Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 45

Chủ đề: Vừa mới bán Canon 6D, Nên tiếp tục với Canon hay chuyển qua Nikon

Vừa mới bán Canon 6D, Nên tiếp tục với Canon hay chuyển qua Nikon

Xin phép Mod, Xin phép các anh em đam mê chụp ảnh. Bài này em đã viết bên box Nikon nhưng vẫn muốn post bên Canon để mong anh em Canon góp ý nữa ạh
    Em vừa mới bán Canon 6D và không biết nên tiếp tục với Canon hay chuyển qua Nikon
    Dưới đây là vài cảm nhận của mình, mong anh em đọc và cho mình góp ý ạh

Thật ra mình mua máy để chụp sản phẩm là chính, lúc trước mình xài canon 550D và lens canon 50 1.8, sau đó thấy hình chụp ra không đã lắm, dễ bị out nét và chưa nét cũng như màu sắc còn nhợt, mình nghĩ là do thiết bị của mình kém quá, thế là quyết định lên FF, mình sắm canon 6D, 50 f1.4, 85 f1.8, và sau đó là cả 35L, lúc đầu chụp canon 6D 50 và 85 chỉ vàng mình thấy nó cũng hơn 550D tí thôi, màu sắc đẹp hơn, xóa phông nhìn đã hơn, nhưng độ sắc nét và màu sắc chỉ khá hơn tí, các bạn biết rồi đó khi chụp sản phẩm thì ko cần xóa phông vì khép khẩu rất sâu để chụp, chỉ cần hình nét và ra màu sắc đẹp là được, rồi mình thử qua 35L, mới thử vô thấy 35L màu rất đã, mịn màng nhưng nhưng có gì đó mình vẫn chưa ưng ý, mình biết một phần là do trình mình còn kém, nhưng sau đó tìm tòi trên vnphoto và xem hình của các cao thủ, mình thấy với người chụp bằng Canon, dù chụp có kinh nghiệm cỡ nào và thiết bị tối tân nhất của canon thì chất hình nó cũng không nét bằng Nikon, các bạn có thấy vậy không? - câu hỏi số 1
    - Mình thấy ưu điểm của Canon là màu sắc thì nhẹ nhàng, chuyển màu nhẹ nhàng
    Còn khi xem hình bên box Nikon thì mình thấy hình chụp từ Nikon có độ nét rất kinh ngạc, màu sắc đầy đặn, màu tạo thành từng khối khối riêng biệt làm cho hình rất nổi khối, tất nhiên điều này sẽ làm cho hình ko mịn màng bằng Canon nhưng cho hình chi tiết và lung linh, ấn tượng hơn Canon, còn khi nào muốn màu mịn màng như Canon thì đã có Photoshop. Mình thấy với Nikon không cần FF chỉ cần các dòng máy như D90 và lens kit 18-105 cũng đã cho hình rất nét, màu sắc rất đẹp thậm chí hơn cả Canon 6D và 35LCác bạn có nghĩ vậy là đúng không? - câu hỏi số 2
    Dưới đây là hình từ một anh chụp bằng Nikon D90 và kit 18-105, mình nghĩ với trình của mình, mình chưa bao giờ chụo với Canon 6D và 35L hay 85 f1.8 mà cho hình nét và màu sắc đậm đà và nổi khối được như vậy
    What's up ? by Blava2069, on Flickr

- Và chính vì hình từ Nikon nó nét quá, màu nó đậm đà quá và các mảng màu nó rõ ràng quá nên khi chụp người mẫu, da người sẽ không mịn màng và tone màu không trắng hồng như khi chụp bằng Canon. Tuy nhiêm mình xem hình của nhiều anh, mình thấy nhiều người chụp mẫu bằng Nikon cho ra màu da cũng rất đẹp, vậy cho mình hỏi nếu dùng màu Nikon để chụp mẫu thì cần phải thiết lập các chế độ như thế nào để khi về chỉnh photoshop cho ra được màu da đẹp và lừa tình như Canon, kể cả file Jpeg và raw ạh? - câu hỏi số 3. Mình thấy có nhiều cách như sử dụng công cụ gì đó, hoặc là các kiểu cài profile thông số chụp và máy, rồi giảm clarify gì gì đó, nói chung nhiều cách mà mình thấy mơ hồ nên muốn hỏi để anh em chỉ mình cái nào là ok nhất.

- Về chụp mẫu thì Nikon màu do cho ra không mịn và đẹp bằng nhưng ngược lại cảnh vật xung quanh như cây cối hoa lá thì cho ra màu sắc đậm dà hơn, màu xanh của cây cối xanh hơn, màu trời đẹp hơn, màu hoa cũng đẹp hơn - Có phải vậy không ạh? - Câu hỏi số 4

- Nên mua máy Nikon nào, thật ra mình thấy Nikon crop cũng cho hình nét và đẹp rồi, màu sắc cũng nổi bậc và lung linh rồi - có phải vậy không ạh? vậy mình nên mua Nikon crop thôi - D90 hoặc D7000 hay là mua Nikon FF D750 luôn chụp cho nó sướng, còn lens Nikon, mình thấy lens Kit nikon cũng đẹp vậy nên mua lens nào ạh, nên mua Kit 18-105 hay mua lens fix 35 1,8G, các lens Fix 50mm non Nano (em không có nhu cầu sắm Nano vì nó đắt mà em cũng không chụp nhiều) và Macro 60mm f2.8

- Và cuối cùng là mong nhận được chia sẻ từ các anh em chơi máy Nikon lâu năm và các bác có chơi cả hai dòng Nikon lẫn Canon. Các bác thích Nikon hay Canon ở điểm nào ạh? Mà sao em thấy các thông tin trên mạng ở VN rất ít về Nikon, các bài review cũng toàn về Canon và các lens Canon. Đó là lí do mới lúc đầu vào con đường chơi máy ảnh, em thích mua Canon, và trong đầu nghĩ Canon luôn tốt hơn Nikon, Sony, Fuji... về mọi mặt (đúng là suy nghĩ của newbie phải không các bác, Hihi, các bác đừng chửi em nha). Em cũng nghĩ là các làm thương hiệu của Canon cũng tốt hơn, thật sự ra đường thấy người ta cầm máy Canon và lens L có viền đỏ thấy nó đẳng cấp thế nào đó, còn nhìn ai cầm Nikon thấy có cảm giác nó rẻ tiền và bình thường, nếu em cso hai máy 1 Canon và 1 Nikon, khi cầm ra đường khoe ra cho người ta thấy, thì e có cảm giác cầm Canon nó vẫn sang hơn và tự tin hơn thế nào đấy các bạn ạh (suy nghĩ lúc đầu của em là vậy đó, các bác đừng chửi em), nhưng rõ ràng vào tìm hiểu thì mới biết lens Nikon Nano nó đắt hơn len Canon L nhiều. Một điều nữa là khi vào các group mua bán luôn thấy đồ Nikon ít bán hơn và khó tìm đồ hơn, khi bán thì cũng bán chậm hơn, các lens For như Sigma thì for Nikon bao giờ bán cũng rẻ hơn For Canon, còn vào VNPhoto thì lúc nào box Canon cũng nhiều người xem hơn, các bình luận sôi nổi hơn, nhiều topic hơn, nhiều đánh giá hơn... đó là những lí do làm mình lúc đầu nghĩ Canon tốt hơn về mọi mặt. hichic

Cảm ơn anh em đã đọc hết và rất mong nhận được lời khuyên và chỉ bảo từ anh em. Đây chỉ là những suy nghĩ thật lòng của mình, và mình vẫn chưa biết nó đúng hay sai, nên mong anh em đóng góp.

hì... đến lúc ám màu đèn thì cũng tè lè hột me ... cũng tuỳ trình người làm chủ nữa nhưng với canon thì em thấy nếu lỡ ám thì fix dễ hơn ...
    Ảnh nổi khối như nikon... thì lên 5D3 thì cải thiện được tình hình đây ... em thấy có 5D3 là chụp tương đương gần nikon về độ nổi khối ..
    Hiên tại êm đang sài song song đây ... D7100 + 5D3 ...

HÌnh sample D7100 nikkor 35(file transfer thẳng qua fone.. up luôn lên flickr).

Okie vào trọgn tâm ...
    1)em đồng ý @@ hic ... nhưng cũng tuỳ vào body nào mà bác gắn lên 5D3 gắn 35L sẽ khác 6D gắn 35L
    2)Màu sắc len thường nikon so với nano thì chỉ khác biệt 1 tí ... nhưng với canon là 1 khoảng cách biệt lớn ...
    3)Trong nikon có chế độ shift color qua trái phải giống canon ... nhưng shift không khéo nó ám hồng rất nặng ...
    4)Đẹp hay không do cách cảm nhận của từng người ... những người chọn nikon tất nhiên họ vẫn thích độ nổi khổi sặc sỡ của nikon mang lại ... nên câu trả lời này là... còn tuỳ ...
    5)Em thích nikon ở điểm nào à ... :
    Thư nhất là system của nó ... nhìn rắc rối vậy nhưng sài quen... thấy cách sắp xếp rất khoa học... thao tác nhanh ...
    THứ hai mỗi lần kéo sáng ... là thấy sướng :3 chụp tối thui... kéo lên ... chi tiết màu còn đầy đủ... mặc dù là crop ...
    Thứ ba file nikon chuyển qua iphone ... màu sắc chất lượng ít bị giảm nhiều (D7100 vs 6D)
    Thứ tư nikon sài được len có chịp báo nét nhiều hơn canon ... đến samyang cũng có... còn canon phải tự mua chịp về rồi tự mount lên..
    Thứ 5 len quay tay do nikon sản xuất ở cùng tiêu cự như len motor giá rẽ hơn
    Những yếu tố lặt vặt khác... mấy len của nikon như 14-24 là giá rẽ chất lượng tốt 2k...trong khi canon zoom len 11-24 đến 3k@@ ...

Những cái em không thích về nikon...body malaysia(không phải japan như canon) ... nếu lỡ ám màu ... ám rất nặng ... và dễ bị gắt ... cho nên phải cẩn thận vụ đèn đuốc ... file quá lớn nên load hơi lâu ...còn nhiều nữa nhưng em nhớ nhiêu đó
    Được sửa bởi petertruong83 lúc 07:49 PM ngày 10-03-2017

Em thấy có cái clip sau có thể trả lời được phần lớn câu trả lời của bác.
    https://www.youtube.com/watch?v=TNja03tkNzE&t=756s
    Ảnh từ Canon có độ sắc nét không cao so với Nikon và Sony. Nó cũng là lợi thế khi chụp ảnh chân dung, da người lên mịn màng giúp các anh photo làm hình rất nhanh chóng. Ưu điểm là giảm công sức retouch hình chân dung, nhược điểm là không đủ chi tiết cho những hình thuộc dạng hi-end retouch. Tuy nhiên, điều đó lại chỉ đúng với những ống kính từ thời máy phim, với ống kính thời máy số của Canon nhưng những lens L mark II hay Mark III thì độ chi tiết lên cũng rất đã.
    Nếu bác thích ở lại với Canon thì bắt buộc phải lên Lens tốt, Với Nikon thì không phải đầu tư vào ống kính quá mắc tiền vì hiệu quả của nó cũng rất ổn như bạn đã chụp thử.
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Và điều quan trọng nhứt nữa là... bác nên tin vào cảm nhận bản thận chứ đừng lệ thuộc vào số đông ... nếu bác thích thì cứ theo...

Theo số đông mà lòng không muốn ...thì bực bội lắm ...
    Được sửa bởi petertruong83 lúc 05:58 PM ngày 10-03-2017

Nếu để chụp sản phẩm thì nên thử Nikon, mà cũng nên thử để biết được mình nên dừng ở đâu hoặc là sẽ chơi cả 2 đó bạn.
    Tiền ít... hít thế thôi !

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    Và điều quan trọng nữa là... bác nên đi theo cảm nhận vào bản thận chứ đừng lệ thuộc vào số đông ... nếu bác thích thì cứ theo...

Theo số đông mà lòng không muốn ...thì bực bội lắm ...
    câu nói hay trong ngày đây
    1DX 80 200
    Freelance 0989219311 - wedding - event

Quote Được gửi bởi napoleonhvt View Post
    Xin phép Mod, Xin phép các anh em đam mê chụp ảnh. Bài này em đã viết bên box Nikon nhưng vẫn muốn post bên Canon để mong anh em Canon góp ý nữa ạh
    Em vừa mới bán Canon 6D và không biết nên tiếp tục với Canon hay chuyển qua Nikon
    Dưới đây là vài cảm nhận của mình, mong anh em đọc và cho mình góp ý ạh
    Xin phép trả lời mấy câu của bác:

Câu hỏi số 1 - dù chụp có kinh nghiệm cỡ nào và thiết bị tối tân nhất của canon thì chất hình nó cũng không nét bằng Nikon, các bạn có thấy vậy không?

Không và có. Không là vì độ nét của bức ảnh cuối cùng nó còn tùy vào trình độ xừ lý ảnh. Có là vì cảm biến của D810 ko có AA filter và nó được đánh giá có độ nét chi tiết tốt nhất nên xét một cách tuyệt đối thì hiện tại Canon vẫn chưa bằng.

Câu hỏi số 2 - Mình thấy với Nikon không cần FF chỉ cần các dòng máy như D90 và lens kit 18-105 cũng đã cho hình rất nét, màu sắc rất đẹp thậm chí hơn cả Canon 6D và 35LCác bạn có nghĩ vậy là đúng không?

Không đúng, một phần như đã trả lời trên, máy nào cũng cho ra được ảnh đẹp vì máy móc chỉ đóng vai trò nhất định. Ảnh nhìn đẹp hay xấu còn phải xem nó được hiển thị từ đâu, màn hình nào, loại nào, cỡ nào và chương trình nào.

Câu hỏi số 3 - cho mình hỏi nếu dùng màu Nikon để chụp mẫu thì cần phải thiết lập các chế độ như thế nào để khi về chỉnh photoshop cho ra được màu da đẹp và lừa tình như Canon, kể cả file Jpeg và raw ạh?

Câu trả lời của câu thứ 2 cũng là câu trả lời cho câu này. Hậu kỳ có thể khiến cho mọi thứ ban đầu thì khác nhiều nhưng sau đó khác ít hoặc gần giống. Kỹ thuật mỗi người mỗi cách, mỗi ảnh mỗi kiểu, chả nói chung chung là làm thế nào được.

Câu hỏi số 4 - Về chụp mẫu thì Nikon màu do cho ra không mịn và đẹp bằng nhưng ngược lại cảnh vật xung quanh như cây cối hoa lá thì cho ra màu sắc đậm dà hơn, màu xanh của cây cối xanh hơn, màu trời đẹp hơn, màu hoa cũng đẹp hơn - Có phải vậy không ạh?

Không và mời bác đọc lại câu trả lời 3, 2, 1. Thành thật khuyên bác nên dành thời gian học để hiểu và biết cách xử lý ảnh chứ máy móc xịn mấy mà ko biết cách thì cũng như máy tầm thường. Còn máy thường mà biết cách thì còn hơn hẳn máy xịn.

Câu hỏi số 5 - Các bác thích Nikon hay Canon ở điểm nào ạh?

Canon, vì lens L chất lượng tốt cả về quang học lẫn thiết kế, đặc biệt là Version II và III. Lens Nano chả có cửa gì mà hơn được. Canon nhiều lens hơn, mua bán dễ hơn. Canon CPS phục vụ dân chụp chuyên nghiệp thì hơn hẳn Nikon cả về độ nhanh, sẵn và hào phóng.

Nikon D810 - vì DR cao, chụp ở những nơi nắng to như VN ít bị cháy hơn Canon. Giúp cạnh tranh phát triển.

----

Có tấm này cũng chụp bằng 6D giống của bác, chả biết so với SoNik thế nào nhưng màu sắc độ nét như vậy selfie có lẽ cũng đủ dùng:

"Pro" equals "someone pays him to take photos". "Pro" doesn't necessarily equal "talented" or "knowledgeable".
    http://www.flickr.com/photos/pumbaa/

Nên sài cả 2 rồi hãy nhận xét bác ơi... đứng ngoài lề thì cái gì mình nói cũng được

đã dùng chính là 5D3 và dùng 1 thời gian ngắn với D810 đi mượn thì mình nhận xét khách quan như thế này: ( vì cả 2 từng là high end của pro-consumer của 2 hãng )
    - Canon: lên đến 5D3 thì độ nổi khối, chuyển màu các vùng, chi tiết có tốt hơn 6D 1 tý, 5DIV mình chưa sử dụng nên ko dám phán nhưng nghe bảo tốt hơn nhiều. Quan trọng là 61 điểm AF 41 điểm Cross Type là 1 chân trời mới (mình sử dụng nikon nhưng chỉ có 51 af point và 15 crosstype vẫn còn thấy thiếu thiếu ), điểm nhạy nhất của cả 2 là ở -2ev nhưng cá nhân mình thấy D810 lấy nét nhanh hơn chút nhưng gần như là không khác biệt. Chức năng dễ hiểu dễ dùng, người mới sử dụng nghịch qua vài phút cũng có thể sử dụng thao tác cơ bản. Hệ thống lens L về cá nhân mình thấy đa dạng và p/p tốt hơn dòng Nano của Nikon ( mình xin phép k nói tới lens thường của 2 bên, vì mình không sử dụng nhiều và nói thật, đã đến cái tầm này rồi dùng lens thường làm gì nữa ), và cái yêu nhất là Joystick của thế hệ 5D, 1D. Yêu vồ cùng tận luôn. Body của 5D3 cảm giác chắc chắn, đầm tay và cao su của cả lens lẫn body cực kỳ tốt, tay mình mồ hôi dầu nên rất sợ cao su bong, cầm cao su của D810 thấy chất lượng khong tốt bằng, vỏ cũng ọp ẹp thua D700/800. Điểm trừ là không nét, không chi tiết, dải dynamic thấp nên chụp thiếu sáng cháy sáng cứu không sướng nhưng mình vẫn chấp nhận đc

- Nikon: ở đây nói về D810 nhé: Chức năng rắc rối nhưng đã quen thì thao tác cực nhanh và tiện, cái này ông Canon nên học tập chứ không phải phụ thuộc vào cái nút Q. Khỏi phải nói độ nét, nổi khối, cực kỳ tốt, ấn tượng. Hệ flash của Nikon mình đánh giá tốt hơn canon. Flash SB910 thấy nó thông minh hơn đám 600 EX RT II của Canon nhiều, còn hiệu năng thì tương đương nhau thôi. Về lens thì đắt, rất đắt nhưng xắt ra miếng. Tuy nhiên lại có 1 số lens mình hay dùng ko có hoặc không so đc với Canon: 35N cảm thấy cực kỳ bết và không hút cảnh như 35L mark 1 của Canon ( chưa dùng mark 2 ko dám phán ), không có lens fix tele chân dung như 135L, có 105N nhưng quá đắt và "made in china"... Ngàm của Nikon nhỏ, Fi cũng nhỏ nên tiết kiệm tiền mua filter, nhưng cái ngàm này lại khiến lens Nikon không làm đc khẩu lớn như f1.2. Ừ chắc có vài bác vào phán dùng gì đến f1.2, nhưng thực sự nếu control đc khẩu 1.2 sẽ chụp đc rất nhiều thứ hay ho, người ta sợ thiếu chứ chả ai sợ thừa. Hệ lens zoom của Nikon khá ấn tượng với mình, nhưng mà chỉ là khi mình chưa sờ vào lens đời II, III của Canon. Và Nikon không có con 16-35 nào đánh nhau với Canon được, Có vài bác sẽ bảo 14-24, nhưng 14-24N là để đánh nhau với 11-24L. Quan trọng nữa con này lồi như mắt ếch, vác đi du lịch nơm nớp lo sợ vì không có filter nào lắp đc nó. Nhưng công nhận 1 điều 14-24 mình dùng thấy góc 14 gần như hoàn hảo, không quá méo. Những ưu điểm nhỏ như; No AA filter, rồi có tiếng việt. Còn xét về bảo hành, thú thực ở nước ngoài không nói, chứ ở VN kể cả LBM hay Vic đều bảo hành dở hơi như nhau hết. Khuyết điểm thì mình thấy lớn nhất là Build của Nikon tệ, nhất là mấy dòng gần đây body lens chuyển về Thailand và China để làm, lỗi vặt cực kỳ nhiều, sửa mãi sửa mãi. Mình thì không quá coi trọng về nguồn gốc nhưng giả sử mua cái body 50-60 triệu, cái lens 40 triệu lật đít lên thấy made in thailand với China cũng thốt thốt. Chất lượng cao su vẫn tệ như mọi năm.
    Tóm lại, nếu bây giờ có nhiều tiền thì mình cũng đổi sang Nikon sử dụng vì cũng rất thích Nikon, còn thực sự vẫn yêu canon lắm. Nhưng gần đây cái xu thế mấy ông chụp ảnh ở VN cứ chạy đua vũ trang rồi hò nhau sang Nikon cực kỳ nhiều, rồi rất nhiều ông thần thánh hóa con Nikon ( và cả SOny) rồi cứ chê bai canon đủ điều mình không thích kiểu này tý nào, hãng nào cũng có điểm mạnh riêng thôi
    “A photograph is shaped more by the person behind the camera than by what’s in front of it”

đưng chơi nano... len thường thôi là đủ chất rồi... chụp linh tinh là quá sướng...
    vụ bảo hành thì em chịu ko rành :v

chơi can có cái sướng riêng... len L prime ngon bồ rẽ... 135L bên nikon đâu có em này ... Cũng có mà manual....
    Nhưng chất lượng màu sắc len thường so với len L thì thấy khoảng cách khá xa ... nên can muốn chợi ngon phải chơi sang
    Được sửa bởi petertruong83 lúc 02:48 PM ngày 11-03-2017

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng