Trang 2 / 9 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 87

Chủ đề: REVIEW - Tamron 90mm Di Macro lens

@apham: được thế thì tốt quá.

@dinhthing: em kô hiểu ý bác lắm. Em cứ giải thích theo ý em hiểu nhé. Lens 90mm macro này focus trên high level body có vẻ tốt hơn rất nhiều. Em dùng D50 thấy tốc độ focus chậm và khó bắt nét hơn D200. Khi để chế độ continuous focus (AF-C) để focus chim hải âu đang bay, em thấy kô đến nỗi nào bác ạ.
    Em sẽ up ảnh chụp chim hải âu nếu bác cần

không biết có phải bác học deakin không .. em đang ở Monash chắc cũng cách bác không xa lắm hôm nào qua mượn con lens bắn thử bác nhỉ

Quote Được gửi bởi hellcat View Post
    không biết có phải bác học deakin không .. em đang ở Monash chắc cũng cách bác không xa lắm hôm nào qua mượn con lens bắn thử bác nhỉ
    Hâm mộ ai ở Monash lắm nghe
    D200 mà gắn với con nay, tăng tốc độ focus continuous (AF-C) thì wá tuyệt rồi.
    Chỉ ngại cái ben Úcnày, ở ngoài tiệm, nó bán những $700 AUD,kinh khủng ko? Ngay cả khi giá đo Úc bằng đô Mỹ, nó vẫn là $700 AUD!! Mê wá mà ko biết sao, ko dám risk trên ebay :D
    Ảnh đẹp lắm a boy :D

bác ơi, cho em hỏi sao con Tam 90 của em khi macro 1:1 vẫn giữ được khẩu 2.8? Phải chăng đó chỉ là con số còn thực chất khẩu đã bị khép tới 5.6? Em dùng for Canon ạh.

@hellcat: em học swinburne ở Hawthorn, nhưng cũng hay lên Deakin. Bác rảnh thì lên fía này chơi, bác thích lens for Ca ha Ni đều có cho bác nghịch :D
    @rainman : trước có 1 topic bàn về chuyện này rồi. Bac thử check exif của ảnh,xem máy nó ghi là f bao nhiêu. Ví dụ như lens của em , dùng với D50 hay D200 đều bị tình trạng, focus xa thì ok, nhưng vào đến gần thì số f tự động tăng.(kể cả để mode A).

Cái này là do con CPU của lens nó tự động tăng, kô liên quan gì đến body. Một số đời như lens macro 100mm của Canon kô bị tình trạng này. để mai em hỏi ông bạn dùng for Canon xem thế nào.

Việc tăng này chỉ ảnh hưởng đến chụp chân dung, chứ macro , nhẹ nhàng cũgn fải để f5, nên cũng chẳng ảnh hửong gì cả.

Quote Được gửi bởi rainman View Post
    bác ơi, cho em hỏi sao con Tam 90 của em khi macro 1:1 vẫn giữ được khẩu 2.8? Phải chăng đó chỉ là con số còn thực chất khẩu đã bị khép tới 5.6? Em dùng for Canon ạh.
    Đối với Canon thì khg bị tình trạng này. còn với Nikon có lẽ cũng đã được thiết kế nó như thế. vì khác nhãn hiệu. nên cũng phải có chổ hơi khác. bác dùng Ca thì khg lo về việc này. thật ra cũng khg có gì gọi là ảnh hưởng.

Hình test của bác Boydidream chụp rất rõ. Merci!

Quote Được gửi bởi boydidream View Post

Bokeh xấu nhất mà em từng biết thuộc về ống Nikon 50mm/1.8.
    Em không đồng tình với mỗi câu này của bác thôi!

Swinburne thì nổi tiếng nhiều bác chụp đẹp nghe bạn em nói có bác Nam nào đấy chụp đẹp lắm nhưng chưa có cơ hội lên làm quen ..
    @ bác tkhiem : đúng là úc lợn nó giá cao lắm vì bị 2 lần thuế em khuyên bác nên
    lên ebay mua .. tìm thằng sjtech nó bán hàng ngon bổ rẻ giá đôi khi còn rẻ hơn giang duy đạt ở nhà em mua bộ 40D+24-70 của nó có 2400k AUS cả ship

Quote Được gửi bởi DSLR View Post
    Đối với Canon thì khg bị tình trạng này. còn với Nikon có lẽ cũng đã được thiết kế nó như thế. vì khác nhãn hiệu. nên cũng phải có chổ hơi khác. bác dùng Ca thì khg lo về việc này. thật ra cũng khg có gì gọi là ảnh hưởng.

Hình test của bác Boydidream chụp rất rõ. Merci!
    em confirm thêm 10d & 20d đều mở được f2.8 ở manual hay Av mode khi macro maximum 1:1. Bác Nikon thử manual mode xem co mở f2.8 được không.

Em đã thử con này trên cả Ca & Ni ở tất cả các mod, và chỉ có Ni là bị khép khẩu khi focus gần chứ Ca không bị. Tuy nhiên em chưa kiểm tra exif trên Ca xem thế nào, bác nào xài Ca thì thử kiểm tra exif xem sao. Đây cũng là điểm lạ ở lens này mà em đang thắc mắc. Mong nhận được giải thích của các bác.

Trang 2 / 9 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng