Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 33

Chủ đề: -Cần tư vấn cho người mới ạ !!

-Cần tư vấn cho người mới ạ !!

- Tình hình là sắp tới đây em muốn học thêm về chụp ảnh vì em có đam mê từ bé đến giờ mới có cơ hội được học .
    Em đang tính mua canon 6d cùng với bộ lens kit ở Giang Duy Đạt , mọi người cho em lời khuyên về em 6d này với và có ai từng mua ở Giang Huy Đạt cho em cái lời khuyên e cảm ơn nhiều ạ
    Được sửa bởi vtrungpham2012 lúc 08:20 PM ngày 27-03-2017

Quote Được gửi bởi vtrungpham2012 View Post
    - Tình hình là sắp tới đây em muốn học thêm về chụp ảnh vì em có đam mê từ bé đến giờ mới có cơ hội được học .
    Em đang tính mua canon 6d cùng với bộ lens kit ở Giang Huy Đạt , mọi người cho em lời khuyên về em 6d này với và có ai từng mua ở Giang Huy Đạt cho em cái lời khuyên e cảm ơn nhiều ạ
    6D-24-105L f4L là quá chuẩn cho người mới bắt đầu. Nếu có đk thì nên mua bản 24-70F4L chỉ chênh vài triệu nhưng chất lượng tốt hơn. Sau này chụp chân dung nhiều thì mua thêm 85f1.8 k trùng tiêu cự
    Nên để dành 1 khoản đầu tư vào balo, thẻ, hộp chống ẩm, nhất là hộp chống ẩm

Mình ko mua máy ở Giang DUY Đạt nhưng mua khá nhiều phụ kiện linh tinh ở chỗ họ, nhận xét là thái độ làm việc bán hàng của GDD giải phóng rất kém, chỉ đơn giản việc dán màn hình mà làm ẩu, mình phải tự làm. Giá thành luôn đắt hơn cửa hàng khác nhưng vì có nhiều linh kiện linh tinh nên mình mới mua. Cân nhắc mua ở Vũ Nhật cho giá rẻ hơn và xin vui lòng tránh xa digiworld vì mình đã mua phải hàng dựng ở đấy
    “A photograph is shaped more by the person behind the camera than by what’s in front of it”

6D + Kit thì theo mình nên mua 6D + sigma 35 art cũ ngon hơn. Mới tập chơi xài fix sẽ tốt hơn nhiều nhiêu lý do ( ý kiến cá nhân )
    6D thì chả có j chê ^^ . Còn hàng mua ở đâu cũng z thôi vì hàng điện tử thì hên xui , hàng mới thì cứ quất và đi mua chung người có kinh nghiệm nhé bạn

Quote Được gửi bởi ryuflatron View Post
    6D-24-105L f4L là quá chuẩn cho người mới bắt đầu. Nếu có đk thì nên mua bản 24-70F4L chỉ chênh vài triệu nhưng chất lượng tốt hơn. Sau này chụp chân dung nhiều thì mua thêm 85f1.8 k trùng tiêu cự
    Nên để dành 1 khoản đầu tư vào balo, thẻ, hộp chống ẩm, nhất là hộp chống ẩm

Mình ko mua máy ở Giang DUY Đạt nhưng mua khá nhiều phụ kiện linh tinh ở chỗ họ, nhận xét là thái độ làm việc bán hàng của GDD giải phóng rất kém, chỉ đơn giản việc dán màn hình mà làm ẩu, mình phải tự làm. Giá thành luôn đắt hơn cửa hàng khác nhưng vì có nhiều linh kiện linh tinh nên mình mới mua. Cân nhắc mua ở Vũ Nhật cho giá rẻ hơn và xin vui lòng tránh xa digiworld vì mình đã mua phải hàng dựng ở đấy
    còn lens Kit EF 24-105mm F3.5-5.6 IS STM thì sao ạ em cũng k rành mấy cái lens này ạ

Quote Được gửi bởi -tik View Post
    6D + Kit thì theo mình nên mua 6D + sigma 35 art cũ ngon hơn. Mới tập chơi xài fix sẽ tốt hơn nhiều nhiêu lý do ( ý kiến cá nhân )
    6D thì chả có j chê ^^ . Còn hàng mua ở đâu cũng z thôi vì hàng điện tử thì hên xui , hàng mới thì cứ quất và đi mua chung người có kinh nghiệm nhé bạn
    Mình mua 5D3 hàng mới tinh đây về nhà check main mới biết hàng dựng. Giờ công nghệ tân trang khủng khiếp lắm. Mới tập chơi chưa bao h đụng tới máy ko nên dùng fix. Vì bất tiện và chưa quen góc. Mua rồi lại lăn tăn tiêu cự lại mua thêm. Cứ zoom để làm quen với thao tác đi đã sau 1 tg hẵng mua fix
    “A photograph is shaped more by the person behind the camera than by what’s in front of it”

em chả có kinh nghiệm gì với bạn em cũng chả ai có kinh nghiệm thì phải làm s v ạ :( mới bắt đầu mà lỡ có gì chắc chết mất :(

Quote Được gửi bởi vtrungpham2012 View Post
    em chả có kinh nghiệm gì với bạn em cũng chả ai có kinh nghiệm thì phải làm s v ạ :( mới bắt đầu mà lỡ có gì chắc chết mất :(
    mình recommend ra Vũ Nhật vì mình mua đấy bao đời máy vẫn rất tốt, nhưng chỉ nhớ nên mua máy và lens ko đc nghe lời mấy ông bán hàng mua những thứ khác, linh kiện, filter ra ngoài mà mua, đừng mua ở VŨ Nhật, chỉ nên mua máy ở đó. Còn ko có thể mua Photoking giá cũng rất tốt. Mua máy mới check mấy thứ sau:
    - ngoại hình có bong tróc, xước xát gì ko
    - Lật ngửa cái máy nhìn số series có in đẹp, nét, cân đối ko
    - Bắt bọn nó check main máy: rồi so với số series ở đít máy xem có trùng ko
    - Lắp pin vào lần đầu có hiện chọn thứ ngày ko, set ngày giờ xong, rồi tháo cục pin ấy ra lắp 1 cục pin khác vào xem nó có bắt chọn lại thứ ngày ko, nếu nó bắt chọn lại thì 100% là hàng dựng
    - 1 phần ko kém quan trọng, bộ sạc là bộ sạc có kèm jack cắm ( của Mỹ, Nhật ) hay là bộ sạc đi kèm theo dây rời riêng, dây rời là loại 2 chấu tròn ( VN, các nứoc khác ) hay là loại 3 chấu chéo ( 3 chấu chéo là chuẩn của Tàu, -> 50% là bộ máy này hàng dựng, cách check này hiếm check đc )
    - Ốc vít có bị toét hay xước, ko, bị tróc trắng 1 mẩu thì ko sao vì đó là do ráp máy

Đó là 1 số kinh nghiệm mua máy mới, còn lens mới cứ hên xui, soi lên ko thấy mốc rễ tre, xin nó cái bảng test nét rồi chụp vào điểm giữa góc 45 độ xem có nét ko thì lấy

Quote Được gửi bởi ryuflatron View Post
    Mình mua 5D3 hàng mới tinh đây về nhà check main mới biết hàng dựng. Giờ công nghệ tân trang khủng khiếp lắm. Mới tập chơi chưa bao h đụng tới máy ko nên dùng fix. Vì bất tiện và chưa quen góc. Mua rồi lại lăn tăn tiêu cự lại mua thêm. Cứ zoom để làm quen với thao tác đi đã sau 1 tg hẵng mua fix
    mình thích cái bất tiện đó đó, sẽ tạo cho mình đc thói quen cực tốt khi cầm mấy

mình thích cái bất tiện đó đó, sẽ tạo cho mình đc thói quen cực tốt khi cầm mấy
    và sẽ khóc ròng khi cần góc rộng hơn hoặc cần chụp xa hơn. Như mình nói người mới sử dụng máy chưa biết họ cần gì, nên cứ để họ trải nghiệm zoom và rút ra được bản thân hay chụp ở tiêu cự nào đã. Trước mình cũng như bạn, bạn bè mơiis mua máy đều tư vấn họ lens fix cuối cùng vô hình chung gò bó người ta trong 1 khuôn tiêu cự vì đơn giản người mới chơi họ sẽ rát ít đầu tư vào gear, lens fix tốt nhất nên sử dụng ít nhất 2 tiêu cự trở lên đồng nghĩa với 2 lens, nhưng thú thực là góc 35 là góc dễ nhưng cũng không dễ. Chụp không cẩn thận lại là 1 thảm họa ngay nhất là đối với chân dung. Ban thân mình đang dùng góc 35 đây nhưng thực sự control nó tốt không phải đơn giản, nhưng một khi đã dùng góc 35 thì lại ko chịu được góc hẹp tele 135 nên cuối cùng lại đắn đo xuống góc 85. Còn người mới thì họ sẽ ko biết đc nên sử dụng góc nào nên cứ zoom 1 thời gian rồi hay nghĩ tới việc dùng fix

túm lại bác chủ nên đi học 1 khóa nhiếp ảnh, ở đó cũng có 1 vài bạn có máy. Bác học xong vài khóa thì biết ngay. Trước đây em cũng suy nghĩ là cầm lens fix thì bắt mình tìm góc bla bla bla các kiểu, sau này em toàn chơi lens zoom. Có 1 cái mà bác chủ nên biết đó là hiệu ứng tiêu cự, quy luật phối cảnh. Ở mỗi tiêu cự đều có cái hay riêng nó giúp người cầm máy chủ động trong mọi tình huống. Cầm lens 35 chạy tới chạy lui cũng chả rộng thêm miếng nào, lúc cần chụp headshot thì ôi thôi, distortion ở 35 đúng là thảm họa. Lens fix đc có 1 cái là khẩu lớn, bokeh lung linh hơn hẳn và có ưu thế khi lấy ambient light.
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng