Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3

Chủ đề: Hướng dẫn kỹ thuật chỉnh màu ảnh trong veo với photoshop CS6 mới nhất 2017

Hướng dẫn kỹ thuật chỉnh màu ảnh trong veo với photoshop CS6 mới nhất 2017

Tiếp tục những bài hướng dẫn trong chuỗi bài học photoshop, hôm nay mình sẽ chia sẻ cho các bạn kỹ thuật chỉnh màu ảnh trong veo. Một bức ảnh đẹp được kết hợp bởi nhiều yếu tố khác nhau như góc chụp, ánh sáng, người mẫu và quan trọng nhất là màu sắc. Với photoshop bạn có thể khắc phục được những nhược điểm không mong muốn khi chụp ảnh.

Bước 1: Kích hoạt camera

Bạn mở phần mềm photoshop lên => chọn Edit => Preferences => tiếp theo bạn chọn camera raw như hình dưới đây.

Lúc này nó sẽ hiện lên một bảng thông tin. Bạn chọn ô JPEG => chọn Automatically open all supported JPEGs => Nhấn OK. Như vậy khi nào bạn mở file JPEG hoặc RAW thì phần mềm photoshop sẽ tự động kích hoạt camera.

Bước 2: Chọn một ảnh mà bạn muốn chỉnh sửa bằng camera lúc này bạn sẽ thấy giao diện để bạn chỉnh sửa. Tiếp theo bạn chọn preset theo hướng mũi tên như hình bên dưới.

Bước 3:

Chọn công cụ Detail (hình tam giác trên thanh màn hình). Bạn chỉnh màu sắc tại các thanh Detail, Radius hay Detail bằng cách ấn giữ phím Alt và kéo chuột qua trái hay phải cho tới khi bạn thấy phù hợp. Riêng thanh Amount bạn kéo qua phải để màu sắc nét hơn. (Sử dụng sơn sàn epoxy nhà xưởng có màu giống như vậy)

Bước 4:

Trên thanh công cụ HSL/GrayScale mình đã khoanh vàng như hình bên dưới.

Trong đó:

Công cụ Hue: Chức năng chỉnh màu sắc của ảnh khi bạn kéo thanh trượt sang trái hay sang phải.

Công cụ Saturation: Điều chỉnh độ đậm nhạt của từng màu cụ thể.
    Công cụ Luminance: Có chức năng điều chỉnh độ sáng cho từng màu riêng biệt.

Trong ví dụ mà mình đang hướng dẫn bạn có nhiều cây nhưng màu hơi nhạt bạn muốn chỉnh cho màu sáng và tươi hơn thì bạn kéo thanh Greens sang bên phải. Tại ô Saturation bạn kéo sang phải để màu đậm hơn.

Bạn có thể tìm hiểu thủ thuật thay đổi kích thước hình ảnh trong Photoshop CS6 tại đây.

Bước 5: Chỉnh màu da tươi sáng, hồng hào hơn

Chọn công cụ Split Toning => chọn Hue và dùng thanh trượt kéo sang phải cho tới khi bạn thấy màu ưng ý => chọn saturation kéo sang phải để chỉnh ảnh sang màu hồng.

Bước 6: Tạo ánh nắng cho ảnh

Dùng công cụ Graduduated Filter (G) => Giữ chuột và kéo vào vùng bạn muốn tạo nắng(kéo từ trên xuống dưới). Trong ví dụ này mình kéo theo chiều từ trên xuống và từ trái qua phải.

Tại Temperature: kéo sang màu vàng trên thanh màu sắc.

Tại Exposure: kéo nhẹ sang phải để tạo ánh nắng nhẹ(nếu muốn ánh nắng màu vàn tươi bạn kéo sang trái)

Ta có kết quả sau. Bạn có thể nhìn thấy sự thay đổi của hai bức ảnh trước và sau khi chỉnh sửa.

Mình vừa hướng dẫn các bạn cách chỉnh màu ảnh trong veo với photoshop CS6. Bạn có thể tạo cho mình một bức ảnh nổi bật không khác gì các nhà photoshop chuyên nghiệp.

Chúc các bạn thành công!
    Được sửa bởi hoainam100 lúc 08:13 AM ngày 17-05-2017 Reason: thêm thong tin mới

hay quá! thanks bạn!

Cảm ơn anh chủ!

Đúng là học camera raw đi, bớt được khối tiền mua đồ đấy.
    Ô Mai Gát