Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: hỏi về chế charger battery

hỏi về chế charger battery

mình có 2 cục pin sony loại dùng cho camcorder ngày xưa dung lương 20Wh 7.2V . trước giờ toàn charger bằng cách cắm pin vào máy rồi cắm diện charge qua máy . giờ mua 1 cái wall charger nhưng nó chỉ có 600mA 3.5 V- 8.5V output khi cắm vào chỉ có đèn báo trên charger sáng thôi , còn đèn báo trên battery ko sáng , charge rất lâu mới đầy 1 cục

mình mới dùng 1 cái charger của canon G2 thường charge cho pin loại dùng cho 3-4-50D output nó 9.4V -2.7A chế lại dùng để charge 2 cục 1 lúc

khi mình chưa cắm điện mà cắm 2 cục pin vào thì có hiện tượng cục mạnh charge cho cục yếu .( 1 cục đèn trên pin ko báo . 1 cục đèn trên pin báo đang được charge nên mình nghĩ nó charge lẫn nhau

Cắm điện vào , 2 cục đều sáng đèn báo charge . vậy mình muốn hỏi là

1- charge 2 cục pin 1 lúc có được ko , có gì nguy hiểm ko . vì mình có đọc 1 bài nói là 2 cục pin dự phòng charge cho nhau thì coi chừng nó nóng quá và có thể nổ v.v mình thấy như cái dual charger của dòng 1Dx canon nó cũng ko charge 2 cục 1 lúc ,mà chỉ charger lần lượt thôi . phải chăng là có trở ngại nếu 2 cục cùng charge
    2- tại sao cùng 1 loại pin lithium diện áp 7.2V mà đồ charger có loại output có 8.5V có loại 9.5V có loại 7.5V ,! vậy có gì lợi hại ở đây ko
    3 - nếu charge 2 cục 1 lượt được thì cứ kệ nó khi nào đầy thì rút cả 2 , hay cục nào đầy phải rút ra trước
    4- sao khi charger bằng cái wallcharger thì đèn trên cục pin nó ko sáng , mà cắm vào cái charger canon nó lại lên đèn báo trên pin

bạn nào rành rẽ xin trả lời giùm cám ơn nhiều
    Được sửa bởi yashicanon lúc 08:13 AM ngày 03-05-2017
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

1. Các mạch charge tốt thường cách ly 2 cục pin bằng 2 con diod - cho dù charge lần lượt hay cùng lúc.
    Do charge Canon G2 không cách ly nên có hiện tượng "nhồi" - không nên vì cả 2 cùng nóng và không hiệu quả.
    2.Tùy theo nhà chế tạo pin mà có mạch ổn định trong pin và charge => pin hãng nào xài charge hãng đó là tốt nhất.
    3. Charge tốt thì khõe (lúc nào rút ra cũng OK và ngược lại, phải canh để rút pin.
    4. Tùy theo mạch bên trong pin và charge
    Chúc Bình An
    FaceBook

cám ơn T có thể chỉ cho mình cách gắn diot thế nào để cách ly 2 cục pin , và xài loại diot cỡ nào thì ok . hiện giờ thì mình dang nối 2+ với nhau 2- voi nhau , sau đó nối vào +- của output charger
    hồi này còn đạp chụp đều chứ hihi

Quote Được gửi bởi yashicanon View Post
    cám ơn T có thể chỉ cho mình cách gắn diot thế nào để cách ly 2 cục pin , và xài loại diot cỡ nào thì ok . hiện giờ thì mình dang nối 2+ với nhau 2- voi nhau , sau đó nối vào +- của output charger
    hồi này còn đạp chụp đều chứ hihi
    Dạ, em vẫn cố gắng dành thời gian cho đạp, nhưng gia đình đang có nhiều bận rộn, nên ít đạp hơn xưa.
    Mạch như thế này nè anh
    Chaege by quangtoai64, on Flickr

Note:
    Chúc Bình An
    FaceBook

Diode có cần công xuất lớn không T
    Thanks

Anh tính dòng charge: VD cục pin 2500mAh, CS charge xem như 120% tức khoảng 3000mAh, charge trong 2h đầy tức là khoảng 1500mA = 1.5A. Anh cần diode chịu CS gấp đôi tức khoảng 3A - 5A là diode vỏ nhựa được rồi anh.
    Diode vỏ nhôm thường ~10A trở lên.

Nếu anh muốn tiết kiệm diện tích và tản nhiệt tốt, ành mua diode cầu vỏ nhôm, rồi bắt vào miếng nhôm tản nhiệt theo nguyên lý:
    - Cực (+) của charge bắt vào cực (-) cuả diode cầu, mỗi 1 trong 2 chân AC (~) bắt vào cực (+) battery.

Diodecau by quangtoai64, on Flickr
    Được sửa bởi 11002 lúc 12:14 AM ngày 04-05-2017
    Chúc Bình An
    FaceBook

Cảm ơn em nhiều 👍👍**********

Em không thiên về kỹ thuật điện nhưng em đọc bài đầu tiên của anh. Cách sạc đúng theo em là không nên sạc thẳng vào pin ở trong máy mà mang ra cục sạc AC riêng. Ở đây, anh nên dựa vào model pin của anh (hay model của camcorder của anh) mà mua sạc AC cho đúng ở ebay vì em nghĩ rằng anh nên sạc đúng dòng điện của nó, không nên lấy cái khác dòng mà sạc vào. Rủi ro nổ lớn thì cũng không nhiều đâu nhưng khả năng lớn là nếu dùng sai sạc dòng lớn hơn thì nó sẽ hỏng pin của anh mà anh không biết, nếu dòng thấp hơn là nó sẽ không sạc đủ và theo thời gian lâu những cell không sạc nó sẽ chết không giữ điện và pin của anh cũng sẽ dần dần chết theo. Cái này là do kinh nghiệm của em dùng sạc dòng N và không N của máy Canon pro. Em nghĩ là wall charger đúng dòng điện của cái anh hỏi không đắt đâu, anh nên mua và đừng nên làm theo cách rủi ro anh nói trên.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Nói như em cũng đúng .lúc mua máy nó ko kèm cái wallcharger mà bắt mình cắm vào máy charge ! kể cả máy canon G2 cũng vậy !!!

anh cũng đã mua cái wallcharge cho model pin này nhưng công suất của nó rất nhỏ chỉ 600mA thôi ! trong khi pin của anh tới 20Wh lận ! cái walcharge này có lẽ chỉ thích hợp với loại pin dung lượng nhỏ thôi ,vì model pin này nó có tới 2 loại ,(giống như pin LPE4 VÀ LPE4N vậy).nó cũng charge nhưng rất lâu và khá nóng khi tải cục pin lớn .

trong khi anh dùng cái charger của canon này .nó cũng dùng để charger cho loại pin lithium như của anh chỉ khác mỗi cái là công suất của nó lớn hơn nên charger nó sẽ ok hơn , giống như mình xài charger của iphone cho ipad sẽ ko good nhưng ngược lại thì ok . anh có đọc trên cái charger sony xài cho khi cắm vào máy để charge cho pin này thì nó y như nhau chỉ khác là sony 1.7A còn canon là 2.4A thôi

anh nghĩ nó cũng giống như khi mình dùng cục charger của ipad cho điện thoai samsung . nên cũng ok .

thân mến
    Được sửa bởi yashicanon lúc 05:08 PM ngày 04-05-2017

Mình đã dùng cục sạc của Ipad cho pin BB9630 ( đổi dây) và bị phù pin do dòng cao hơn quy định nhà sx.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng