Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 14

Chủ đề: Chọn trường cho con

Chọn trường cho con

Apham có con nhỏ và mình bắt đầu quan tâm về những thông tin về chọn trường học cho con.
    Chắc các bác nhà mình ai cũng từng lăn tăn, hoang mang, bối rối về những thông tin đầy trên thị trường về đánh giá, xếp hạng, chọn trường tốt cho con.

Mới đây có tin rò rỉ bảng lương và các bê bối của trường Việt Úc ở Vietnam Australia International School Confessions mà tin đã bị gỡ sạch. Thấy còn lại tin này: http://nguyentandung.org/giao-vien-t...gu-nhu-bo.html

Thông tin hoang mang quá các bác ạ.

Bác nào có thông tin về chọn trường cho con thì chia sẻ cho em với nha.
    Được sửa bởi apham lúc 06:58 AM ngày 17-03-2017
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Chắc con anh sắp vào lớp 1 hã anh, tháng 9 này con em củng vào lớp 1 mấy tháng nay cung tìm hiểu các kiểu bây giờ đang phân vân là cho học trường công lập mà học chương trình cambridge hay trường quốc tế mà giá mềm mềm chứ cỡ VAS không đu theo nổi.

Link bài gốc vẫn còn đây rồi, tuy nhiên những thông tin nhiều chiều trên FB (cái này mới quan trọng của mạng XH) thì đã bị xóa, tiếc quá apham chưa kịp copy về

Thật ra bài này nhìn phiến diện thôi nhưng cũng thấy nội bộ các trường dạng này rất có vấn đề về cách giảng dạy/ giáo dục mà con em mình sẽ là nạn nhân. Bài này là góc nhìn của một quan chức GD, chắc do đối thủ cạnh tranh thuê viết. Như mọi người phân tích bên topic kia, bài viết nhiều điểm dánh tráo bản chất, bôi nhọ VAS.

http://vasconfessions.blogspot.com/2...g-quoc-te.html
    Được sửa bởi apham lúc 08:28 AM ngày 17-03-2017
    Phạm An Dương

Trong một khung cảnh trường này thuê thợ viết để hạ trường kia thì tốt nhất là apham tự mình "đi học" từng trường một để đánh giá cho khách quan. Xem họ dạy như thế nào, thời khóa biểu, ăn uống, vệ sinh ra sao, sách vở loại gì, phòng ốc an toàn, kiểm soát an ninh cho trẻ em có sơ hở gì không. Có nhiều điểm để so sánh các trường với nhau. VN đểu thật, cứ giả/mạo danh để triệt hạ nhau!

Đừng nói trước là mình sẽ đến thăm. Nếu họ từ chối thì đi trường khác.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Trong một khung cảnh trường này thuê thợ viết để hạ trường kia thì tốt nhất là apham tự mình "đi học" từng trường một để đánh giá cho khách quan. Xem họ dạy như thế nào, thời khóa biểu, ăn uống, vệ sinh ra sao, sách vở loại gì, phòng ốc an toàn, kiểm soát an ninh cho trẻ em có sơ hở gì không. Có nhiều điểm để so sánh các trường với nhau. VN đểu thật, cứ giả/mạo danh để triệt hạ nhau!

Đừng nói trước là mình sẽ đến thăm. Nếu họ từ chối thì đi trường khác.
    Có topic này sớm vài ngày để em đọc bài này của bác thì tốt quá, em củng mới đi tham khảo 1 trường nhưng chỉ xem cơ sở vật chất, lớp bao nhiêu học sinh mà không xem thời khoá biểu, ăn uống, sách vở là loại gì hôm nay đọc bài này mới biết.

Quote Được gửi bởi Ba Messi View Post
    Có topic này sớm vài ngày để em đọc bài này của bác thì tốt quá, em củng mới đi tham khảo 1 trường nhưng chỉ xem cơ sở vật chất, lớp bao nhiêu học sinh mà không xem thời khoá biểu, ăn uống, sách vở là loại gì hôm nay đọc bài này mới biết.
    Bác còn phải để ý đến tỷ lệ số trẻ em trên số thầy (cô) giáo. Tỷ lệ càng nhỏ thì càng tốt. Ngoài ra xem các đồ chơi trong lớp cũng như ngoài sân. Tránh các đồ chơi sắc, dễ vỡ, thủy tinh và nhất định là không sơn màu sặc sỡ vì màu sặc sỡ đi đôi với chất kim loại nặng độc (tỉ dụ như chì.)

Đây là ý tưởng của em, một người sống bên Mỹ, nhưng em nghĩ cũng áp dụng được cho VN. Chúc bác may mắn.

Quan điểm của một bạn của tôi về giáo dục

"Thằng lớn sắp vào Lớp 1 cũng là lúc như bao bậc cha mẹ khác mình đắn đo chọn trường lớp cho con. Mình không phải là chuyên gia giáo dục nhưng sinh ra trong gia đình làm nghề giáo và thực chất rất yêu nghề này, có cặm cụi nghiên cứu và tự cho là mình có cái nhìn riêng về cái nghiệp học, quan điểm của mình về giai đoạn đầu của tụi nhỏ thế này:

1. Mình không chọn trường vì những thứ như cơ sở vật chất, chương trình hay profile thầy cô vì bạn sẽ dễ dàng rơi vào các "chiêu trò" marketing của giáo dục vị lợi nhuận thời nay. Quan trọng nhất là bạn bè và cha mẹ của chúng. Nếu xung quanh chúng là những đứa trẻ ngoan và sinh trưởng trong gia đình tử tế thì con mình sẽ trưởng thành tốt. Ở bất cứ giao đoạn đi học nào, điều mình mong muốn nhất là con gặp được những BẠN BÈ tốt và kiệt xuất.
    2. Tập trung tìm hiểu những thứ nó "không thích": Nếu đọc nhiều, bạn sẽ thấy người ta nói đi nói lại rằng mục tiêu giáo dục là phát hiện ra tiềm năng của đứa trẻ để phát triển nó thành...thiên tài. Nhưng nếu đa số người trưởng thành còn không biết cái thực sự mình muốn và tiềm năng của mình, làm sao bắt đứa nhỏ đạt được nhiệm vụ khó như thế? Mình đặt vấn đề ngược lại, những thứ nó "không thích" (một cách gay gắt) thường là những thứ "mãn tính". Vì thế dùng phép loại trừ sẽ giúp nó định hướng dễ hơn.
    3. Mục tiêu là điểm 5: nếu bạn muốn đạt đến thang điểm 10 cho 1 kỹ năng nao đó cần 1.000 ngày, bạn sẽ chỉ tốn 3 ngày để đạt điểm 5. Như vậy đặt ra mục tiêu là điểm 5 sẽ giải thoát trên 90% thời gian và áp lực để chúng mặc sức làm điều mình thích.
    4. Tất cả chỉ là trò chơi với nhiều ván nhỏ: chia nhỏ các module, phải cho chúng biết rằng những thất bại nếu có là cục bộ và chẳng ảnh hưởng gì đến...đại cục. Chia sẻ những thất bại của mình cho chúng để biết cha mẹ hay thầy cô chẳng phải "thần thánh". Ở chiều ngược lại, tất cả những thành công cũng chỉ là tạm thời và kết quả của 1 hiệp chơi. Thắng 1 cuộc thi ca hát sẽ không có nghĩa là con bạn sẽ thành ca sỹ sau này.
    5. Đạo đức là thứ quan trọng nhất. Ông bà mình nói không có sai, "Tiên học lễ, hậu học văn". Lòng tự trọng, tính trung thực, lòng nhân ái, sự bao dung...là những thứ cần phải được bảo tồn. Không có một sự nhân nhượng nào ở phạm trù này.
    6. Ngoại ngữ không quá quan trọng như người ta hay thổi phồng lên. Mình hay tranh cãi với bà xã không cần cho trẻ học tiếng Anh sớm. Vì sao ư, thời đại nay công nghệ đã lấp đầy khoảng trống. Trẻ học nhanh nhưng quên cũng chóng, ko cần hơn thua nhau vì sỹ diện của cha mẹ. Sẽ không quá bất ngờ nếu thời của chúng nó lớn lên người ta sẽ nói vào 1 cái máy ở đầu này và đầu bên kia nó sẽ dịch ra theo ngôn ngữ của người nghe. Ngôn ngữ cũng giống như những kỹ năng khác thôi, không quá khó khăn như mọi người vẫn nghĩ. Phương tiện học giờ quá tốt nên càng dễ hơn. Mình nhớ đến năm lớp 11 tiếng Anh của mình vẫn thuộc loại...đội sổ :")
    Được sửa bởi apham lúc 06:52 AM ngày 22-03-2017
    Phạm An Dương

Chào anh apham. Chuyện chọn trường cho bé thì mình ko ý kiến gì được vì chưa có kinh nghiệm.

Mình xin chia sẻ về vụ Việt Úc. Theo mình nghe từ 1 nguời làm trong đó (tin đáng tin cậy) thì trong cùng thời gian phát tán ra các thông tin như anh chia sẻ mạng máy tính bên Viêt Úc cũng bị hacked và lấy đi rất nhiều thông tin đồng thời phát tán ra ngoài. Mình ko dám kết luận mà chỉ suy đoán có thể có 1 chiêu trò gì đó của ai đó trong đây.

Dạ, ở Việt Nam toàn là những thông tin không được kiểm chứng rồi sau đó tìm cách dấu nhẹm đi bác dangchuong ạ.
    Nhưng qua những việc rò rỉ như vậy thì người bên ngoài thấy 1 phần câu chuyện rồi tìm kiếm những mảnh ghép thông tin lại với nhau.

Em thì không có ý ghét hay yêu gì với VAS hết mà chỉ chia sẻ thông tin và tìm kiếm thông tin từ mọi người mà thôi.
    Phạm An Dương

Đồng ý với bác apham, thông tin bị giấu nhẹm đi rất nhiều - mà thông tin thì bao la, đọc xong ko biết đường đâu mà lần. Đôi lúc các bác doanh nghiệp có mấy chiêu trò hạ bệ nhau cũng có.
    Thông tin đưa ra thì có cái chính xác; nhưng đằng sau nguồn thông tin đó là ai đó thập thò...

Mình nói ra với mục đích chia sẻ thêm thông tin với mọi nguời

Làm phiền bác nhận tư vấn chọn trường cho con. Mình mới có kinh nghiệm chon mẫu giáo....ha ha. Con mình nhỏ hơn con bác

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng