Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: Cần tư vấn flash - Shanny SN600/Godox TT600

Question Cần tư vấn flash - Shanny SN600/Godox TT600

Chào các bác, hiện tại e đang dùng D7100, muốn mua 1 cái flash để chụp chơi (e không làm nghề) Nhu cầu của em là nghịch mấy kiểu ảnh art art , đặc biệt là đánh off-camera (e thích kiểu chụp để flash đằng sau mẫu). Thỉnh thoảng e cũng chụp hội nghị nhỏ ở công ty nên cũng cần iTTL vì e gà mờ k chụp M được :D
    E nghĩ mình sẽ mua flash trước, phụ kiện thì dần dần tìm hiểu sẽ mua thêm sau. E đang tìm hiểu 2 em flash trên, thấy hợp túi tiền hiện tại (tầm 2tr quay đầu, kèm pin) và dùng được với chức năng CLS mode của Nikon (dù em cũng chưa biết CLS mode nó dùng ra sao, nhưng hình như dùng mode này thì k cần mua thêm trigger, nhờ các bác thông não giúp???) Các bác nhiều kinh nghiệm có thể tư vấn giúp em chọn em nào trong 2 em này, hoặc có con nào hợp lý hơn không ạ. Em xin cảm ơn trước

Godox thì có vẻ bền với cũng ổn định hơn Shanny. Tuy nhiên tiền nào của đó thôi, những dòng flash TQ thì thời gian đầu khá ổn, nhưng càng về sau thì càng mất ổn định. Phần do chất lượng tụ không tốt, mà toàn thích thiết kế GN cao, kèm một loạt tính năng thời thượng để câu khách. Nếu bạn nhắm lâu dài thì mình nghĩ là để dành thêm tí mua SB600-SB700 là ổn theo như nhu cầu của bạn nói.

CLS là dùng sóng radio để kích flash, với điều kiện là Flash phải nằm phìa trước camera. Mình thì rất hiếm khi dùng, toàn dùng trigger, setup nhanh và ổn hơn.

Chúc bạn sớm mua được flash tốt và phù hợp.

E vote cho godox nhé, bọn này bây h tích hợp cục receiver trong flash luôn, nên chỉ cần mua thêm 1 cục transmitter nữa là đủ, nếu đã tính sài flash thì ko có chuyện dưới 2 cây đâu bạn, muốn đẹp thì 3 cái đổ lên, nên chơi godox khá tiện khi chỉ cần mua một cái transmitter (tất nhiên là transmitter của godox nhé) là ok.

Công suất cũng lớn, 60 thì phải, mình ko nhớ rõ nữa @@

Thấy giới thiệu là khi đánh off dùng trigger của hãng luôn thì đánh đc hss, quá phê ))

Thương hiệu của châu âu, có cái mác rất hawaii =)))

Còn lại thì e cũng ko rõ, bác thử tìm hiểu xem duration của con này có tốt ko, e chưa có tiền mua thêm flash nên chỉ nhìn chơi thôi, chưa ngâm cứu nhiều mấy cái khác. Nhưng giữa 2 bé mà bác chủ đang phân vân thì theo e là cứ godox mà vã :x

Haha, bác chưa mua thêm flash mà nghiên cứu có vẻ kĩ hơn em Em tìm review về cây godox đó nhưng thấy ít quá. Con shanny thì thấy nhiều bác khen hơn nhưng thấy review nước ngoài bảo là k dùng được CLS, và độ bền cũng kém, nên e hơi lo ngại :-ss
    Mà transmitter là cái j hả bác, nó có khác cái trigger k, e chưa rõ mấy vấn đề này lắm :(

Trigger là từ chỉ bộ thu phát tín hiệu đó bác, gồm transmitter và receiver đó bác.

Transmitter là cái cục phát gắn trên body còn receiver là cục nhận tín hiệu gắn trên flash, nếu dùng shanny bác phải mua cả 2, nếu mua 3 cái flash thì 3 cục receiver và transmitter thì chỉ cần 1 thôi, mỗi cục rẻ cũng tầm 6-800k, khá tốn kém, nếu chơi godox thì chỉ cần 1 cục transmitter của godox là chơi đc hết.

Nhớ hỏi xem cục transmitter nào hỗ trợ cho con flash bác mua là ok thôi.

Mình từng ôm cả Shanny SN600 (1tr500), Godox 860 (3tr), và Yongnou YN568 (2tr). Theo mình đánh giá thì Godox > Shanny > Yougnou.

Một số nhận xét:
    - Cây YN568 mình dùng có HSS, TTL nhưng khi đánh HSS trời nắng rất nhanh quá nhiệt, đành ngồi hóng. Shanny, Godox thì ko thấy tình trạng này.
    - Shanny SN600 có HSS, TTL. Không thấy bị tình trạng quá nhiệt. SN600 dùng tốt với cặp Trigger YN603 hoặc YN622. Nếu dùng với trigger Godox thì phải có Transmitter và Receiver mới được.
    - Godox TT860II thì có sẵn pin đi kèm, ko dùng pin tiểu. Công suất mạnh và có Receiver nên chỉ cần cục phát Godox X1 (900k) là có thể điều khiển được. Điều khiển công suất đèn từ cục phát luôn, ko cần phải manual trên đèn.
    - Đèn Godox khó khăn khi dùng với trigger của Yongnou, do tiếp xúc chân.

==> Nếu cần ổn định, dùng tốt lâu dài thì dùng Godox khá tốt, chênh lệch tiền cũng không nhiều như dùng đèn chính hãng Nikon/Canon. Còn không thì Shanny ok hơn là dùng Youngnou.

Quote Được gửi bởi hungnqsg View Post
    Mình từng ôm cả Shanny SN600 (1tr500), Godox 860 (3tr), và Yongnou YN568 (2tr). Theo mình đánh giá thì Godox > Shanny > Yougnou.

Một số nhận xét:
    - Cây YN568 mình dùng có HSS, TTL nhưng khi đánh HSS trời nắng rất nhanh quá nhiệt, đành ngồi hóng. Shanny, Godox thì ko thấy tình trạng này.
    - Shanny SN600 có HSS, TTL. Không thấy bị tình trạng quá nhiệt. SN600 dùng tốt với cặp Trigger YN603 hoặc YN622. Nếu dùng với trigger Godox thì phải có Transmitter và Receiver mới được.
    - Godox TT860II thì có sẵn pin đi kèm, ko dùng pin tiểu. Công suất mạnh và có Receiver nên chỉ cần cục phát Godox X1 (900k) là có thể điều khiển được. Điều khiển công suất đèn từ cục phát luôn, ko cần phải manual trên đèn.
    - Đèn Godox khó khăn khi dùng với trigger của Yongnou, do tiếp xúc chân.

==> Nếu cần ổn định, dùng tốt lâu dài thì dùng Godox khá tốt, chênh lệch tiền cũng không nhiều như dùng đèn chính hãng Nikon/Canon. Còn không thì Shanny ok hơn là dùng Youngnou.
    Thanks bác, em thấy có nhiều review là con shanny không dùng được với trigger của YN, k biết bác đã thử combo này chưa ợ???

giàu thì đầu tư dàn godox đi bác có cả transmitter chính hãng luôn

Hiện tại em xem thì thấy con godox TT600 k có TTL, nên chắc e phải cố lên TT685. Bác nào đã dùng qua con này có thể review giúp em không ạ

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng