Trang 2 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 41

Chủ đề: Nikon, có nên bỏ thêm 6tr để đổi kit 18-140 thành 16-85 hay ko ?

Quote Được gửi bởi Ha_pfvn View Post
    Bác chủ đăng tấm ảnh lên xem nó mờ kiểu gì, vì 16-85 hay 18-140 nó gần như nhau thôi ợ... theo em đoán là ảnh bác nét nhưng nước ảnh nó đục, thiếu contract phải không ạ? Vậy bác xem lại setting máy ở chế độ nào, hoàn cảnh chụp ra sao, chứ nói thế này thì khó cho anh em tư vấn quá ạ.
    Thân
    đúng rồi đó bạn, nó hơi đục, mình thích ảnh trong trẻo nên thấy khó chịu, hic, cứ ghi mờ làm mọi người hiểu nhầm

Quote Được gửi bởi the_kop0515 View Post
    đúng rồi đó bạn, nó hơi đục, mình thích ảnh trong trẻo nên thấy khó chịu, hic, cứ ghi mờ làm mọi người hiểu nhầm
    Lens này khoản zoom khá xa, lại là lens kít nên thấu kính đa phần là bằng nhựa, nên ánh sáng đi qua bị giữ lại khá nhiều, nên hình ra không được trong trẻo là đúng rồi bác. 16-85 ngon nhưng bỏ ra 1 khoản lớn để đầu tư cũng không đáng.
    Bác nên mua Sigma 17-50 là hợp lý hơn.

mình từng trải qua cái tình cảnh tương tự. vấn đề đục đục ở ảnh do nhiều nguyên nhân.
    1. đầu tiên là do môi trường hơi ẩm cao, tạo thành sương mù mờ ở phía xa, ở gần nhìn ko có bị gì. hay gặp các vùng cao như dak lak, đà lạt chẳng hạn.( sài gòn nhìn xa xa cũng bị)
    2. thứ 2 là do lens kit. chất lượng lens kit thường ko đc tốt, chỉ đc cái đa dụng. ngày xưa mình dùng pentax k30+kit 18-55 ảnh chụp ở phong nha bao đục bao mờ. là do cả 2 nguyên nhân trên.
    3. ảnh thiếu constract. mình d909d+ kit 18-105 chụp biển sau hậu kỳ vẫn trong lành cành đào.
    4. theo như kinh nghiệm của mình thì mấy bạn mới chơi, nên mua 1 con lens fix 50. giá ko quá cao. chất lượng lại rất ngon. nếu muốn gọn nhẹ thì nên giải tán mua miroless cho nhẹ hẳn.

Quote Được gửi bởi Góc Nhìn View Post
    Bạn tư vấn chả có đạo đức gì cả, chán cho một số thành viên vnphoto này
    Tôi tư vấn gì mà bạn nói không đạo đức ?? Tôi kêu bạn ấy giết người cướp của để mua thiết bị à ? Tôi ép tất cả mọi người phải làm theo ý tôi à ? Tôi chê sản phẩm của bạn hay của mọi người à ? Tôi đá đổ nồi cơm của bạn à ? Bạn bán len cho hãng nào ? Ở đâu ?
    Còn bạn là ai mà phán xét người khác ? Trong luật pháp người chưa có tội còn không được kêu là hung thủ chứ đừng nói là bạn.

Thế bạn làm gì được cho cái diễn đàn này mà mở miệng nói người khác không đạo đức. Bạn chán người khác, thế người khác người ta đọc comment bạn người ta thích à ? Bạn tưởng bạn là ai ? Thích thì bạn cứ report báo cáo admin xem người ta xử lý, chứ đừng ăn nói hồ đồ nha bạn.
    Được sửa bởi shrelax84 lúc 10:02 PM ngày 04-04-2017

Bạn tư vấn chả có đạo đức gì cả, chán cho một số thành viên vnphoto này
    người ta tư vấn vậy cũng đâu có gì sai. máy ảnh giờ đang phổ cập fx rồi. các máy dx sẽ sớm bị thay thế bởi miroless thôi

Hic, các bạn đừng cãi nhau nữa. Mỗi người mỗi ý thôi mà, đả kích nhau làm gì.
    Mình lúc đầu tính mua 35 1.8, nhưng thấy nó ko dc đa dụng, mắt mình bị cận, sợ nhiều lúc lấy nét tay ko lấy nét ở xa dc (mình zoom lại gần lấy nét). Cho nên mới nghĩ đến ống zoom. Sigma hay tamron 17-50 thì dc nhiều người khen, nhưng mà cái quan trọng là khen vì cái hiệu suất / giá tiền là chính. Và cũng thấy nhiều ý kiến nói rằng 2 lens này ở tiêu cự ngắn ko tốt, ko tốt như thế nào thì ko nhớ nữa, đọc nhiều quá nên lẫn lộn hết ), vậy nên mình mới nghĩ đến 16-85. Thấy ảnh chụp trên 16-85 trong trẻo, mình kết nhất cái này
    Tóm lại các bạn giờ giúp mình trong tầm tiền đó thì lens nào tốt nhất, tầm tiền trên dưới 10tr ấy

Quote Được gửi bởi shrelax84 View Post
    Tôi tư vấn gì mà bạn nói không đạo đức ?? Tôi kêu bạn ấy giết người cướp của để mua thiết bị à ? Tôi ép tất cả mọi người phải làm theo ý tôi à ? Tôi chê sản phẩm của bạn hay của mọi người à ? Tôi đá đổ nồi cơm của bạn à ? Bạn bán len cho hãng nào ? Ở đâu ?
    Còn bạn là ai mà phán xét người khác ? Trong luật pháp người chưa có tội còn không được kêu là hung thủ chứ đừng nói là bạn.

Thế bạn làm gì được cho cái diễn đàn này mà mở miệng nói người khác không đạo đức. Bạn chán người khác, thế người khác người ta đọc comment bạn người ta thích à ? Bạn tưởng bạn là ai ? Thích thì bạn cứ report báo cáo admin xem người ta xử lý, chứ đừng ăn nói hồ đồ nha bạn.
    Mình nói bạn ko có đạo đức chứ ko bảo bạn phạm luật, bình tĩnh đi. Trong xh VN phần lớn người ta cũng thiếu đạo đức nhưng có ai đi tù đâu trừ khi họ phạm luật.

Đây là bài hỏi tư vấn mua lens, chứ ko phải một người chưa có máy lên hỏi nên mua máy nào, lời khuyên bỏ crop lên ff của bạn ko khác gì chửi người khác ngu vì đã mua(Đã chứ ko phải sẽ nhé). Nó chả liên quan gì đến chủ đề này và cho dù có liên quan thì mục đích sử dụng của bạn chủ topic cũng chả việc gì phải tốn tiền mua ff cả. Tư vấn thì phải có tâm một tí, đặt mình vào địa vì người khác mà nói, đừng nói cho sướng miệng hay ra vẻ hiểu biết mà làm ảnh hưởng đến người khác.

Mình nói bạn ko có đạo đức chứ ko bảo bạn phạm luật, bình tĩnh đi. Trong xh VN phần lớn người ta cũng thiếu đạo đức nhưng có ai đi tù đâu trừ khi họ phạm luật.

Đây là bài hỏi tư vấn mua lens, chứ ko phải một người chưa có máy lên hỏi nên mua máy nào, lời khuyên bỏ crop lên ff của bạn ko khác gì chửi người khác ngu vì đã mua(Đã chứ ko phải sẽ nhé). Nó chả liên quan gì đến chủ đề này và cho dù có liên quan thì mục đích sử dụng của bạn chủ topic cũng chả việc gì phải tốn tiền mua ff cả. Tư vấn thì phải có tâm một tí, đặt mình vào địa vì người khác mà nói, đừng nói cho sướng miệng hay ra vẻ hiểu biết mà làm ảnh hưởng đến người khác.
    1. Người ta đã có máy ảnh rồi.

2. Tôi khuyên người ta bỏ crop là chuyện của tôi. Họ muốn mua crop hay medium format là chuyện của họ. Đừng nhét chữ vào miệng người khác, tôi ghi là dòng tâm sự giữa 2 người chơi máy. Bạn tự diễn giải là "ngu".

3. "đặt mình vào địa vì người khác mà nói, đừng nói cho sướng miệng hay ra vẻ hiểu biết mà làm ảnh hưởng đến người khác" --> Bạn mới là người bớt thể hiện đi---> Tôi làm ảnh hưởng người nào ?? Nếu tôi ảnh hưởng chủ thread thì xin chủ thread hãy comment ngay và báo cáo admin.

5. Đây là bài hỏi tư vấn mua lens --> tôi đã tư vấn mua 17-50/2.8 VC hoặc Sigma.

Nhìn mấy dòng tôi ghi thì cái diễn đàn này đủ hiểu, ai là người như thế nào. Bớt thể hiện đi bạn và đừng đi phán xét nếu đều đó nó không ảnh hưởng tới bạn

trên dưới 10tr mà ko cần wide mình nghĩ con 24-120N 2nd là ngon. lens này mới ra vài năm nên xác xuất mua đc hang mới rất cao. giá trên 11tr chút. nếu cần wide 17 thì nên mua tiêu cự 17-50. nếu mua 17-50 mà sợ thiếu tele thì nên để lại lens, tìm hiểu qua hậu kỳ. setup lại máy cho chuẩn( nếu chưa chuẩn) xem không gian chụp nó có bị sương ko ? theo thời gian kiểu gì cũng sẽ thêm lens này nọ.

ngta hỏi nguyên nhân lỗi lens mà tư vấn gì tùm lum z trời
    Được sửa bởi visaoyeu lúc 09:16 AM ngày 05-04-2017
    Lót dép ngồi coi ảnh vì nhà chẳng có điều kiện....

Trang 2 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng