Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 21

Chủ đề: Tư vấn theo nghề chụp ảnh?

Ngoài chuyện các anh đã nói ở trên, anh muốn nói thêm những gì mọi người đã chưa nói.

Việc đổi nghề là thường tình nhưng nếu em chưa bao giờ nghe câu này thì em phải luôn nhớ "begin with the end in mind" nghĩa là em phải hiểu thật rõ tất cả mọi thứ ở điểm cuối cùng em muốn đến, rồi em mới thay đổi. Anh có xem hình của em qua bài em viết, chỉ dựa trên những hình em post trên forum mà thôi mà không thấy những tấm khác, trình độ của em ở nhiếp ảnh còn khởi điểm lắm.

Cho dù ở bất cứ thời đại nào nay hay xưa, để làm thợ gọi là pro em phải chụp ảnh đẹp đã ở thể loại em chụp kiếm tiền, rồi em mới nghĩ đến việc sống với nghề. Kế toán là một nghề chụp ảnh cũng tương tự, em bỏ ra bao nhiêu năm để trở thành kế toán thì em phải vào trường học gần đúng bao nhiêu năm đó để trở thành thợ chụp ảnh, sau khi em đã chụp ảnh đẹp rồi thì em hãy nghĩ đến chuyện kiếm tiền bằng NA.

Anh không bàn đến việc em nên đổi hay không, nếu giả sử em muốn đổi, em phải vào trong box dịch vụ thành viên đăng ký học NA đàng hoàng đi đã. Anh chỉ nói cho em biết cho dù ở VN hay ở nước ngoài, nghề pro nhiếp ảnh là rất khó sống. Lý do rất đơn giản:

- Đa số mọi người nay đã có máy hay phone, ảnh chụp ra bán hay làm dịch vụ chụp rất khó khăn, ảnh ra phải đẹp hơn rất nhiều lần chưa nói đến những kỹ năng khác như quảng cáo, dịch vụ khách hàng, giao dịch, vv.

- Ở VN nói riêng, số người chụp ảnh dịch vụ nhiều quá tạo ra sự cạnh tranh rất gắt gao, so với em thấy ở VN 20-30 năm trước.

Nếu em muốn sống tốt ở nghề, em phải hiểu trình độ của pro nói chung hiện tại ra sao và ảnh của em có gì hơn họ. Tại sao họ lại chọn em mà họ không chọn những người đang cạnh tranh với em. Khi nào em làm được điều này bằng kỹ năng của em đã rồi em hãy nghĩ đến việc sống tốt bằng nghề này.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

mọi thứ trên thế giới đã bão hòa hết rồi,chỉ trừ những nhân tài kiệt xuất làm nên đại sự

chụp ảnh nó 1 là công việc chứ không phải là nghề

chụp ảnh là nên làm freelance,chứ đừng lấy nó làm sự nghiệp

Theo em nghĩ thế này và chia sẻ với bác chủ. Ông bà đã nói "Nhất nghệ tinh, nhất thân vinh". Nghề nào cũng là nghề cả, từ ông bác sĩ, kỹ sư, luật sư... đến ông thợ hớt tóc, anh tãi xế, anh lao công... vấn đề là bạn làm sao để có "nghệ tinh" để cho "thân vinh" thôi à.

Chứ đừng giống như có rất nhiều ông đang sở hữu những tấm bằng Thạc sĩ, tiến sĩ mà vẫn đang thất nghiệp hoặc chẳng làm được cái gì cả và thậm chí còn phải vướng vòng lao lý, đi tù nữa (như mấy ông / bà giám đốc ngân hàng đó) thì hỏng cả cuộc đời !
    Được sửa bởi dongdigipics lúc 03:28 PM ngày 26-04-2017

Mình chỉ thêm một ít lời trong topic, và điều mình nói bên dưới không phải chỉ dành cho bạn đi hỏi mà cho nhiều bạn khác ở nghề khác không thích và cũng đang suy nghĩ muốn chuyển sang nghề chụp ảnh dịch vụ kiếm tiền. Chính vì nó áp dụng cho nhiều người cho nên mình nói sâu hơn.

Nay chúng ta bỏ qua yếu tố cá nhân thích hay không thích, chỉ nói đến so sánh hai nghề và trình độ đào tạo chuyên môn. Nếu mang lên bàn cân và chỉ nhìn về việc đào tạo chuyên môn, thời gian đào tạo kế toán phải lâu và khó khăn hơn thời gian đào tạo ra một thợ chụp ảnh kiếm tiền (ở đây không nói đến một số ít có tài thiên phú trở thành nghệ nhân). Người chủ topic đã không nói (nhưng cũng không cần nói ra) là trình độ đào tạo đã từ bậc nào cao đẳng hay cử nhân. Nếu đã từ cử nhân 4 năm thì rõ ràng là trình độ đào tạo chuyên môn kế toán phải cao hơn nhiếp ảnh.

Mình không rõ ở VN ra sao, ở nước ngoài trở thành kế toán phải học 4 năm cử nhân. Sau đó ra trường chỉ được phép đi làm thuê không được phép mở văn phòng (như luật sư), muốn mở văn phòng tư vấn phải học tiếp lên chuyên môn gọi là CPA (google tìm) thời gian học khoảng 2 năm tương đương thạc sĩ. Sau đó, cơ hội làm việc sẽ tốt hơn rất nhiều. Không thích làm thuê đi ra mở tiệm riêng. Ở mặt này, nếu chủ topic đã là cử nhân, phải xem trình độ chuyên môn ra sao đã tốt chưa, nếu đã tốt thì có thể tìm cơ hội làm cho những tập đoàn kế toán, thách thức sẽ nhiều hơn sẽ không còn thời gian ở đó mà than chán nữa đâu.

Khi chỉ mới cầm máy chơi chơi tự nhiên thấy thích, để đi chụp dịch vụ thật sự cho người ta thời gian làm công việc "phục vụ" và tiép xúc đủ loại thành phần con người khác nhau (như loại công việc mình làm nên mình có kinh nghiệm nhiều), không dễ dàng như kiểu "thích thích" chụp ảnh đâu.

(cắt bài ra làm hai)

(mình cắt bài ra làm hai thay vì một post cho ai không thích đọc dài)

Sự quan trọng của khả năng giao tiếp và phục vụ trong chụp dịch vụ

Để chụp dịch vụ cho tốt, ngoài chuyên môn phải tốt chụp ảnh phải đẹp kỹ năng phải tốt (cái này chỉ cần đào tạo tốt 1 năm là được + thông minh), nhưng 50% công việc đó còn dựa vào khả năng giao tiếp và phục vụ khách hàng tốt. Cái này là phải đi học chứ không phải tự nhiên có. Ở những nước nghèo như VN, trình độ phục vụ khách hàng sau khi bán rất kém cỏi. Nếu thử một lần nói chuyện chat với nhân viên Amazon đi sẽ hiểu thế nào là sự phục vụ.

Vì thời gian đào tạo chuyên môn nhiếp ảnh rất ít (chỉ 12-18 tháng) so với thời gian đào tạo ra một cử nhân (kế toán, kỹ sư hay tương đương) cho nên để có chuyên môn tốt NA không khó, chỉ cần đi học cho đàng hoàng ở các lớp NA trong forum là cũng OK rồi trong 12-18 tháng. Nhưng để có trình độ giao tiếp và phục vụ tốt cho khách không dễ đâu, và nó còn bị ảnh hưởng bởi cá tính của NAG nữa. Ví dụ, người bản chất thẳng thừng quá (đa số người miền Nam là vậy) là bản chất đã không có khả năng ăn nói tốt và phục vụ tốt. Thời gian đào tạo cái này sẽ phải lâu hơn.

Để đi chụp dịch vụ cho tốt, có chuyên môn đủ cao (đủ để làm hài lòng khách về chất lượng ảnh) không khó đâu, hơn nhau phải là ở trình độ phục vụ và ăn nói với khách hàng. Gặp khách hàng khó tính mà vẫn biết cách làm hài lòng nó là mới tồn tại lâu dài được trong lĩnh vực chụp dịch vụ.

Ở VN ngành giáo dục không cho ra những người tư vấn hướng nghiệp chuyên môn thật cao cho nên rất khó khăn để nói online và hướng dẫn cho đúng việc này. Đi sai một nước từ bây giờ là sai cả ván cờ không dễ đâu, mà nói online đâu đủ thông tin sao nói cho sâu được cho nên nếu ai trong hoàn cảnh của chủ topic thì phải suy nghĩ kỹ về chuyên môn của mình.

Ở mặt nói chung, nếu tay nghề nào mà đào tạo lâu năm chừng nào thì khả năng đi xa trong nghề và kiếm nhiều tiền phải là ưu tiên hơn. Ở VN văn hóa "dựa hơi, quan hệ, con ông này cháu ông kia" còn nhiều quá cho nên nó không cho thấy rõ sự quan trọng của đào tạo chuyên môn sâu cho nên đôi khi người có đào tạo lâu hơn như kế toán chẳng hạn lại có thể nghĩ rằng nghề đó không tốt bằng nghề nhiếp ảnh.

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    (mình cắt bài ra làm hai thay vì một post cho ai không thích đọc dài)

Sự quan trọng của khả năng giao tiếp và phục vụ trong chụp dịch vụ

...
    Vì thời gian đào tạo chuyên môn nhiếp ảnh rất ít (chỉ 12-18 tháng) so với thời gian đào tạo ra một cử nhân (kế toán, kỹ sư hay tương đương) cho nên để có chuyên môn tốt NA không khó, chỉ cần đi học cho đàng hoàng ở các lớp NA trong forum là cũng OK rồi trong 12-18 tháng. Nhưng để có trình độ giao tiếp và phục vụ tốt cho khách không dễ đâu, và nó còn bị ảnh hưởng bởi cá tính của NAG nữa. Ví dụ, người bản chất thẳng thừng quá (đa số người miền Nam là vậy) là bản chất đã không có khả năng ăn nói tốt và phục vụ tốt. Thời gian đào tạo cái này sẽ phải lâu hơn.
    ...
    Cái này chưa đúng đâu bác nha. Ở Việt Nam còn phải học thêm các môn như: Triết học Mác Lênin, Lịch sử đảng, Kinh tế chính trị... trong 4 năm cử nhân nhé, nếu 1 trong các môn này mà bị điểm dưới trung bình (4 điểm) thì bị coi là diểm liệt rồi, nếu chưa đạt tính chỉ cho những môn này đều mặc định sinh viên không đủ tiêu chuẩn để thi tốt nghiệp nha ! đó là nền giáo dục tiên tiến trong thiên đàn xã hội chủ nghĩa đó nha bác.

Còn về phần con ông cháu cha thì không nên vô làm cho các cơ quan nhà nước là xong ! khỏi nói trên đây ai cũng mặc nhiên ai cũng biết rõ trong cơ quan nhà nước như thế nào rồi nhá. Muốn tiến thân trong cơ quan nhà nước thì cái cơ bản trước tiên là bác phải vào Đảng cái đã, khi là Đảng viên rồi thì sau đó là bác phải có "bằng lòng" rồi sau cùng mới xét đến bằng cấp.

Nếu các bác nào làm trong cơ quan nhà nước thấy em nói sai thì cứ phản biện nhá. Những điều trên em nói sự thật, các bác cho em là "phản động" thì em cũng chịu.
    Được sửa bởi dongdigipics lúc 10:52 AM ngày 27-04-2017

Tin động trời nè http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-su...g-3576935.html em đã nói rồi mà. Ông ấy là Tiến sĩ nhá !

https://www.flickr.com/photos/135953494@N06/albums
    Đây là album flick của em, các bác nhận xét giúp em với, em cũng mới học chụp chân dung ạ

Tôi thấy hình như bạn chủ thích ảnh tối 4 góc hả ? mình thấy bạn vẫn ôm nhiều chi tiết thừa trong hình, nếu các chi tiết trong hình không thật sự cần thiết thì nên bỏ đi mà tập trung nhiều vào chủ thể hơn, trường hợp khách hàng yêu cầu bạn chụp luôn cái bông, cái nhà...hay 1 nơi nào có tính ghi lại kỷ niệm thì bạn chụp. Lens 50 1.8 cũng xóa phông tốt rồi, bạn để chủ thể gần background quá nên BG rối lắm vì lens không xóa hết được. Về màu sắt thì OK nhưng đừng để hình bị out nét chủ thể nhé. Nếu bạn đã chọn nghề chụp ảnh rồi thì cứ vừa học vừa làm vậy, mình thấy hiện nay nhiều bạn nhận chụp ảnh chân dung lưu niệm hay kỷ yếu...chừng 10,15 tấm lấy 200k gì đó. Bạn cứ chụp nhiều cho người thân trước để luyện thêm tay nghề.

Chúc bạn thành công.

Em nghĩ bác cứ làm kế toán cho lành bác ơi (em cũng kế toán đây, cũng thích chụp ảnh nhưng chỉ xác định chụp chơi thôi vì em chụp xấu quá!), đang ngồi văn phòng máy lạnh mà giờ ra đường đứng chụp ảnh dạo chắc bác ko chịu nủi đâu hehe. Mà cũng đừng có nhìn fb của mấy ông thợ suốt ngày khoe đi chỗ nọ chỗ kia chụp cho khách, rồi lúc rảnh lại ngồi quán cafe sang chảnh tay ôm Macbook làm ảnh tao nhã, sự thực nó nghiệt ngã lắm, mệt chết mẹ ra ấy chứ!

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng