Trang 1 / 48 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 477

Chủ đề: Góc ảnh về đêm, chia sẻ ảnh và kỹ thuật chụp ảnh đêm với Compact.

Góc ảnh về đêm, chia sẻ ảnh và kỹ thuật chụp ảnh đêm với Compact.

Ai cũng biết là các máy Compact đa số là sensor nhỏ, khử noise thấp nên khả năng chụp ảnh buổi tối bị hạn chế. Chưa kể một số máy lấy nét vào đêm tối rất khó khăn.
    Hiên nay đã có nhiều máy compact cao cấp được trang bị ống kính có độ mở khẩu lớn (f1.4-1.8-2.0), như vậy chúng ta đỡ phải tăng ISO lên cao. Nhưng khả năng chụp ảnh đêm (kể cà phơi đêm) của 1 máy compact vẫn còn thua gần thua xa so với DSLR hay Mirrorless (trừ 1 số máy).

Tuy nhiên, compact (hay P&S) có một lợi thế là nhỏ gọn, tiện mang theo bên mình lúc đi chơi đêm, chụp lén ít bị để ý, cũng như không lọt vào tấm mắt của bọn cướp giật. Như vậy khả năng cầm compact để chụp được ảnh đêm hay và đẹp là không ít.

Tôi lập topic này mong muốn các bạn cùng chơi compact chia sẻ ảnh đẹp ảnh hay mà mình đã chụp được vào ban đêm, đồng thời học hỏi lẫn nhau về kinh nghiệm chụp đêm, hiểu thêm và các dòng máy compact.

Chúng ta cùng chia sẻ nhé. Xin cảm ơn!
    Sigma DP2s

Canon S90

Được sửa bởi Metal_Fx3 lúc 04:05 PM ngày 04-07-2013
    "You say goodbye, and I say hello. Hello, hello"

Hoan hô bác Metal. Có thêm 1 sân chơi mới dành cho Compact :D

metal: Khoái tấm piano của bác ^^

---
    Em xin góp cùng bác

P1000135 by tvmdat, on Flickr

Pana FX100
    Được sửa bởi nguoiduathu lúc 09:05 PM ngày 04-07-2013

Em nghĩ các bác nên đưa thêm thông số tham khảo như tốc độ, khẩu, iso......... vì các máy bây giờ cũng hay có chế độ M, chụp có chân hay cầm tay .....

Quote Được gửi bởi piratevn View Post
    Em nghĩ các bác nên đưa thêm thông số tham khảo như tốc độ, khẩu, iso......... vì các máy bây giờ cũng hay có chế độ M, chụp có chân hay cầm tay .....
    À, bác nào thích đưa thông số thì cứ đưa lên ạ, cái này không bắt buộc. Các máy chụp Auto hay P cũng nên ghi thêm iso nhỉ. Em vì thời gian hạn hẹp nên ko tiện xem lại thông số ảnh, nếu thông thả em cũng sẽ cố gắng ghi lại ạ.
    Chụp thì đa số em cầm tay, khi nào đi phơi mới đem chân máy theo ạ.

Cảm ơn cấc bác đã ủng hộ em, em chờ xem ảnh các bác nhé. Các hình có link dẫn thì các bác vui lòng vào flickr xem thông số ạ, thanks.

P4074074 của Metal_fx3, trên Flickr

P4074075 của Metal_fx3, trên Flickr
    Được sửa bởi Metal_Fx3 lúc 08:54 AM ngày 05-07-2013

ủng hộ các đồng chí trên tinh thần... buổi tối mình bị gấu nhốt ít khi đc thả nên ít có ảnh đêm lắm heheheh

Mới test chụp đêm với Ixus 870, Canon đời cũ khử noise kém quá, chả đú nổi với Fuji dòng F.

IMG_4696 của Metal_fx3, trên Flickr

IMG_4702 của Metal_fx3, trên Flickr

Mới thử phơi đêm với Ixus 870, máy chỉ chỉnh được tg phơi sáng, không chỉnh được khẩu độ, chụp buổi tối cứ auto ra khẩu to nhất. Mà f2.8-f4.0 vẫn ra ảnh đẹp lung linh như thường.

-Kính chào @Metal-Fx3, kính chào các bạn chơi P&S, tôi xin phép được góp một tấm chụp đêm : máy canon 3200IS , chụp chế độ phơi đêm (6 giây), có chân chống, khẩu-tốc-iso hoàn toàn tự động, hậu kỳ chút xíu với photoscape...

-Không thấy có đánh số nên tôi xin phép "hùa theo" ạ

IMG_3065 par luong van toan, sur Flickr

Thanks bác @luong van toan đã góp ảnh. Bác có chụp ảnh đêm bên nước ngoài thì góp tiếp nhé. Em thấy trong bõ này các topic ko có đánh số, nên em cũng bỏ qua luôn, sợ nhiều bác cứ quên hoài.

IMG_0069 của Metal_fx3, trên Flickr

Trang 1 / 48 12311 ... Cuối cùngCuối cùng