Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3

Chủ đề: Có phải tuổi thọ màn chập ảnh hưởng đến độ sắc nét của ảnh k ạ

Có phải tuổi thọ màn chập ảnh hưởng đến độ sắc nét của ảnh k ạ

Chào các bác,

Hiện em có một thắc mắc là có phải tuổi thọ của màn chập ảnh hưởng độ nét của ảnh hay không nếu trường hợp bỏ qua yếu tố kỹ thuật (khẩu chuẩn, tốc độ màn chập, chủ thể đứng im, đủ sáng, iso chuẩn) ?

Tình hình là em hay mua các máy second để tiết kiệm và test vài cái body thì em từng xem qua 1 cái body 7D fullbox, máy khá mới, sensor hơn 10 điểm chết, check shot bằng eosinfor dưới 20k khá ổn, có điều ảnh chụp ra k sắc nét bằng con 550D, có lẽ body này có vấn đề hay sao đó. Em thử các lens khác thì khi zoom lại vẫn khá soft k có sắc nét.

Em bán nó đi và test 1 con 5D2 ở zshop, con này 20k shot, ngoại hình cũ, điểm chết nhiều và khi tét thử thì máy lại cho kết quả ảnh khá soft ? Đặc biệt là nghe màn chập tiếng đánh k gọn, có vẻ yếu.

Ngày hôm sau, em tìm mua 1 con 5D2 giá khá rẻ, máy từ Nhật, check shot 20k, ngoại hình ổn, nút hơi lờn và đặc biệt là màn chập, tiếng đánh yếu xìu, ko gọn. Thử các ống canon 40 f2.8 ko nét ở khẩu 3.5, thậm chí khẩu 5 vẫn k nét. Em thử thêm 17-40 F4L, vẫn soft, bác chủ đưa em lens nổi tiếng về độ sắc nét: Sigma 85 Art 1.4, ảnh có nét hơn chút, nhưng với máy body và lens chát lượng cao vậy là k ổn. Em chán quá test thêm con 5d2 nữa, con này mới hơn, 9k shot, đặc biệt nút bấm còn tốt, ngoại hình mới, đặc biệt là màn chập đánh rất thanh, gọn và chắc. Em cắm ống Sigma 85 vào, chụp các ảnh có dòng chữ nhỏ trên tủ kính, sau đó zoom lại hết cỡ, ngạc nhiên là ảnh khá sắc nét, nét hơn cái 5d2 trước đó khá nhiều. Tất nhiên là em chụp cùng 1 chủ thể và các thông số tương đương.

Cuối cùng, em thắc mắc nên lên mạng nghiên cứu thì có bác bảo chất lượng màn chập quyết định đến độ sắc nét của ảnh. Nhất là các máy cũ, máy đã sửa màn chập, ảnh chụp ra hơi bị soft, có body soft nặng. Nhờ các bác vào xác nhận có phải màn chập nó là nguyên nhân dẫn đến các bức ảnh có độ sắc khác nhau ko ạ

Đang cùng suy nghĩ như bác chủ và cũng đang tìm body ff cũ . Mong các cao nhân vào chỉ giáo giúp.

Kinh nghiệm của em test vài cái body 5D2. Bác nên cẩn thận hàng cũ, nhất là các máy có sensor nhiều điểm chết, ngoại hình quá cũ, ngoại hình quá mới cũng nên cẩn thận xem máy đã tút chưa, đặc biệt là màn chập nghe k gọn, đánh k dứt khoát. Bác nên vác theo lens của bác (em mang theo ống fix 50) chụp các chủ thể có độ chi tiết cao, xem máy có bị back front hay soft ko. Back front chỉnh nhưng soft là em pó tay. K hiểu sao luôn. Em nghi cái màn chập là chính. Màn chập yếu ra ảnh kém chát lượng, k sắc nét. Máy FF thường có giá cao, nếu k test kĩ thì dính phốt là khá đau đó bác ạ :D
    Được sửa bởi lookyoureyes lúc 11:00 PM ngày 03-04-2017