

1. Full frame DSLR thường khó có khả năng burst nhanh được như crop, đơn giản với cropped sensor thì dữ liệu phải xử lí cũng sẽ ít hơn, nên thời gian xử lí sẽ ngắn hơn và có thể chụp liên tục nhanh hơn

2. Nếu cần chụp ở cự li xa thì crop lí tưởng hơn, vì lens 500mm chẳng hạn lên crop có thể trông như 750mm, tức là với ra được xa hơn. Cùng 1 số MP thì nếu chụp bằng máy crop, giả sử mình phải crop đi nửa cái ảnh chẳng hạn, thì với full frame cùng 1 lens sẽ phải crop di khoảng 3/4 cái ảnh. Vậy nếu sensor crop và full frame cùng là 20 MP đi, thì ảnh sau khi crop của máy crop (ví dụ D500) sẽ còn khoảng 10MP, còn ảnh crop từ máy FF sẽ là 5MP, vậy trong trường hợp này thì máy crop sẽ giữ được nhiều chi tiết hơn

Vì thế tóm lại nếu chụp thể thao hay hoang dã thì dùng máy crop tốt hơn vì có thể có tiêu cự xa hơn và nếu cần crop ảnh thì chi tiết cũng tốt hơn, chưa kể cộng với lí do (1) là frame rate cao hơn nữa (hội mirrorless dùng electronic shutter thì dễ dính rolling shutter và banding hơn và nó là kiểu khác rồi)

Còn chụp chân dung hay phong cảnh thì tóm lại là FF hơn crop ở mọi mặt, khỏi bàn, do lợi thế về noise và dynamic range

Với anh em không chuyên nghiệp thì chắc chắn là không nên mua FF, tại lens của FF to, nặng và đắt hơn nhiều, trong khi những lens chuyên cho crop có thể đem lại chất lượng cực cao (Sigma 18-35 f1.8, Sigma 50-100 f1.8, Sigma 17-50 f2.8, Canon 40 f2.8, Nikon 35 f1.8...) mà lại nhỏ gọn và rẻ hơn

@Quangtpham,

1. Em đồng ý mục 1, nếu gắn cấu hình của FX lên DX.

2. Theo em, tiêu cự là vật lý, không thay đổi dù gắn lên FX/DX. Việc gắn lens FX lên body DX không giúp người chụp với xa hơn được, chỉ giúp không phải crop bớt đi mà thôi (phần màu xám ngoài khung ngắm).

Nó không giống như việc gắn TC để tăng tiêu cự vật lý.

3. FX luôn lợi thế hơn DX nếu bỏ qua yếu tố tài chính.
    Ô Mai Gát

2. Tiêu cự ống kính không thay đổi, em đồng ý, nhưng kích cỡ của chủ thể trong khung ảnh thì thay đổi, và đấy là điều em đang muốn nói.

Crop sensor sẽ làm chủ thể chiếm được nhiều phần trong khung ảnh hơn, vậy nếu bác cần crop ảnh để chỉ còn lại chủ thể thôi thì bác sẽ phải crop đi ít hơn

Vậy giả sử nếu 2 máy, 1 crop 1 full frame, cùng có số pixel như nhau và gắn cùng 1 lens thì với việc chụp bằng máy crop và crop đi ít hơn, bác sẽ giữ được nhiều pixel hơn => nhiều chi tiết hơn

Còn đuơng nhiên nếu bác so 1 cái crop 20MP kiểu D500 với 1 cái full frame 50MP như Canon 5DS thì lượng chi tiết sẽ như nhau, nhưng quay lại yếu tố (1) thì cái D500 burst nhanh hơn nhiều nên xác suất ra ảnh đẹp cũng cao hơn nữa

3. Kích cỡ và cân nặng cũng nên được cân nhắc chứ bác, nếu chụp không chuyên và muốn vác đi du lịch hay chụp ảnh người thân. 2 cái body có thể không chênh nhau nhiều nhưng thêm 2-3 cái lens cho đủ dải tiêu cự là khác biệt lắm.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng