Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 21

Chủ đề: Tư vấn theo nghề chụp ảnh?

Tư vấn theo nghề chụp ảnh?

Em là nam sinh năm 1992, năm nay 25 tuổi. Hiện tại e đang làm kế toán cho 1 công ty, công việc nhàm chán và em muốn đổi nghề chụp ảnh. Qua một thời gian tiếp xúc với máy ảnh và chụp ảnh, em thấy mình rất đam mê với ảnh. Khi rảnh rỗi em thường lấy ảnh stock vọc màu, tập tành pts. Các bác tư vấn giúp e có nên đổi sang nghề chụp ảnh, nghề chụp ảnh có cần nhiều về năng khiếu ko ạ? Em cám ơn các bác nhiều!
    Bên dưới là album flick của em, các bác nhận xét giúp e với, em cũng mới học chụp chân dung thôi ạ
    https://www.flickr.com/photos/135953494@N06/albums
    Được sửa bởi dlongphm192 lúc 05:33 PM ngày 28-04-2017

bạn hãy tìm cho mình 1 nghề chính để kiếm sống , chụp ảnh chỉ là nghề tay trái thôi ....trừ phi bạn được ông tổ nghề ảnh phù hộ

MÌnh nghĩ bạn cứ tự tin mà làm đi. Có câu này tặng bạn " Hãy làm công việc bạn yêu thích, cả đời bạn sẽ không phải làm việc"

còn về chuyện chụp ảnh, mình đã từng đi chụp ảnh cưới với 2 thợ cũng chụp độ 4-5 năm rồi, khách quan mà nói họ chụp bt.

vậy nên bạn thấy mình yêu nghề và có chút năng khiếu thì cứ làm, vốn đầu tư thì cân nhắc kỹ chút, tập trung vào tay nghề

đừng có nghe mấy người như bà trên nói, nói như bà thì đến bh khồng ai nên làm nghề ảnh nữa sao?

Em cám ơn bác, em cũng đang suy nghĩ và chọn hướng đi phù hợp. Bước đầu xin vào studio nào đó học việc rồi sau đó xin đi chụp cho studio hoặc freelance chắc cũng ổn

Cả hai bác trên đều không sai nha, ý riêng của mình là theo 1 nghề bình thường đã không đơn giản rồi huống chi là chụp ảnh. Nghề này nhiều điều thú vị lắm nhưng cũng vất vả lắm đấy bác không như bên ngoài thường thấy đâu. Vấn đề là ở bạn có kiên quyết và kiên nhẫn với nghề không. Chúc bạn sẽ làm được

yêu nghề , kiên quyết..v..v... còn 1 điều phải thấy trước mắt là công nghệ digital đã phát triển quá mạnh - những nghề cần máy ảnh như phóng viên là dạng chuyên nghiệp nhưng đi kèm là nghề báo chí - nếu bạn được tổ đãi thì luôn có khách ..bạn sẽ kiếm được tiền kha khá
    bây giờ hình kỷ niệm chỉ cần đưa smat lên bấm là OK rồi nên các bác chụp dạo , công viên xem như gần chết ..người ta chỉ thuê thợ khi chụp event khó thôi , mà mảng này rất nhiều thợ sẵn sàng làm với nhiều giá khác nhau... hay được giới thiệu lẫn nhau ..v..v.. nói chung nghề chụp ảnh ngoài cái được tổ đãi thì nên đặt làm nghề tay trái nếu còn yêu nghề ..v..v..

Cám ơn các bác nhiều ạ. Nghe các bác tư vấn mà em mông lung quá, em sẽ suy nghĩ thật kỹ ạ

Ngày xưa, chụp ảnh đúng - chưa nói đến đẹp, đòi hỏi bạn phải có kỷ thuật tốt và kinh nghiệm nhiều nên nghè này sống khỏe, em biết có người làm nghề chụp ảnh cưới mà mua nhà, mua đất ở Sài Gòn rồi mua nhà bên US đưa cả gia đình qua định cư.
    Ngày nay chụp ảnh đúng quá dể, sai chụp lại liền, ai cũng có thể mua máy ảnh => nên ai cũng chụp được, rồi hậu kỳ PS để làm đủ trò, nên nghề này bèo bọt, thu nhập thấp.

Muốn sống được với nghề phải đam mê, phải giỏi và phải có "chất ảnh" riêng.
    Giống như mọi ảnh phổ thông thì chịu khó về vùng xa, chụp bình dân cũng tạm ổn.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi dlongphm192 View Post
    Em cám ơn bác, em cũng đang suy nghĩ và chọn hướng đi phù hợp. Bước đầu xin vào studio nào đó học việc rồi sau đó xin đi chụp cho studio hoặc freelance chắc cũng ổn
    Lời khuyên của mình là hãy giữ nghề cũ, học thêm nhiếp ảnh để xem mình trụ nổi ko? Bạn ko nên bỏ việc, quay lại sẽ khó khăn lắm.

Nói về nghề ảnh, mình chỉ nhìn bề ngoài nên có thể ko đúng, nhưng cũng góp ý cho bạn suy nghĩ thêm.
    Vì bạn nói muốn vào studio học, mình thấy ko nên. Mình xem qua vài vụ chụp ảnh cưới, thợ chính họ mở studio và cho thuê quần áo. Họ chụp cả nghìn tấm rồi cho khách chọn tấm nào thích. Phải nói là ảnh dư sáng, thiếu sáng, sai tùm lum. Bạn chọn ảnh xong, thợ phụ (tức là bạn nếu bạn chọn đi theo học) ngồi sửa ảnh, pts cho đẹp.

Tức là bạn ít có cơ hội học được cái gì, ngoài pts. Có thể lâu dần bạn sẽ được cho đi chụp chính, nhưng mà mình bảo đảm bạn ko có thu nhập tốt được với công nghệ chụp ảnh bây giờ. Giờ họ chụp 1 tràng rồi chọn 1 tấm, ko cần biết nhiều về kỹ thuật đâu. Vậy tại sao phải trả cho bạn nhiều tiền chỉ để chụp 10fps?

Bây giờ mình thấy nếu bạn đi theo nghiệp nhiếp ảnh thì có 2 trường hợp:
    1 là tự mở studio, cho thuê xe, áo cưới. Bạn ko cần chụp giỏi, chỉ chụp ko sai, về pts là có thể ra album. Bạn sẽ ăn tiền ở dịch vụ kèm thêm với chụp ảnh. Cái này đòi hỏi vốn và bạn chịu nhiều rủi ro.

2 là làm nghề tự do. Cái này đòi hỏi bạn phải chụp tốt vì người ta trả cho bạn nhiều tiền. Giống như là trả tiền để phục vụ riêng. Bạn phải có gì đó mà họ thích mới được. nếu bạn giỏi, chụp 1 đám cưới có thể có 20-30tr là thường. nếu bạn xác định đi theo hướng này, thì hãy đi học thêm bài bản chứ ko nên học trong studio, vì người ta ko có tg dạy bạn nhiều đâu.

Với cái nhìn của mình, cả 2 trường hợp trên đề ko dễ làm. Vì vậy hãy giữ việc cũ, học thêm nhiếp ảnh ở các trung tâm ngắn hạn. Rồi xem mình có tố chất và đam mê ko? Nếu bạn thấy mình có thể học giỏi thì hãy theo nghề này chính thức.
    Nếu bạn giỏi thì đi làm thêm cũng có tiền. Mình thấy có người chỉ chụp khi rảnh, ảnh ẩm thực, quảng cáo...thu nhập ngon và tự do.

Như vậy là có hai hướng. Một hướng chuyên nghiệp là thu nhập vài triệu - vài chục triệu / buổi. Còn một hướng nghiệp dư, thợ vườn là vài trăm / buổi :D Như em thấy nếu là thợ chụp vườn thì cũng được khá tiền, nhỉnh hơn tiền lương dân kế toán chút, nhưng rất vất vả. Và tương lai sau này thì... đi theo hướng mở studio hết.

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng