Trang 5 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 345
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 50

Chủ đề: Tư vấn chọn len Nikon 16-85 cũ và len Nikon 18-140 mới

Quote Được gửi bởi suicune221 View Post
    À cái này thì bạn phải chỉnh contrast lên tí sẽ hết mờ. Nhất là khi chụp raw, ảnh khi đọc bằng software khác sẽ thấy mờ. Phải qua hậu kì tí.

16-85 thực ra là một ống rất tiện dụng, chất ảnh cũng tuyệt vời, trên dòng crop thì khó lens zoom nào qua được.
    Giá cao hơn không chỉ vì chất ảnh, vì độ tiện dụng (góc 16 hơn 18 kha khá), vì cái build, focus, chống rung. Nhiều thứ lắm bạn à. Giữa 2 lens tốt, chỉ cần chất ảnh hơn nhau một tí, khó để nhận thấy thì giá đã khác biệt nhiều rồi.

Ví dụ đơn giản như 70-300 VR, chủ yếu hơn 55-300VR về mặt focus, nhưng giá cao hơn nhiều.
    Cảm ơn bác đã cắt nghĩa. Vậy mình yên tâm sử dụng ống cũ này.

Quote Được gửi bởi arc_halo View Post
    Bác vào trong picture style ấy,ở mỗi mục standard, vidid, landscape, portrait ..v..v.. Bác nhấn nút sang phải để chỉnh situration, contrast, sharpness ..v..v..cho từng style riêng là đc.
    Mình đã tìm thấy rồi, ở mục standard mình chỉnh độ sắc nét lên 1 mức và contrast lên 1 mức, như vậy chắc ok nhỉ

Quote Được gửi bởi KhoiKhang View Post
    Mình đã tìm thấy rồi, ở mục standard mình chỉnh độ sắc nét lên 1 mức và contrast lên 1 mức, như vậy chắc ok nhỉ
    Sharpness thì ko tăng cũng đc, vì có thể làm ảnh bị gai góc lăm.
    Ah bác để ý cái active d-lighting nữa, nhiều khi kích hoạt cái này cũng khiến ảnh bị suơng.
    D7k 35/85/70-210/17-50

muốn nét thì cứ đẩy độ sắc nét lên gần max cũng chả sao cả. chỉnh sao thấy vừa mắt mình là đc rồi. mà chơi nhiếp ảnh phải học thêm pts hoặc ligtroom. rất ít hình chưa qua hậu kìa mà đẹp đc

Cảm ơn các bác trên diễn đàn đã nhiệt tình chỉ giáo, để thực hành thời gian xem sao.

Tăng contrast thì OK , con sharpness tăng nhẹ thôi, tăng cao quá ảnh sẽ bị gai nhìn rất khó chịu, tôi thường chup Landscape
    Nếu dùng Picture Style Portrait thì thường sharpness sẽ giảm nhiều - mặc định đấy

Một ảnh tôi chụp với len AI 28F2 mở hết khẩu - anh chỉ chống spam thôi

Tôi chụp Raw nên dễ dàng thay đổi sau khi đã chụp, ảnh trên nhung giảm EV xuống sẽ thế này

Được sửa bởi hiendiep lúc 07:37 AM ngày 04-05-2017

Quote Được gửi bởi hiendiep View Post
    Tăng contrast thì OK , con sharpness tăng nhẹ thôi, tăng cao quá ảnh sẽ bị gai nhìn rất khó chịu, tôi thường chup Landscape
    Nếu dùng Picture Style Portrait thì thường sharpness sẽ giảm nhiều - mặc định đấy

Một ảnh tôi chụp với len AI 28F2 mở hết khẩu - anh chỉ chống spam thôi

Tôi chụp Raw nên dễ dàng thay đổi sau khi đã chụp, ảnh trên nhung giảm EV xuống sẽ thế này

Cảm ơn hình tham khảo của bác, để mình chỉnh lại sharpness. Mình tăng giá trị này hơi cao nên chụp hình mặt thấy người nhìn hơi ghê. Hihihi. Có kinh nghiệm gì nhờ các bác hướng dẫn thêm nhé.

Cảm ơn các bác đã nhiệt tình.

Chào các Pro trong diễn đàn,
    Mình có vấn đề này nhờ các Pro giúp với.
    Khi nhìn qua viewfinder, thấy vài sợi vải trong ống ngắm, mình mở focus screen và thổi bụi thì các sợi vải kg còn nữa nhưng các hạt bụi nhỏ thì vẫn còn. Sau đó mình lấy vải lau kính đeo mắt lau focus LCD nằm trên focus screen. Nếu lau như vậy thì có ảnh hưởng gì tới việc lấy nét không?
    Sau khi lau focus LCD, các hạt bụi cũng kg hết, nhìn qua viewfinder thấy khó chịu quá.
    Các pro nào có cách xử thế nào kg, in chỉ giáo.
    Cảm ơn các pro.

Quote Được gửi bởi KhoiKhang View Post
    Chào các Pro trong diễn đàn,
    Mình có vấn đề này nhờ các Pro giúp với.
    Khi nhìn qua viewfinder, thấy vài sợi vải trong ống ngắm, mình mở focus screen và thổi bụi thì các sợi vải kg còn nữa nhưng các hạt bụi nhỏ thì vẫn còn. Sau đó mình lấy vải lau kính đeo mắt lau focus LCD nằm trên focus screen. Nếu lau như vậy thì có ảnh hưởng gì tới việc lấy nét không?
    Sau khi lau focus LCD, các hạt bụi cũng kg hết, nhìn qua viewfinder thấy khó chịu quá.
    Các pro nào có cách xử thế nào kg, in chỉ giáo.
    Cảm ơn các pro.
    Để chùi được bụi đó khó lắm, phải đưa ra thợ tháo kính trên mới vệ sinh được, máy của tôi cũng bị nhưng ... kệ nó, không ảnh hưởng tới chất lượng anh đâu mà lo
    Cái Focus screen chùi không khéo sẽ bị trầy vì nó không phải bằng thủy tinh, dễ trầy lắm.
    Nikon D200 - D300s - 50 1.8D ; 18-105VR; 55-200VR; AI 28F/2; Micro AI-s 55F/2.8; AI 300F/4.5;SB600;

Quote Được gửi bởi hiendiep View Post
    Để chùi được bụi đó khó lắm, phải đưa ra thợ tháo kính trên mới vệ sinh được, máy của tôi cũng bị nhưng ... kệ nó, không ảnh hưởng tới chất lượng anh đâu mà lo
    Cái Focus screen chùi không khéo sẽ bị trầy vì nó không phải bằng thủy tinh, dễ trầy lắm.
    Focus screen thì mình không lau chìu gì cả, chỉ lấy ra và dùng bóng thổi thôi.
    Nhưng vấn đề là trên focus screen có 1 tấm kính nữa gọi là Focus LCD (Hiển thị các điểm lấy nét, khu vực lấy nét v.v.v), mình đã lau chìu khô bằng vải lau kính. Nếu lau như vậy thì Focus LCD này có dễ bị trầy hay ảnh hưởng đến việc lấy nét không?

Nhân đây mình hỏi một tí, bụi này có vào trong Pentamirror không chỉ nằm ở kính phía sau ống ngắm?

Biết là bụi trong Viewfinder thì không anh hưởng đến chất lượng hình ảnh nhưng khó chịu quá.

Cảm ơn bác đã cảnh báo.
    Được sửa bởi KhoiKhang lúc 08:25 AM ngày 05-05-2017

Trang 5 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 345