Trang 20 / 47 Đầu tiênĐầu tiên ... 10181920212230 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 191 đến 200 / 465

Chủ đề: Góc ảnh OM-D

Quote Được gửi bởi nguoitiensu View Post
    bác Zorro ơi, hiện tại em có ông bạn Nhựt bổn cầm con E-M1 này qua đây chơi, em cầm thấy thích quá, nói chung bên ngoài là ưng rồi, nếu muốn mua hàng used có thể nhờ vả được. Bác cho hỏi trong quá trình sử dụng, con này có gì làm bác thấy bất tiện hoặc chưa hài lòng không? bác đánh giá về chất lượng và độ phong phú lens cho con này thế nào? Cảm ơn bác nhiều!
    Chất lượng dòng máy OM-D của Olympus thì khỏi phải bàn bác ạ. Lens hệ m43 rất phong phú, từ rẻ bèo đến cực đắt đều có cho bác lựa chọn. Con E-M1 trước đây e xài hầu như k có gì đáng phàn nàn, chỉ có mấy cái để lưu tâm: pin mau hết (bệnh chung của máy mirrorless) nên phải mua thêm vài cục pin dự phòng, do báng cầm của E-M1 lớn nên máy k nhỏ gọn, gần bằng DSLR cở nhỏ rồi, đó là lý do e chuyển về E-M10II

OMD11707.jpg by Zorro Tran, on Flickr

Quote Được gửi bởi zorrotran View Post
    Chất lượng dòng máy OM-D của Olympus thì khỏi phải bàn bác ạ. Lens hệ m43 rất phong phú, từ rẻ bèo đến cực đắt đều có cho bác lựa chọn. Con E-M1 trước đây e xài hầu như k có gì đáng phàn nàn, chỉ có mấy cái để lưu tâm: pin mau hết (bệnh chung của máy mirrorless) nên phải mua thêm vài cục pin dự phòng, do báng cầm của E-M1 lớn nên máy k nhỏ gọn, gần bằng DSLR cở nhỏ rồi, đó là lý do e chuyển về E-M10II
    Cảm ơn bác thật nhiều nhé, có lẽ em sẽ thử con này. Em dùng đi du lịch chày cối. Bác có đề cử lens nào dành cho chân dung mờ phông và lens nào phong cảnh trong tầm giá <10tr không

Cảm ơn bác thật nhiều nhé, có lẽ em sẽ thử con này. Em dùng đi du lịch chày cối. Bác có đề cử lens nào dành cho chân dung mờ phông và lens nào phong cảnh trong tầm giá <10tr không
    Mua E-M1 thì làm luôn con lens 12-40 pro bác ạ, hơn 10tr 1 chút, nhưng quá ngon, đáng từng đồng. Bộ này đúng tiêu chí nồi đồng cối đá để đi chinh chiến.

OMD91368.jpg by Zorro Tran, on Flickr

Mua E-M1 thì làm luôn con lens 12-40 pro bác ạ, hơn 10tr 1 chút, nhưng quá ngon, đáng từng đồng. Bộ này đúng tiêu chí nồi đồng cối đá để đi chinh chiến.
    cảm ơn bác rất nhiều, đã follow Flickr chúc bác mỗi ngày thêm nhiều ảnh đẹp!

cảm ơn bác rất nhiều, đã follow Flickr chúc bác mỗi ngày thêm nhiều ảnh đẹp!
    Bác có cần tìm hiểu thông tin, tư vấn... các thứ về Olympus thì vào đây:

https://www.facebook.com/groups/olym...?ref=bookmarks

Mua bán máy và lens hệ m43 thì vào đây:

https://www.facebook.com/groups/m43vnmarket/

OMD91397.jpg by Zorro Tran, on Flickr

OMD91377.jpg by Zorro Tran, on Flickr

Bác có cần tìm hiểu thông tin, tư vấn... các thứ về Olympus thì vào đây:

https://www.facebook.com/groups/olym...?ref=bookmarks

Mua bán máy và lens hệ m43 thì vào đây:

https://www.facebook.com/groups/m43vnmarket/
    không biết nói gì hơn là cảm ơn bác. Hiện tại 2 hôm nay em đã mượn dc con E-M1 này để test:

về vỏ body và màn lcd cũng như evf thì em quá ưng, cảm giác cầm nắm cũng chắc chắn và đặc biệt là chống rung 5 trục, em phơi sáng 4s cầm tay mà ảnh ra tưởng như tripod, quả này đi du lịch thì từ sáng đến tối ko lo rồi. Duy có 1 điều là ko hiểu sao, hay hình như với cái lens lumix 20 f1.7 của chủ nhân này, AF tracking hoạt động hơi chán, đôi khi tracking nó thường nhảy loạn lên rồi trượt từ từ ra khỏi object, ngoài ra khi đã bắt dc object rồi, object chuyển động thì nó bám theo nhưng lấy nét lại rất chậm. Em test thử chụp kiểu panning thì ko tài nào làm lại dc 1 tấm nào như con A6000 cũ, mặc dù em chụp test ban ngày và cũng khá nắm thông số tốc để chụp kiểu này:

https://flic.kr/p/223XkUf (em post link để tránh ảnh vào đây làm nhiễu topic của bác)

Bác có lời khuyên nào không?

E xài A6000 trước khi chuyển sang OM-D bác ạ. EM1 e xài cũng được mấy tháng trước khi bán đổi máy khác. Có 2 điểm như thế này:

- Thứ nhất, tracking AF là điểm yếu của máy Olympus và m43 nói chung (trừ mấy con khủng long mới ra như EM1II hay G9 chưa được sờ nên k dám nói). Ngay cả EM1 có tích hợp phase detection AF nhưng xài thực tế e vẫn thấy là thua kém A6000 khá nhiều. Và tốt nhất là bác xài AF-C thôi, đừng xài tracking vì nó rất chậm, khó xài được trong thực tế khi vật chuyển động nhanh.

- Thứ hai, con lens 20 là có thể nói là lens lấy nét cùi nhất trong hệ m43, chụp ảnh tĩnh đã khá chậm rồi, bác đem nó đi panning thì thôi rồi lượm ơi.

OMD40415.jpg by Zorro Tran, on Flickr

E xài A6000 trước khi chuyển sang OM-D bác ạ. EM1 e xài cũng được mấy tháng trước khi bán đổi máy khác. Có 2 điểm như thế này:

- Thứ nhất, tracking AF là điểm yếu của máy Olympus và m43 nói chung (trừ mấy con khủng long mới ra như EM1II hay G9 chưa được sờ nên k dám nói). Ngay cả EM1 có tích hợp phase detection AF nhưng xài thực tế e vẫn thấy là thua kém A6000 khá nhiều. Và tốt nhất là bác xài AF-C thôi, đừng xài tracking vì nó rất chậm, khó xài được trong thực tế khi vật chuyển động nhanh.

- Thứ hai, con lens 20 là có thể nói là lens lấy nét cùi nhất trong hệ m43, chụp ảnh tĩnh đã khá chậm rồi, bác đem nó đi panning thì thôi rồi lượm ơi.
    Rất cảm ơn thông tin hữu ích của bác

OMD11712.jpg by Zorro Tran, on Flickr

Trang 20 / 47 Đầu tiênĐầu tiên ... 10181920212230 ... Cuối cùngCuối cùng