Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: Hỏi cách tắt preflash trên YN568

Hỏi cách tắt preflash trên YN568

Xin chào các bác.
    Mình dốt vấn đề nầy nhờ các bác/anh chị em ai rành hướng dẫn dùm.
    Sự việc là mình có đèn YN568EX sài với máy Nikon D80. Nhưng khi mình dùng chức năng TTL thì đèn cứ nhá reflash trước khi chụp ah, nhá rất nhanh và tức thì sau đó nhá liền cái nữa. Và đây không phải là do máy bật chức năng chống mắt đỏ (bật chức năng đó thì đèn nhá nhá 2-3 cái chậm trước đó rồi mới nhá cái chính và màn trập nhảy - hay cụ thể hơn là bấm máy đợi tý mới chụp), còn cái reflash nầy nhá nhanh cực nhanh trước cái nhá 9 , nếu ko để ý sẽ không biết nhá 2 cái (bấm cái máy chụp liền như bình thường ấy).
    Nhưng do nhá 2 cái (mà hình như đều công xuất như nhau) nên rất nhiều trường hợp cái sau đèn hồi pin ko kịp nên hình thiếu sáng (như ko hề chụp đèn ấy).

Đã thử đủ thứ ...tắtmắt đỏ / mở mắt đỏ/ rear + mở mắt đỏ + slow/ slow (với chế độ P). Và trong Menu trên máy Buil-in-flash cũng chỉnh túa xua TTL/Rêpat/M/C đều ko hết.

Mong các bác ai rành chỉ giúp dùm.

Nếu bác set đèn flash ở chế độ TTL thì không thể tắt cái Pre-flash đó được, vì body đo sáng để quyết định mức công suất phát cho đèn flash là dựa vào cái Pre-flash đó.

Việc bác chụp ở chế độ TTL mà có trường hợp bị thiếu sáng là do đèn flash làm việc không ổn định chứ không phải là do Pre-flash.

Nếu bác không thích cái Pre-flas thì chỉ có cách chuyển đèn flash qua chế độ Manual hoặc Auto thôi.

Quote Được gửi bởi 2810 View Post
    Xin chào các bác.
    Mình dốt vấn đề nầy nhờ các bác/anh chị em ai rành hướng dẫn dùm.
    Sự việc là mình có đèn YN568EX sài với máy Nikon D80. Nhưng khi mình dùng chức năng TTL thì đèn cứ nhá reflash trước khi chụp ah, nhá rất nhanh và tức thì sau đó nhá liền cái nữa. Và đây không phải là do máy bật chức năng chống mắt đỏ (bật chức năng đó thì đèn nhá nhá 2-3 cái chậm trước đó rồi mới nhá cái chính và màn trập nhảy - hay cụ thể hơn là bấm máy đợi tý mới chụp), còn cái reflash nầy nhá nhanh cực nhanh trước cái nhá 9 , nếu ko để ý sẽ không biết nhá 2 cái (bấm cái máy chụp liền như bình thường ấy).
    Nhưng do nhá 2 cái (mà hình như đều công xuất như nhau) nên rất nhiều trường hợp cái sau đèn hồi pin ko kịp nên hình thiếu sáng (như ko hề chụp đèn ấy).

Đã thử đủ thứ ...tắtmắt đỏ / mở mắt đỏ/ rear + mở mắt đỏ + slow/ slow (với chế độ P). Và trong Menu trên máy Buil-in-flash cũng chỉnh túa xua TTL/Rêpat/M/C đều ko hết.

Mong các bác ai rành chỉ giúp dùm.
    Với chế độ tự động hay bán tự động thì máy sẽ dùng chức năng đó, bác chuyển sang chụp M đi.

Cám ơn bác vbdt và bác danca nhiều.
    Hic cái nào quan trọng mình sợ ko ăn flash là chơi M rồi - chỉ số ít chụp iTTL thôi. Đèn có TTL mà ko sài thì uổng - mà sài dễ dính chưởng vụ không có flash 9.
    Vậy thì em YN568 nầy không ngon rồi (YN chỉ có TTL hay M / Slave chứ ko có auto).

Quote Được gửi bởi 2810 View Post
    Cám ơn bác vbdt và bác danca nhiều.
    Hic cái nào quan trọng mình sợ ko ăn flash là chơi M rồi - chỉ số ít chụp iTTL thôi. Đèn có TTL mà ko sài thì uổng - mà sài dễ dính chưởng vụ không có flash 9.
    Vậy thì em YN568 nầy không ngon rồi (YN chỉ có TTL hay M / Slave chứ ko có auto).
    Bác hiểu sai ý mình rồi.
    Ý mình là nếu bác set trên body chế độ tự động hay bán tự động: Tức mày sẽ tự chọn tốc độ, khẩu độ hay cả 2 thì sẽ có đánh đèn công suất nhỏ để đo sáng sau đó mới chup chính thức.
    Nếu bác chọn cố định tốc độ và khẩu độ thì không có pre flash và đèn vẫn dùng TTL và đánh sáng tự động theo chỉ thị từ body chứ không phải chỉnh M trên flash

Quote Được gửi bởi danca View Post
    Bác hiểu sai ý mình rồi.
    Ý mình là nếu bác set trên body chế độ tự động hay bán tự động: Tức mày sẽ tự chọn tốc độ, khẩu độ hay cả 2 thì sẽ có đánh đèn công suất nhỏ để đo sáng sau đó mới chup chính thức.
    Nếu bác chọn cố định tốc độ và khẩu độ thì không có pre flash và đèn vẫn dùng TTL và đánh sáng tự động theo chỉ thị từ body chứ không phải chỉnh M trên flash
    Thanks bác.
    Nhưng nếu vậy thì đèn Đức có vấn đề rôi - mới xem cmt bác xong gắn pin bắn thử hơn 30 phát với máy để M (và Đức chụp 95% với M mà), pin mới sạc full - tình trạng là vẫn bị như thế tức đều có reflash và vẫn bị vài tấm ko ăn đèn đen thui.