Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 21

Chủ đề: Nikon D700 Bụi hay Dầu ?

Nikon D700 Bụi hay Dầu ?

Mình nhờ một vài bác nào kinh nghiệm cái này nhìn hộ mình phát xem một vài hạt quanh rìa trên và bên trái hình là Bụi hay Dầu thế.Body mình là D700 nên mình không dám nghĩ là dầu.Còn nếu là bụi thì bụi trên Sensor hay Lens thế máy bác.Mình thì chỉ chụp là chính,chứ trước giờ ít để ý mấy loại này,xử lý pts thì chưa đến 3s ,nhưng đôi khi cũng hơi khó chịu.Nên sẵn hỏi luôn mấy bác,sẵn tiện nếu là bụi thì có bác nào trên vnphoto mình nhận vệ sinh Sensor không ạ?
    Leo Graphic

Bác tự vệ sinh đi, mang ra tiệm chi cho mất công. em toàn tự vệ sinh ở nha thôi. bác xem hình của em đi, dầu văng tè le. Lâu lâu em lau sensor cái, chụp ngon lanh như không[IMG]_DSC3943 by Nguyen Duc Hiep, on Flickr[/IMG]

Tự vệ sinh bằng cách nào cho an toàn vậy bác, máy em cũng bị bụi mà ko dám lau sợ trầy sensor

bụi thì dùng bóng thổi để thổi bụi thôi. nếu thổi ko hết thì dùng khăn mềm lau hoặc mua cái que lau sensor bán sẵn ở ngoài tiệm về dùng cho dễ thao tác. cái mặt kính trên sensor cứng lắm, ko dễ xước đâu các bác cứ yên tâm.

Quote Được gửi bởi Leo Graphic View Post
    Mình nhờ một vài bác nào kinh nghiệm cái này nhìn hộ mình phát xem một vài hạt quanh rìa trên và bên trái hình là Bụi hay Dầu thế.Body mình là D700 nên mình không dám nghĩ là dầu.Còn nếu là bụi thì bụi trên Sensor hay Lens thế máy bác.Mình thì chỉ chụp là chính,chứ trước giờ ít để ý mấy loại này,xử lý pts thì chưa đến 3s ,nhưng đôi khi cũng hơi khó chịu.Nên sẵn hỏi luôn mấy bác,sẵn tiện nếu là bụi thì có bác nào trên vnphoto mình nhận vệ sinh Sensor không ạ?
    Leo Graphic
    Bụi sensor rồi bác ạ, bác cứ khép hết khẩu chụp 1 cái gì đó đồng màu thì nó hiện rõ lên các chấm chấm tròn là bụi đấy. Còn lau thì tự lau như các bác tư vấn cho bác rồi đó, em cũng toàn tự lau thôi. Sensor bền lắm lau vô tư )
    D800 | Tokina 11-16 DX | Nikon 85 f1.8 | Nikon 28-70 f3.5-4.5 | Nikon 35 f2D

Đừng tự lau sensor, đem ra Vic người ta lau cho. Mà mới một hạt bụi như của chủ thớt thì kệ nó, đừng đụng vào.

Đừng bao giờ tin câu "mặt kính trên sensor cứng lắm" hay đại loại thế!

Quote Được gửi bởi justhobby View Post
    Đừng tự lau sensor, đem ra Vic người ta lau cho. Mà mới một hạt bụi như của chủ thớt thì kệ nó, đừng đụng vào.

Mình nhìn thấy trong ảnh ít nhất là 4 chấm đấy! )
    D800 | Tokina 11-16 DX | Nikon 85 f1.8 | Nikon 28-70 f3.5-4.5 | Nikon 35 f2D

Quote Được gửi bởi hiepcanfov View Post
    Bác tự vệ sinh đi, mang ra tiệm chi cho mất công. em toàn tự vệ sinh ở nha thôi. bác xem hình của em đi, dầu văng tè le. Lâu lâu em lau sensor cái, chụp ngon lanh như không[IMG]_DSC3943 by Nguyen Duc Hiep, on Flickr[/IMG]
    Hình bác chụp đẹp quá,mình chụp hình đôi khi dịch vụ bên thời trang nữa nên xui mà dính bụi hay dầu ngay trên mặt mẫu thì retouch hơi phiền,chưa kể là nếu nhiều hình như vậy.Còn nếu chỉ chụp chơi chuyên về phong cảnh thì mình cũng không quan trọng lắm.

Quote Được gửi bởi justhobby View Post
    Thanks bác nhé,nhìn thoáng qua đúng la 3-4 chấm đó bác,mình chưa test kỹ :((

Quote Được gửi bởi reddevil138 View Post
    Mình nhìn thấy trong ảnh ít nhất là 4 chấm đấy! )
    Bác tinh mắt lắm nha )

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng