Cám ơn lời khuyên của anh,
Em cũng 1992, học Kế toán ra đang làm quản trị database, công việc cũng dần khô khan và đang thích về nghề ảnh. Sư phụ của em cũng bảo chỉ nên để nó là "nghề tay trái" nếu còn muốn làm chung với nó.
Đúng là nghề chính vẫn phải làm để duy trì cuộc sống thôi.
Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post
Lời khuyên của mình là hãy giữ nghề cũ, học thêm nhiếp ảnh để xem mình trụ nổi ko? Bạn ko nên bỏ việc, quay lại sẽ khó khăn lắm.

Nói về nghề ảnh, mình chỉ nhìn bề ngoài nên có thể ko đúng, nhưng cũng góp ý cho bạn suy nghĩ thêm.
Vì bạn nói muốn vào studio học, mình thấy ko nên. Mình xem qua vài vụ chụp ảnh cưới, thợ chính họ mở studio và cho thuê quần áo. Họ chụp cả nghìn tấm rồi cho khách chọn tấm nào thích. Phải nói là ảnh dư sáng, thiếu sáng, sai tùm lum. Bạn chọn ảnh xong, thợ phụ (tức là bạn nếu bạn chọn đi theo học) ngồi sửa ảnh, pts cho đẹp.

Tức là bạn ít có cơ hội học được cái gì, ngoài pts. Có thể lâu dần bạn sẽ được cho đi chụp chính, nhưng mà mình bảo đảm bạn ko có thu nhập tốt được với công nghệ chụp ảnh bây giờ. Giờ họ chụp 1 tràng rồi chọn 1 tấm, ko cần biết nhiều về kỹ thuật đâu. Vậy tại sao phải trả cho bạn nhiều tiền chỉ để chụp 10fps?

Bây giờ mình thấy nếu bạn đi theo nghiệp nhiếp ảnh thì có 2 trường hợp:
1 là tự mở studio, cho thuê xe, áo cưới. Bạn ko cần chụp giỏi, chỉ chụp ko sai, về pts là có thể ra album. Bạn sẽ ăn tiền ở dịch vụ kèm thêm với chụp ảnh. Cái này đòi hỏi vốn và bạn chịu nhiều rủi ro.

2 là làm nghề tự do. Cái này đòi hỏi bạn phải chụp tốt vì người ta trả cho bạn nhiều tiền. Giống như là trả tiền để phục vụ riêng. Bạn phải có gì đó mà họ thích mới được. nếu bạn giỏi, chụp 1 đám cưới có thể có 20-30tr là thường. nếu bạn xác định đi theo hướng này, thì hãy đi học thêm bài bản chứ ko nên học trong studio, vì người ta ko có tg dạy bạn nhiều đâu.

Với cái nhìn của mình, cả 2 trường hợp trên đề ko dễ làm. Vì vậy hãy giữ việc cũ, học thêm nhiếp ảnh ở các trung tâm ngắn hạn. Rồi xem mình có tố chất và đam mê ko? Nếu bạn thấy mình có thể học giỏi thì hãy theo nghề này chính thức.
Nếu bạn giỏi thì đi làm thêm cũng có tiền. Mình thấy có người chỉ chụp khi rảnh, ảnh ẩm thực, quảng cáo...thu nhập ngon và tự do.