Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 41

Chủ đề: Thử chụp action: Chó chơi banh trên bãi biển.

Bác chụp lần đầu, tiêu cự siêu lớn mà đẹp quá.
    Em cũng mới lấy D4, nhưng chưa có ống supertele. Hôm trc em vác máy đi ông con thi chạy ở trong nhà với 70-200, nhưng tỷ lệ bị out nhiều, đặc biệt thỉnh thoảng còn bị out nguyên cả 1 tràng liên thanh, mặc dù em đã để Af-continous, 3d tracking và tốc đủ lớn (1/500 đến 1/1000, em nghĩ là phải đủ để "tóm dính" trẻ con chạy). Cầm supertele loang loáng qua ống ngắm ko biết sẽ thế nào. Bác nào có kinh nghiệm chỉ em với.

Quote Được gửi bởi hmontagne View Post
    Em cũng mới lấy D4, nhưng chưa có ống supertele. Hôm trc em vác máy đi ông con thi chạy ở trong nhà với 70-200, nhưng tỷ lệ bị out nhiều, đặc biệt thỉnh thoảng còn bị out nguyên cả 1 tràng liên thanh, mặc dù em đã để Af-continous, 3d tracking và tốc đủ lớn (1/500 đến 1/1000, em nghĩ là phải đủ để "tóm dính" trẻ con chạy). Cầm supertele loang loáng qua ống ngắm ko biết sẽ thế nào. Bác nào có kinh nghiệm chỉ em với.
    Chúc mừng anh chủ có nhiều hình đẹp.

Đúng là rất khó. Chụp thử đi mới biết là khi object nó đầy khung hình rồi thì dễ out đến độ nào.

Chụp được không chỉ là thiết bị. Trình độ người chụp phải cao như anh chủ đây. Em đã xem nhiều hình của anh ấy và rất ngưỡng mộ.
    Ô Mai Gát

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Weekend vừa rồi em đi conference 3 ngày ở Santa Cruz. Cuối ngày xách máy ra biển tính chụp chim, nhưng không có gì để chụp. Thấy người ta ném banh cho chó giành nhau nên thử chụp. Em chẳng biết treo vào mục nào, vì nó cũng chẳng phải loại thể thao.

Bờ biển miền Tây, nên nắng chiều là từ mặt trời ngoài biển. Nếu muốn có ánh sáng đúng hướng thì phải ... xuống nước! Thôi thì em cứ đứng theo mé nước, và mấy con chó thì chạy dọc theo bờ biển.

Em chụp bằng Canon 7D2 + Canon 600 mm II + 1.4 TC III

Hơi thừa lens, nhưng vì ngoài biển và gió lớn, em không muốn mở máy lấy bớt TC
    Bác chờ mùa hè thì sẽ đông người và chó hơn. Chó thì chỉ vài bãi biển họ cho xuống thôi. Bác muốn chụp mặt trời thì đi qua phía tây, tức là khu Natural Bridges Park. Chỗ mà quay trong phim Sudden Impact.

Giữa cái khu giải trí Boardwalk và cột hải đăng thì bác có thể chụp dân trượt sóng. Nhất là bữa nào biển động họ ra rất đông (vì sóng lớn).

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Dù thử lần đầu, bác ASAV đã thành công về chụp action! Ảnh quá đẹp! Máy bác đạt được bao nhiêu fps? Chủ hai con chó mà được bác tặng ảnh này thì sẽ biết ơn bác lắm lắm!

Thớt của em về surfing chìm xa vào dĩ vãng lâu rồi. Hy vọng bác sẽ xuống Southern California để xem US Open of Surfìng vào mùa hè này.
    Canon 7D2 chụp được 10 fps max, bác ạ.

Khi hai bà chủ đi đến bên em, thì em cũng cho họ xem ảnh trên máy. Họ khoái lắm, nhưng có vẻ ngại hỏi xin hình. Và em cũng ngại hỏi email của họ để gửi ảnh cho họ.

Quote Được gửi bởi hmontagne View Post
    Quote Được gửi bởi blurrist View Post
    Chúc mừng anh chủ có nhiều hình đẹp.

Đúng là rất khó. Chụp thử đi mới biết là khi object nó đầy khung hình rồi thì dễ out đến độ nào.

Chụp được không chỉ là thiết bị. Trình độ người chụp phải cao như anh chủ đây. Em đã xem nhiều hình của anh ấy và rất ngưỡng mộ.
    Cám ơn hai bác đã ghé xem và ghi lại comments.

Em không biết gì về máy Nikon! Nothing. Nada. Rien. Zero. Những điều em viết đây là theo hiểu biết của em trên máy Canon 7D2 thôi. Em xài 7D2 từ ngày đầu tiên nó ra lò. Vài tháng sau khi có đại hạ giá refurbished (còn nửa giá), em mua thêm cái thứ hai. Hôm nào chuẩn bị big day thì em đeo hai máy, một cái gắn 600 mm, cái kia gắn 70-300L để chụp khi quá gần. Haha.

Mấy tấm trên em chụp với shutter speed 1/1600 đến 1/2000.

Phải nói là mất cả năm thì em mới biết hết và tận dụng tối đa khả năng của 7D2. Vì em hầu như chỉ chụp chim cò, em dùng back button focus (BBF), với nút (*) để chụp khi chim đậu, và nút (AF-ON) để chụp chim bay. Thí dụ em đang chụp con chim đậu dùng BBF (*) rồi nó chợt cất cánh bay thì em có thể lướt ngón tay cái qua nút (AF-ON) để đổi qua setting chụp chim bay liền. {Nếu bác nào muốn em viết thêm về vấn đề này, thì em sẵn sàng chia sẻ với các bác ở đây.}

Về tracking sensitivity, Canon để default là 0 (zero), em giảm xuống -2, vì khi em đang lia máy theo chim, và nếu nó bay qua phía sau cành cây, thì máy vẫn giữ focus trên con chim, thay vì đổi focus qua cành cây. Trong mấy hình trên, các bác có thể thấy hiệu ứng này khá rõ. Em focus trên con chó, nhưng trái banh bất chợt văng vào trong frame, giữa em và con chó, nghĩa là trái banh gần máy hơn, nhưng máy vẫn focus trên con chó, và trái banh chỉ thấy lờ mớ.

....khi object nó đầy khung hình rồi thì dễ out đến độ nào.

Chụp chim thì rất rất hiếm có được chim bay mà đầy khung hình. Hôm em chụp mấy anh chị khuyển này thì em thấy điều bác blurrist nói rất đúng. Em chưa nghĩ ra lý do tại sao. Có thể là vì con chó chạy đến quá gần MFD. Lens 600 có MFD khoảng 5 mét, với 1.4TC thì có lẽ 7 mét.
    Được sửa bởi ASAV lúc 05:54 AM ngày 24-03-2017

Quote Được gửi bởi LN2017 View Post
    Bác chờ mùa hè thì sẽ đông người và chó hơn. Chó thì chỉ vài bãi biển họ cho xuống thôi. Bác muốn chụp mặt trời thì đi qua phía tây, tức là khu Natural Bridges Park. Chỗ mà quay trong phim Sudden Impact.
    Quote Được gửi bởi LN2017 View Post
    Giữa cái khu giải trí Boardwalk và cột hải đăng thì bác có thể chụp dân trượt sóng. Nhất là bữa nào biển động họ ra rất đông (vì sóng lớn).
    Cám ơn bác ghé thăm. Có lẽ bác là thổ địa vùng Santa Cruz. Em từ xa tới, nên không thường xuyên ra biển đó được. Hôm đó em ở Seascape Resort (Aptos) rồi xuống bãi biển ngay đó chụp chơi thôi, vì không có nhiều giờ để đi xa hơn. Năm kia em có ra Natural Bridges để chụp Monarch Butterflies, nhưng không chụp được gì nhiều.

Hy vọng có dịp khác ghé Santa Cruz/Monterey.

Không đâu bác. Tại tớ hay lên đó câu cá, tắm biển và chụp hình.

@ASAV, TC không làm thay đổi MFD nhé bác. Đó là bí mật nho nhỏ và độc đáo của TC.
    Về BBF và AF On thì em không hiểu ý bác. Thông thường khi nói BBF người ta ngầm bao gồm AF-ON. Sở dĩ gọi BBF vì có 1 số body không có nút AF-ON. Nói về AF thì chỉ có 2 chế độ khác nhau đáng kể đó là AF-S và AF-C hay AI Servo theo ngôn ngữ Canon. Chẳng lẽ Canon cho phép cài đặt 1 nút (*) cho AFS và một nút cho AFC. Vì Nikon không làm được điều này và cũng không cần thiết.

Sự độ đáo của BBF hay AF-On là: bấm 1 cái rồi buông thì là AFS, bấm giữ là AFC, không bấm thì là MF. Cả 3 tính năng có sẵn mà không cần thêm bất cứ 1 thao tác nào.

Quote Được gửi bởi ngocrebel View Post
    @ASAV, TC không làm thay đổi MFD nhé bác. Đó là bí mật nho nhỏ và độc đáo của TC.
    Về BBF và AF On thì em không hiểu ý bác. Thông thường khi nói BBF người ta ngầm bao gồm AF-ON. Sở dĩ gọi BBF vì có 1 số body không có nút AF-ON. Nói về AF thì chỉ có 2 chế độ khác nhau đáng kể đó là AF-S và AF-C hay AI Servo theo ngôn ngữ Canon. Chẳng lẽ Canon cho phép cài đặt 1 nút (*) cho AFS và một nút cho AFC. Vì Nikon không làm được điều này và cũng không cần thiết.

Sự độ đáo của BBF hay AF-On là: bấm 1 cái rồi buông thì là AFS, bấm giữ là AFC, không bấm thì là MF. Cả 3 tính năng có sẵn mà không cần thêm bất cứ 1 thao tác nào.

Cám ơn bác ngocrebel đã chỉ ra cái sai của em, nghĩa là TC không làm thay đổi MFD. Đa tạ bác chia sẽ kiến thức.

Về BBF thì có nhiều cách set up, tùy theo các options mà Canon cho phép và tùy theo sở thích cá nhân. Em chỉ nói về cách set up của riêng em, trên máy Canon 7D2 mà thôi, và trong M-mode

Nút shutter release của em chỉ để metering và chụp, không còn AF.

Nút (*) làm phận vụ AF mà thôi, bấm bằng ngón tay cái. Em chụp chim nên luôn luôn xài AI Servo, và High speed continuous. Dĩ nhiên khi nhấn (*) thì máy sẽ focus, và nếu thả ra thì máy sẽ giữ focus như thế. Tuy nhiên con chim không bao giờ đứng yên, và luôn luôn nhúc nhích chuyển động. Để con chim vẫn được focus thì em vẫn nhắm điểm focus vào mắt con chim và bấm (*) không buông tay ra. Khi có khoảng khắc hay thì chụp bằng cách bấm shutter release bằng ngón trỏ.

Nút (AF-ON) thì em assign cho nó "recall shooting functions" (cái icon có hình giống cái máy ảnh). Ở đây em chọn shutter speed và focus area phù hợp để chụp chim bay. Khi em lướt ngón tay cái sang (AF-ON) thì, cho dù trước đó máy đang có những settings khác, các setting chụp chim bay mà em đã định sẵn sẽ được recalled, và nút (AF-ON) lúc đó sẽ làm nhiệm vụ AF và khi muốn chụp thì em bấm shutter release.

Như thế, khi Mode Dial ở vị trí M, thì em có 2 presets {một là dùng (*), hai là dùng (AF-ON)} để chụp trong hai tình huống khác nhau, mà các thông số là hoàn toàn do mình xác định.

Trên Mode Dial còn có C1, C2, C3. Như thế em có thể register cặp presets nói trên vào một trong 3 (C1, C2, C3). Cộng với M, như vậy em có thể có 4 cặp, hoặc 8 presets sẵn sàng trong máy, và có thể đổi từ preset này qua preset khác chỉ bằng cách vặn Mode Dial. Em cũng set cho Mode xuất hiện tron viewfinder, nên em có thể kiểm chứng em đang xài Mode nào mà không cần rời mắt khỏi viewfinder. Em nghĩ các máy Canon đều có thể set up như vậy.

Nếu các bác thấy em sai chổ nào thì xin cho em biết, để cùng nhau học hỏi. Cám ơn các bác.

Focus dùng (*): Con chim Goldfinch này chỉ lớn hơn ngón tay cái một chút

Focus dùng (AF-ON) Vịt Gadwall

Được sửa bởi ASAV lúc 10:46 AM ngày 27-03-2017

Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng