Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 27

Chủ đề: Review CZ 16-80 F3.5-4.5

Review CZ 16-80 F3.5-4.5

Em mới có lens này nên thử chụp vài ảnh review. Làm không có bài bản gì hết các bác thông cảm nhé.
    Bác nào đang dùng thì xin góp vài ảnh và đánh giá ạh.
    Em chụp bằng sony A 350.

Đầu tiên là hình em nó so với kit 18-70 (ảnh mượn trên net)

Những ảnh crop đều là 100%
    16mm F3.5

16mm F3.5 crop

16mm F5 crop

18mm F3.5 crop

24mm F 4 crop

50mm F 4.5

75mm F4.5

Thử bokeh ở 80mm F4.5

80mm F4.5

80mm F4.5 crop

80mm F5.6 crop

Em chưa có thời gian để chụp bên ngoài, tạm thời chỉ chừng đó.
    Có vài kết luận thế này:
    Về build thì cứng cáp hơn kit nhiều, dù vẫn bằng nhựa. Nặng 440g, gắn vào body cầm chắc tay.
    Có cái hơi không hài lòng là vòng chỉnh zoom có những khe li ty giống kit, bụi rất dễ dính nhưng khó làm sạch.
    Như những ảnh chụp ở trên thì với khẩu độ lớn nhất F3.5, tiêu cự nhỏ nhất 16mm thì ảnh hơi soft. Tuy nhiên lên tiêu cự 18mm thì với khẩu lớn F3.5 ảnh đã tăng chất lượng nét hơn nhiều.

Với tầm tiền hơn $700 cho ống mới em cũng không biết so sánh giá và chất lượng thì thế nào? Vì chưa dùng những loại khác. Tuy nhiên với tầm tiêu cự 16-80 thì rất phù hợp để làm 1 walk around lens.

Khi nào rảnh em sẽ chụp thêm để đánh giá tiếp.

em cũng đang sở hữu 1 em CZ 16-80 nhưng là mua cũ lại của 1 bác giải nghệ chuyển sang canon..Nói chung dùng cũng lâu ko có gì để phàn nàn..rảnh rỗi sẽ up hình lên cho các bác chém thân
    Một phút xa cách cũng là trăm năm..........

CZ AF for sony nhìn ko chất bằng mấy con MF nhỉ?chơi sony chỉ có minolta là đáng chơi,mà lens đỉnh hơi khó kiếm

@Bác liptonsua có ảnh thì up tham gia nhé. Em cũng đợi khi nào rảnh sẽ chụp ở ngoài.

Hôm nay em có test lại ở tiêu cự 16mm, ảnh nét hơn hôm test đầu tiên. Chắc hôm trước ảnh rung?
    Nói chung thì zoom lens hạng này thì phải zoom lên khỏi tiêu cự nhỏ nhất và lớn nhất thì ảnh sẽ nét hơn. CZ 16-80 thì lên tiêu cự 18mm sẽ nét từ F4.
    Đó là mình phóng 100%, còn nếu xem thường thì ở tiêu cự nào cũng đẹp cả. Hơn kit 18-70 vạn lần [:D]

Về build thì hôm nay phát hiện 1 thứ, đó là lens này không có lớp nhung bọc giữa phần zoom vào ra như cái Min tele của em. Có thể bụi sẽ rất dễ vào ống vì khi zoom nó kéo bụi theo.

Có thêm vài ảnh

16mmf3.5, crop tờ lịch

80mm F5

80mm F5 crop

75mm f5.6

75mm f5.6 crop

16mm F9

nói chung là ko nét bằng MF,mấy con MF chụp ra chất 3D và nét kinh.

Đúng là không so với tên tuổi CZ được bác free shot ah. Dù nó cũng là CZ :D (Hình bác chụp bằng loại CZ gì vậy? Chắc ống fix?)
    Trong mấy trang review con này thì mở màn toàn nghe chê về build. Sau đó là méo hình, còn độ nét thì họ cho là ok so với đối thủ. Em đoán đối thủ ở đây là cùng giá tiền với các hãng khác. Em chưa dùng Ca, Ni nên chịu thua không biết hơn kém thế nào.
    (Lén này hình như Sony sx lấy mác CZ, em đọc đâu đó nhưng quên rồi. Hồi đầu nó bị delay vì trục trặc gì đó nên không ra mắt theo đúng lịch???)
    Đợi cuối tuần em sẽ chụp phong cảnh thử.

@vutrungphong: chất ảnh CZ em nhìn sơ là đoán ra,nó ko lẫn vào đâu đc,cái độ nét như dao và nổi khối mê hồn,còn nhìn ảnh từ con này thì em đoán ko ra là CZ,thế thôi.nói chung tiền nào của đó,với giá ~700USD xuất xưởng thì ko thể đòi hỏi nhiều hơn.

Quote Được gửi bởi free shot View Post
    @vutrungphong: chất ảnh CZ em nhìn sơ là đoán ra,nó ko lẫn vào đâu đc,cái độ nét như dao và nổi khối mê hồn,còn nhìn ảnh từ con này thì em đoán ko ra là CZ,thế thôi.nói chung tiền nào của đó,với giá ~700USD xuất xưởng thì ko thể đòi hỏi nhiều hơn.
    không hiểu ý bác, phải giá thế nào mới gọi là được ạ?
    Bác có thấy em nào walk arround mà chơi MF không :D, MF có lẽ chỉ dành cho ống fix chuyên chân dung hay macro mà thôi, con CZ này không phải để dùng như thế. Em có cả Min và CZ có thể tự tin phán một câu Min xách dép cho CZ he h e

Quote Được gửi bởi daophay View Post
    không hiểu ý bác, phải giá thế nào mới gọi là được ạ?
    Bác có thấy em nào walk arround mà chơi MF không :D, MF có lẽ chỉ dành cho ống fix chuyên chân dung hay macro mà thôi, con CZ này không phải để dùng như thế. Em có cả Min và CZ có thể tự tin phán một câu Min xách dép cho CZ he h e
    CZ giá 700 cho một em zoom thì chỉ bằng con canon L khẩu lớn thôi bác à(F4),nếu mà chất lượng CZ1680 vượt trội và giá chỉ 700 thì thiên hạ đổ xô nhau mua nó rồi.em là fan của CZ nhưng nhìn chất hình em này thì thấy hơi thất vọng thôi.

Quote Được gửi bởi liptonsua View Post
    em cũng đang sở hữu 1 em CZ 16-80 nhưng là mua cũ lại của 1 bác giải nghệ chuyển sang canon..Nói chung dùng cũng lâu ko có gì để phàn nàn..rảnh rỗi sẽ up hình lên cho các bác chém thân
    há thấy bác đăng bán bên 5s mà ???
    Body: A77 + F58
    Lens AF: SAL18-200 + [35/1.8 + 85/2.8]SAM + Sig 50/2.8 macro
    Lens MF: nhiều

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng