Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: Tripod Q999s - Chân máy ảnh dưới 1 triệu đáng mua nhất

Tripod Q999s bản ver ii - Chân máy ảnh dưới 1 triệu đáng mua nhất

Q999s Bản ver ii được nâng cấp đầu ballhead 03 chốt khóa cho tripod có sức chịu tải tốt hơn so với bản cũ.
    Kính chào các bác yêu nhiếp ảnh trên VNPHOTO
    Với những bác nhiếp ảnh gạo cội, chuyên nghiệp thì việc sắm cho mình một hay vài chiếc tripod là điều hoàn toàn bình thường. Nhưng đối với các bác mới chơi (như em :p) thì chuyện đầu tư bao nhiêu tiền vào một chiếc chân máy ảnh mới là quan trọng.
    Quay trở lại với tiêu đề bài viết. Trong tầm dưới 1 triệu đồng thẳng thắn mà nói để tìm những tripod có chất lượng và thương hiệu nổi tiếng như Benro, Slik, Mefoto ...là không có, có chăng là mấy chiếc dạng như T880ex, T600EX ... mà những loại này là dạng tripod phổ thông với tay quay bằng nhựa gắn chết trên thân tripod. Đặc điểm của những tripod dạng này thường khá cồng kềnh, được làm chủ yếu bằng các ống nhôm dạng mỏng, dẹt kết hợp với các chốt nhựa.
    Sau bao ngày lục lọi, tìm đi tìm xuống thì chốt hạ em Q999s của beike. Beike là một hãng phụ kiện máy ảnh khá nổi tiếng trong nội địa Trung Quốc, tại Việt Nam những thương hiệu tripod giá rẻ như Victory, Yungteng, Fotomate đã có từ rất lâu thì Beike vài năm trở lại đây mới xuất hiện. Đặc điểm của những chiếc tripod hãng Beike là màu vàng pha đen của chân máy.
    Hiện tại Q999s đã có bản Ver ii với đầu ballhead lớn hơn mà giá vẫn không đổi, anh em khi mua tripod nên chú ý điều này
    Trong tầm dưới 1 triệu thì tripod Q999s hay QZSD 999s hay Beike Q999s không hề làm các bác thất vọng.
    Đầu tiên về ngoại hình

Q999s với cơ chế gập ngược chân 180 độ giúp tripod cực kỳ nhỏ gọn, có chiều cao gấp gọn ~35, 36cm. So với những chiếc tripod phổ thông thì chiều dài nó được rút gọn ~15-20cm. Điều này sẽ giúp các bác nhét vừa chiếc tripod trong balo máy ảnh, cốp xe tay ga. Ngoài ra Q999s còn đi kèm phụ kiện túi dạng đeo hông, quá tiện dụng luôn. Chiều cao tối đa của chiếc Q999s là 148cm, nếu gắn thêm máy ảnh thì thêm tầm 10cm lên đến lỗ view. Cũng tầm tầm chiều cao của em

Khả năng chịu tải
    Theo như nhà sản xuất nói thì khả năng chịu tải của chiếc chân này có thể lên đến 8kg, tuy nhiên qua một thời gian sử dụng em nhận thấy nếu để tripod hoạt động tại chiều cao tối đa thì sẽ có hiện tượng rung lắc nhẹ. Qua đó có thể khẳng định nếu muốn khả năng chịu tải tốt nhất các bác buộc phải hạ chiều cao trục giữa tripod 1 đốt.
    Việc bàn về khả năng chịu tải cũng vô vàn lắm, nếu các bác có 1 chiếc máy ảnh như Canon 6D + 70-200 thì tải trọng cũng chỉ đến 3,5kg mà thôi. :p

Vật liệu tripod Q999s

Chân máy Q999s được làm full kim loại các bác ạ. Các ống được làm bằng hợp kim nhôm, ballhead có thể tháo rời và được làm bằng magie. Ngay cả các chốt khóa cũng được làm bằng nhôm chứ không phải nhựa giống mấy chiếc tripod 5-600k
    Chân máy Q999s em đang dùng được đi kèm với đầu ballhead QSZD 02. Đây là đầu ballhead lớn với đường kính ball là 36mm. Ballhead này có đặc điểm là gồm 03 chốt khóa, phía dưới có dầu thủy lực tích hợp thang chia độ, chụp panorama bá cháy luôn, đỡ phải cắt cup trên dưới :D. Đặc biệt nếu chụp panning thì dễ ăn thôi rồi. Quay phim cũng trơn tuột.

Thường thì những con Q999s mặc định đi kèm với cái đầu ballhead QZSD 06 thiếu chốt khóa thứ 2 trên hình và đường kính ball là 30mm. Hình như được nhầm bản đặc biệt :p. Các bác mua tripod này cố gắng hỏi trước. Mình mua có 999k mà được đầu QSZD 02, bản thân cái ballhead Q02 đã đắt hơn Q06 khoảng 150k rồi :D

Độ đa dụng

Q999s có thể tháo rời 1 chân làm monopod cực tiện dụng, ban đầu em không hiểu monopod có tác dụng gì vì em chủ yếu dùng chân máy để phơi sáng do đó tốc độ thường rất thấp nên monopod không dùng được. Mãi sau này mới biết là monopod giúp các bác sử dụng ống tele tiện hơn (bác nào để ý mấy ông chụp bóng đá ở sân vận động sẽ rõ, nếu k có monopod các ông này hết hơi với cái super tele gắn máy quá). Còn đối với em nó dùng để làm gậy tự sướng vì em dùng máy mirrorless và công dụng làm "gậy leo núi" :v

Một bộ sản phẩm gồm có

Cả một bộ sản phẩm sẽ có những thứ như sau
    Thân tripod
    Túi đựng màu cát sa mạc
    Hộp cactong
    Vít lục giác
    Túi bọc đầu ballhead
    Giấy HDSD
    Dây đeo cổ tay ...
    __________________________________________________ ___
    Kết luận
    Với mức giá 1 triệu. Không phải là chúng ta không thể chọn cho mình được chiếc tripod ưng ý, nếu các bác chuộng thương hiệu thì với tầm 1tr Benro A150 là 1 con cũng khá tốt. Tripod là một phụ kiện không thể thiếu đối với các bác yêu nhiếp ảnh phong cảnh, phơi phóng, chụp tập thể. Vì thế em khuyên các bác không nên ngần ngại mà chích ra khoảng 10% giá trị bộ máy ảnh của mình để mua một chiếc tripod ổn ổn 1 tý. Hồi mới chơi em dùng con Fotomate UD7500 cũng ngon lắm, sau 1 thời gian cái chốt nhựa nó bị nứt ra (chỉ nứt thôi, nhưng vẫn dùng oke) và đi chơi nó hơi vướng nên quất con Q999s này. Hiện tại vẫn hài lòng với nó. hehe
    Chúc các bác tìm được một chiếc tripod ưng ý để phục vụ sáng tác các bức ảnh
    Mọi thắc mắc về sản phẩm, các sử dụng sản phẩm các b có thể kb vs e qua Facebook: https://www.facebook.com/doannguyenvinh - Hi vọng được làm quen với các bác :D
    Được sửa bởi nvdcs lúc 12:37 AM ngày 10-11-2017

Đang xài con Manbily AZ-310 cũng tương tự con này nhưng làm bằng hợp kim magie (nghe quảng cáo vậy).... 1tr5 nhưng có vẻ cứng cáp hơn và thao tác dễ hơn xíu...
    đặc điểm chung của mấy hãng Tripod tên tuổi nhỏ này là chưa trau chuốt sản phẩm....xài con AZ310 thỉnh thoảng lại bị dầu nhớt ở chỗ mấy khớp nó dính vào tay, ít thôi nhưng cũng là 1 điểm trừ... con Q999s này cũng vậy :(

Quote Được gửi bởi dearboy2025 View Post
    Đang xài con Manbily AZ-310 cũng tương tự con này nhưng làm bằng hợp kim magie (nghe quảng cáo vậy).... 1tr5 nhưng có vẻ cứng cáp hơn và thao tác dễ hơn xíu...
    đặc điểm chung của mấy hãng Tripod tên tuổi nhỏ này là chưa trau chuốt sản phẩm....xài con AZ310 thỉnh thoảng lại bị dầu nhớt ở chỗ mấy khớp nó dính vào tay, ít thôi nhưng cũng là 1 điểm trừ... con Q999s này cũng vậy :(
    chân monpod gắn cái chân này được không bác
    http://dmax98.com/manbily-M1?search=Manbily
    Muốn nhanh thì phải từ từ

Quote Được gửi bởi caohuynhnhan View Post
    Được bác ạ, nhưng mà ngắn lắm.

Bác cho em hỏi tripod beike sys 200 giá 1 250 000 có chất lượng tốt ko ạ?

Quote Được gửi bởi caohuynhnhan View Post
    Không được, muốn gắn phải độ lại, hoặc phải có adapter

mới mua 1 con 1tr5 rồi :(
    Blog cá nhân của tôi: Phạm Vương Quý Blog

adapter là sao bác? bác hướng dẫn giúp em với, em bị run tay, mà chụp tripod nặg nề quá

Quote Được gửi bởi yuriah View Post
    adapter là sao bác? bác hướng dẫn giúp em với, em bị run tay, mà chụp tripod nặg nề quá
    tôi ko có tripod hiệu này nhưng nhìn hình thì thấy cái chân của tripod này ko thể gắn được
    - nó chỉ bịt cao su cho cái chân nên bạn ko thể vặn cái tripod stand vào được ,vì vặn cái đó vào đâu giờ !?
    -hoặc nó sẽ có ốc nhưng sẽ là male , và cái stand kia cũng là male thì cũng ko vặn được vào nhau

sẽ phải làm 1 trong 2 việc

-nếu ko có ốc thì phải cấy 1 con tán cùng cỡ với cái stand kia vào chân của tripod rồi mớ vặn vào được
    - nếu nó có ốc thì thường sẽ cũng là male nên phải dùng 1 cái cục nối 2 đầu là free male có ren cùng cỡ rồi vặn cái chân và cái tripod vào cái adaptor này

tôi đã làm cả 2 cách cho những cái monopod lớn nhỏ của tôi .rất ok .cần xài monopod lớn nhỏ cỡ nào thì vặn cái chân vào . 1-2 cái chân xài cho cả lũ monopod khi cần thiết . rất gọn gàng kể cả cho đèn flash .gopro ,đèn chiếu sáng led, máy chụp hình , phone v.v rất tiện
    Được sửa bởi yashicanon lúc 05:18 PM ngày 14-06-2017
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

cảm ơn bác nhiều, mặc dù em vẫn không biết cấy con tán vào như thế nào :(

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng