Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Nhờ tư vấn mua bộ Fujifilm

Nhờ tư vấn mua bộ Fujifilm

Trước mình xài Canon 500D + kit 16-55 được 1 năm thì bán lên thẳng FF Nikon D610 + 24-70 f2.8N. Bộ này chụp ngon nhưng mỗi tội nặng quá, trước còn được chứ giờ con cái đồ đạc lỉnh kỉnh nên đi đâu chơi mà vác theo bộ này đúng là cực hình. Dạo này tìm hiểu mirrorless mình kết chất màu Fujifilm quá nên quyết định đào tẩu qua luôn. Mình đã bán sạch Nikon rồi, nay nhờ các bác tư vấn giúp nên mua bộ nào. Thật sự mình chưa cầm máy Fuji bao giờ, chỉ đọc review trên mạng thôi. Nhu cầu của mình là phải gọn nhẹ, ko grip, ko flash rời, chỉ thích 1 lens đa dụng thôi vì đem 2, 3 ống tháo ra vô ko tiện. Mình giờ lu bu nên chẳng vác máy đi chụp. Mua chủ yếu để chụp gia đình, con nhỏ các dịp như sinh nhật, đi công viên, du lịch gia đình v.v... tức chủ yếu là chân dung sự kiện thôi, ko chụp phong cảnh, ko đời thường, ko close up macro gì hết. Mình đang nhắm body X-T2 hoặc X-Pro2, mình thích kiểu XT2 hơn nhưng nghe nói chụp kính ngắm quang quen rồi qua kính ngắm điện tử sẽ thấy khó chịu, bác nào đang xài X-T2 cho mình hỏi vụ tần số quét khung ngắm là 100 fps trong boost mode có cần gắn grip ko vậy, vì nếu gắn grip thì cũng thành bánh chưng nữa và mình thì ngán máy nặng lắm rồi. Lens thì đang phân vân 16-55 f2.8 hoặc 35 f2 hoặc 1.4, mình chụp indoor nhiều nên nếu lấy 50 trở lên gắn vô crop thì chịu. 16-55 f2.8 thì đa dụng hơn nhưng khẩu hơi thiệt (trước D610 với 24-70 f2.8 mình chụp tiệc sinh nhật với ánh nến hơi thiếu khẩu nên bị out nhiều). 35 f2 thì nhiều tình huống ko zoom chân được cũng kẹt. Mình thích 35 f1.4 hơn nhưng nghe nói con này lấy nét ồn ào lắm hả các bác. Lần đầu nhảy qua Fuji nên nhiều thắc mắc và dài dòng ah, nhờ các bác tư vấn giúp. Mình rất cám ơn.
    Được sửa bởi BossBaby lúc 01:46 PM ngày 11-04-2017

Bác giống em về nhu cầu sử dụng. Em chỉ khác bác là em mua thêm fuji phục vụ nhu cầu gọn nhẹ. Còn em vẫn thích chụp với bánh chưng Nikon hơn.

Cũng vì vẫn giữ nikon nên em chỉ mua thêm x-t10 và 1 lens duy nhất 18-135 (em mua hơn 2 năm rồi, hồi đó mới ra. X-T1 thì handling sướng hơn, nhưng to hơn (trong khi em đang cần nhỏ gọn) và flash phải gắn ngoài (mặc dù flash ko to những vẫn lỉnh kỉnh). X-T10 còn có thêm mode full AUTO (gạt cần phát là xong, dễ đến mức cu con nhà em từ hồi 7 tuổi bố vứt cho máy đã chụp phè phè, giờ 9 tuổi đã biết căn bố cục 1/3 :-D. Đến nay em vẫn hài lòng với combo này (chất lượng hình tất nhiên ko so được với bộ Nikon của em, nhưng ok trong tầm tiền). Sướng cái là toàn chụp jpeg ăn liền. Giờ X-T20, X-T2 hay X-Pro đương nhiên sẽ ngon hơn.

Bác bán Nikon rồi thì theo em bác lấy X-Pro hoặc X-T2 là chuẩn. Muốn gọn hơn thì bác lấy X-T20. Lens bác vừa muốn đa dụng mà khẩu đến 2.8 rồi vẫn chưa đủ thì em e hơi khó :-D 35 1.4 đề nghị bác quên khẩn trương. Khẩu lớn hình thức đẹp nhưng lấy nét rùa bò. Nếu ko ngại tháo lắp bác làm bộ 23 và 56 vậy, chứ combo 16-55 50-140 thì cũng to nặng chả khác gì dslr.

Đọc hết bài của bác Bossbaby, thì theo nhu cầu chân dung và sự kiện thì bác chọn body xpro hay xt2 với 16-55 2.8 là đúng rồi, nhưng tiêu chí gọn nhẹ thì chắc không có đâu vì len 16-55 to và nặng lắm!
    Tốt nhất bác ra tiệm cầm chụp rồi quyết đi!
    Life is a choice! A choice to Live or A choice to Die.

Quote Được gửi bởi hmontagne View Post
    Bác giống em về nhu cầu sử dụng. Em chỉ khác bác là em mua thêm fuji phục vụ nhu cầu gọn nhẹ. Còn em vẫn thích chụp với bánh chưng Nikon hơn.

Cũng vì vẫn giữ nikon nên em chỉ mua thêm x-t10 và 1 lens duy nhất 18-135 (em mua hơn 2 năm rồi, hồi đó mới ra. X-T1 thì handling sướng hơn, nhưng to hơn (trong khi em đang cần nhỏ gọn) và flash phải gắn ngoài (mặc dù flash ko to những vẫn lỉnh kỉnh). X-T10 còn có thêm mode full AUTO (gạt cần phát là xong, dễ đến mức cu con nhà em từ hồi 7 tuổi bố vứt cho máy đã chụp phè phè, giờ 9 tuổi đã biết căn bố cục 1/3 :-D. Đến nay em vẫn hài lòng với combo này (chất lượng hình tất nhiên ko so được với bộ Nikon của em, nhưng ok trong tầm tiền). Sướng cái là toàn chụp jpeg ăn liền. Giờ X-T20, X-T2 hay X-Pro đương nhiên sẽ ngon hơn.

Bác bán Nikon rồi thì theo em bác lấy X-Pro hoặc X-T2 là chuẩn. Muốn gọn hơn thì bác lấy X-T20. Lens bác vừa muốn đa dụng mà khẩu đến 2.8 rồi vẫn chưa đủ thì em e hơi khó :-D 35 1.4 đề nghị bác quên khẩn trương. Khẩu lớn hình thức đẹp nhưng lấy nét rùa bò. Nếu ko ngại tháo lắp bác làm bộ 23 và 56 vậy, chứ combo 16-55 50-140 thì cũng to nặng chả khác gì dslr.
    Thanks bác, mình đã quyết X-T2 rồi, còn lens chắc để ra Phú Quang trên tay rồi quyết luôn. Mà chắc mình sẽ lấy 35 f2, gọn nhẹ, lấy nét êm và nhanh. 16-55 nặng 655g hơn cả body đúng là ko ổn. Mới thấy con pancake 27 f2.8 đúng gọn luôn ;-)

Quote Được gửi bởi Vo Doan View Post
    Đọc hết bài của bác Bossbaby, thì theo nhu cầu chân dung và sự kiện thì bác chọn body xpro hay xt2 với 16-55 2.8 là đúng rồi, nhưng tiêu chí gọn nhẹ thì chắc không có đâu vì len 16-55 to và nặng lắm!
    Tốt nhất bác ra tiệm cầm chụp rồi quyết đi!
    Thanks ý kiến của bác, mình sẽ ra tiệm rồi quyết luôn :-)
    Được sửa bởi BossBaby lúc 10:15 AM ngày 13-04-2017

Quote Được gửi bởi BossBaby View Post
    Nhu cầu của mình là phải gọn nhẹ, ko grip, ko flash rời, chỉ thích 1 lens đa dụng thôi vì đem 2, 3 ống tháo ra vô ko tiện. Mình giờ lu bu nên chẳng vác máy đi chụp. Mua chủ yếu để chụp gia đình, con nhỏ các dịp như sinh nhật, đi công viên, du lịch gia đình v.v... tức chủ yếu là chân dung sự kiện thôi, ko chụp phong cảnh, ko đời thường, ko close up macro gì hết.
    Nhu cầu này của bác thì dùng Fujifilm X100F là phù hợp nhất. Body cực kỳ sexy, nhỏ, gọn, nhanh, tiện mà chất lượng ảnh không khác gì X-Pro2 hay X-T2 (nguyên ruột của X-Pro2). Kính ngắm lai cho phép bác ngắm quang hay EVF đều tiện. Lens gắn với máy là 23/f2 (tương đương 35/f2 trên FF)

Mua em này khỏi lo mua thêm lens nữa, vì nó không thay lens được ;)

Quote Được gửi bởi hnghiem View Post
    Nhu cầu này của bác thì dùng Fujifilm X100F là phù hợp nhất. Body cực kỳ sexy, nhỏ, gọn, nhanh, tiện mà chất lượng ảnh không khác gì X-Pro2 hay X-T2 (nguyên ruột của X-Pro2). Kính ngắm lai cho phép bác ngắm quang hay EVF đều tiện. Lens gắn với máy là 23/f2 (tương đương 35/f2 trên FF)

Mua em này khỏi lo mua thêm lens nữa, vì nó không thay lens được ;)

Chuẩn khỏi cần chỉnh rồi này bác chủ! ))

Thanks các bác đã tư vấn, mình thích kính ngắm đồng trục với ống kính hơn. Mình đã qua Phú Quang trên tay mà mua X-T2 và 35 f2 rồi, muốn mua 16-55 f2.8 để khi cần đa dụng mà hết hàng. Cám ơn cả nhà nhe.