Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 41

Chủ đề: Nikon, có nên bỏ thêm 6tr để đổi kit 18-140 thành 16-85 hay ko ?

Nikon, có nên bỏ thêm 6tr để đổi kit 18-140 thành 16-85 hay ko ?

Mình mua D7100 + kit 18-140 tầm hơn tháng. Và mình thấy có vài vấn đề ko thích lắm trên kit này.
    - Bokeh xấu
    - Hình ảnh mờ mờ giống như chụp trong sương mù, mình cũng xem qua hình của những bạn khác và vẫn thấy như thế, ko biết do non tay ko biết lựa góc chụp bị ánh nắng chiếu vào hay do lens, nhưng mình xem qua hình chụp từ 16-85 thì thấy hình trong trẻo hơn nhiều
    - Trừ khoảng tiêu cự từ 22 - 30 thì khi đưa các trục dọc và ngang ra sát mép của bức ảnh thì các trụ dọc và ngang này bị cong, mình chưa dùng qua lens khác nên cũng ko biết do lens này hay lens nào cũng như thế
    Trước hết mình ghi rõ các vấn đề trên để hỏi vì mình cũng ko biết do mình ko biết dùng hay do lens nữa
    Và sau đó là như tiêu đề, có nên bỏ thêm 5-6 triệu để đổi qua 16-85 hay ko
    Mình ko thích đùm túm nên chỉ xài 1 lens cho các nhu cầu, vừa tiện lợi, vừa khỏi phải thay lens khỏi bụi
    Hoặc các bạn có lens tốt hơn trong tầm tiền này chỉ giúp mình với, nêu luôn ưu và nhược điểm của từng loại lens giúp mình luôn nhé

Quote Được gửi bởi the_kop0515 View Post
    Mình mua D7100 + kit 18-140 tầm hơn tháng. Và mình thấy có vài vấn đề ko thích lắm trên kit này.
    - Bokeh xấu
    - Hình ảnh mờ mờ giống như chụp trong sương mù, mình cũng xem qua hình của những bạn khác và vẫn thấy như thế, ko biết do non tay ko biết lựa góc chụp bị ánh nắng chiếu vào hay do lens, nhưng mình xem qua hình chụp từ 16-85 thì thấy hình trong trẻo hơn nhiều
    - Trừ khoảng tiêu cự từ 22 - 30 thì khi đưa các trục dọc và ngang ra sát mép của bức ảnh thì các trụ dọc và ngang này bị cong, mình chưa dùng qua lens khác nên cũng ko biết do lens này hay lens nào cũng như thế
    Trước hết mình ghi rõ các vấn đề trên để hỏi vì mình cũng ko biết do mình ko biết dùng hay do lens nữa
    Và sau đó là như tiêu đề, có nên bỏ thêm 5-6 triệu để đổi qua 16-85 hay ko
    Mình ko thích đùm túm nên chỉ xài 1 lens cho các nhu cầu, vừa tiện lợi, vừa khỏi phải thay lens khỏi bụi
    Hoặc các bạn có lens tốt hơn trong tầm tiền này chỉ giúp mình với, nêu luôn ưu và nhược điểm của từng loại lens giúp mình luôn nhé
    Mình nghĩ 2 lens này như nhau thôi. Nếu thấy lens của bạn bị soft quá thì thử dùng AF fine tuning chỉnh lại focus xem.

Vài lời tâm sự với bạn. Nếu bạn thật sự muốn chơi lâu dài thì hãy bỏ qua Crop. Bây giờ D600 cũ tầm 14tr. Qua sang năm chắc còn 12tr.
    Bây giờ tất cả đều lên FF. Vì vậy muốn chơi sao cho hiệu quả thì tránh xa bọn King of Crop hay Queen of Crop. Mua về mắc tính thanh khoản lại khó.
    Nếu cần tiêu cự đến 50 thì ứng cử viên sáng giá là Tam ron 17-50/2.8 VC cũ. (tránh xa bản non VC vì bị ám vàng). Hoặc Sigma 17-50/2.8 HSM. Mua chơi chán bán lại chả lổ mấy.
    140/18 = 7.7. Trên 5X là thấy nản rồi. Nếu được nên làm D600 (tầm 14tr) + 24-120/4 (tầm 11tr) Nano đảm bảo không hối hận.

Quote Được gửi bởi shrelax84 View Post
    Vài lời tâm sự với bạn. Nếu bạn thật sự muốn chơi lâu dài thì hãy bỏ qua Crop. Bây giờ D600 cũ tầm 14tr. Qua sang năm chắc còn 12tr.
    Bây giờ tất cả đều lên FF. Vì vậy muốn chơi sao cho hiệu quả thì tránh xa bọn King of Crop hay Queen of Crop. Mua về mắc tính thanh khoản lại khó.
    Nếu cần tiêu cự đến 50 thì ứng cử viên sáng giá là Tam ron 17-50/2.8 VC cũ. (tránh xa bản non VC vì bị ám vàng). Hoặc Sigma 17-50/2.8 HSM. Mua chơi chán bán lại chả lổ mấy.
    140/18 = 7.7. Trên 5X là thấy nản rồi. Nếu được nên làm D600 (tầm 14tr) + 24-120/4 (tầm 11tr) Nano đảm bảo không hối hận.
    ko biết mình có khiếu hay ko nên ko tính lên FF, chủ yếu chụp phong cảnh, du lịch, gia đình thôi ^^

Quote Được gửi bởi sw33tie View Post
    Mình nghĩ 2 lens này như nhau thôi. Nếu thấy lens của bạn bị soft quá thì thử dùng AF fine tuning chỉnh lại focus xem.
    Ảnh bị mờ chứ ko phải ko nét, nó mờ như có lớp sương mù ấy, ko dc trong trẻo

Quote Được gửi bởi the_kop0515 View Post
    Ảnh bị mờ chứ ko phải ko nét, nó mờ như có lớp sương mù ấy, ko dc trong trẻo
    Đã nét lại còn mờ là sao hả bạn

chủ thể thì nét, nhưng tổng thể bức ảnh thì mờ mờ giống như có sương mù ấy, khó diễn tả quá, tóm lại giống như bức ảnh mình chụp ở chỗ có sương mù vậy á

Quote Được gửi bởi shrelax84 View Post
    Bạn tư vấn chả có đạo đức gì cả, chán cho một số thành viên vnphoto này

Bác chủ đăng tấm ảnh lên xem nó mờ kiểu gì, vì 16-85 hay 18-140 nó gần như nhau thôi ợ... theo em đoán là ảnh bác nét nhưng nước ảnh nó đục, thiếu contract phải không ạ? Vậy bác xem lại setting máy ở chế độ nào, hoàn cảnh chụp ra sao, chứ nói thế này thì khó cho anh em tư vấn quá ạ.
    Thân

Lens kit thuận tiện, giá rẻ, nhẹ, vì vậy chất lượng không được tốt lắm. Thông thường lens zoom tốt có khoảng zoom chỉ khoảng 3x. Cái kit 18-140 thì chất lượng thấu kính không thể tốt được, 16-85 đương nhiên tốt hơn (nhìn giá với khoảng zoom của nó thì cũng đoán được. Build của mấy con này xộc xệch, thò ra thụt vào dễ dính cát bụi, vì vậy nên mau hư
    Thường zoom đa dụng cho crop anh em hay xài Sigma 17-50 f/2.8 (hoặc tamron, mà hình như sig nhiều hơn mặc dù chiều xoay zoom ngược với lens nikon). Chất lượng tốt hơn nhiều, xóa phông hoặc bokeh hơn, chỉ thua ở tiêu cự tele và... không có chữ nikkor.
    Với các lý do của bạn, chắc chắn là bạn nên đổi, theo mình thì nên lấy Sig 17-50 nếu bạn không quan tâm chữ Nikkor trên lens.

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng