Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 28

Chủ đề: Vừa bán canon 6D muốn mua Nikon mong anh em cho vài lời khuyên

Vừa bán canon 6D muốn mua Nikon mong anh em cho vài lời khuyên

Dưới đây là vài cảm nhận của mình, mong anh em đọc và cho mình góp ý ạh

Thật ra mình mua máy để chụp sản phẩm là chính, lúc trước mình xài canon 550D và lens canon 50 1.8, sau đó thấy hình chụp ra không đã lắm, dễ bị out nét và chưa nét cũng như màu sắc còn nhợt, mình nghĩ là do thiết bị của mình kém quá, thế là quyết định lên FF, mình sắm canon 6D, 50 f1.4, 85 f1.8, và sau đó là cả 35L, lúc đầu chụp canon 6D 50 và 85 chỉ vàng mình thấy nó cũng hơn 550D tí thôi, màu sắc đẹp hơn, xóa phông nhìn đã hơn, nhưng độ sắc nét và màu sắc chỉ khá hơn tí, các bạn biết rồi đó khi chụp sản phẩm thì ko cần xóa phông vì khép khẩu rất sâu để chụp, chỉ cần hình nét và ra màu sắc đẹp là được, rồi mình thử qua 35L, mới thử vô thấy 35L màu rất đã, mịn màng nhưng nhưng có gì đó mình vẫn chưa ưng ý, mình biết một phần là do trình mình còn kém, nhưng sau đó tìm tòi trên vnphoto và xem hình của các cao thủ, mình thấy với người chụp bằng Canon, dù chụp có kinh nghiệm cỡ nào và thiết bị tối tân nhất của canon thì chất hình nó cũng không nét bằng Nikon, các bạn có thấy vậy không? - câu hỏi số 1
    - Mình thấy ưu điểm của Canon là màu sắc thì nhẹ nhàng, chuyển màu nhẹ nhàng
    Còn khi xem hình bên box Nikon thì mình thấy hình chụp từ Nikon có độ nét rất kinh ngạc, màu sắc đầy đặn, màu tạo thành từng khối khối riêng biệt làm cho hình rất nổi khối, tất nhiên điều này sẽ làm cho hình ko mịn màng bằng Canon nhưng cho hình chi tiết và lung linh, ấn tượng hơn Canon, còn khi nào muốn màu mịn màng như Canon thì đã có Photoshop. Mình thấy với Nikon không cần FF chỉ cần các dòng máy như D90 và lens kit 18-105 cũng đã cho hình rất nét, màu sắc rất đẹp thậm chí hơn cả Canon 6D và 35LCác bạn có nghĩ vậy là đúng không? - câu hỏi số 2
    Dưới đây là hình từ một anh chụp bằng Nikon D90 và kit 18-105, mình nghĩ với trình của mình, mình chưa bao giờ chụo với Canon 6D và 35L hay 85 f1.8 mà cho hình nét và màu sắc đậm đà và nổi khối được như vậy
    What's up ? by Blava2069, on Flickr

- Và chính vì hình từ Nikon nó nét quá, màu nó đậm đà quá và các mảng màu nó rõ ràng quá nên khi chụp người mẫu, da người sẽ không mịn màng và tone màu không trắng hồng như khi chụp bằng Canon. Tuy nhiêm mình xem hình của nhiều anh, mình thấy nhiều người chụp mẫu bằng Nikon cho ra màu da cũng rất đẹp, vậy cho mình hỏi nếu dùng màu Nikon để chụp mẫu thì cần phải thiết lập các chế độ như thế nào để khi về chỉnh photoshop cho ra được màu da đẹp và lừa tình như Canon, kể cả file Jpeg và raw ạh? - câu hỏi số 3. Mình thấy có nhiều cách như sử dụng công cụ gì đó, hoặc là các kiểu cài profile thông số chụp và máy, rồi giảm clarify gì gì đó, nói chung nhiều cách mà mình thấy mơ hồ nên muốn hỏi để anh em chỉ mình cái nào là ok nhất.

- Về chụp mẫu thì Nikon màu do cho ra không mịn và đẹp bằng nhưng ngược lại cảnh vật xung quanh như cây cối hoa lá thì cho ra màu sắc đậm dà hơn, màu xanh của cây cối xanh hơn, màu trời đẹp hơn, màu hoa cũng đẹp hơn - Có phải vậy không ạh? - Câu hỏi số 4

- Nên mua máy Nikon nào, thật ra mình thấy Nikon crop cũng cho hình nét và đẹp rồi, màu sắc cũng nổi bậc và lung linh rồi - có phải vậy không ạh? vậy mình nên mua Nikon crop thôi - D90 hoặc D7000 hay là mua Nikon FF D750 luôn chụp cho nó sướng, còn lens Nikon, mình thấy lens Kit nikon cũng đẹp vậy nên mua lens nào ạh, nên mua Kit 18-105 hay mua lens fix 35 1,8G, các lens Fix 50mm non Nano (em không có nhu cầu sắm Nano vì nó đắt mà em cũng không chụp nhiều) và Macro 60mm f2.8

- Và cuối cùng là mong nhận được chia sẻ từ các anh em chơi máy Nikon lâu năm và các bác có chơi cả hai dòng Nikon lẫn Canon. Các bác thích Nikon hay Canon ở điểm nào ạh? Mà sao em thấy các thông tin trên mạng ở VN rất ít về Nikon, các bài review cũng toàn về Canon và các lens Canon. Đó là lí do mới lúc đầu vào con đường chơi máy ảnh, em thích mua Canon, và trong đầu nghĩ Canon luôn tốt hơn Nikon, Sony, Fuji... về mọi mặt (đúng là suy nghĩ của newbie phải không các bác, Hihi, các bác đừng chửi em nha). Em cũng nghĩ là các làm thương hiệu của Canon cũng tốt hơn, thật sự ra đường thấy người ta cầm máy Canon và lens L có viền đỏ thấy nó đẳng cấp thế nào đó, còn nhìn ai cầm Nikon thấy có cảm giác nó rẻ tiền và bình thường, nếu em cso hai máy 1 Canon và 1 Nikon, khi cầm ra đường khoe ra cho người ta thấy, thì e có cảm giác cầm Canon nó vẫn sang hơn và tự tin hơn thế nào đấy các bạn ạh (suy nghĩ lúc đầu của em là vậy đó, các bác đừng chửi em), nhưng rõ ràng vào tìm hiểu thì mới biết lens Nikon Nano nó đắt hơn len Canon L nhiều. Một điều nữa là khi vào các group mua bán luôn thấy đồ Nikon ít bán hơn và khó tìm đồ hơn, khi bán thì cũng bán chậm hơn, các lens For như Sigma thì for Nikon bao giờ bán cũng rẻ hơn For Canon, còn vào VNPhoto thì lúc nào box Canon cũng nhiều người xem hơn, các bình luận sôi nổi hơn, nhiều topic hơn, nhiều đánh giá hơn... đó là những lí do làm mình lúc đầu nghĩ Canon tốt hơn về mọi mặt. hichic

Cảm ơn anh em đã đọc hết và rất mong nhận được lời khuyên và chỉ bảo từ anh em. Đây chỉ là những suy nghĩ thật lòng của mình, và mình vẫn chưa biết nó đúng hay sai, nên mong anh em đóng góp.
    Được sửa bởi napoleonhvt lúc 02:01 PM ngày 10-03-2017

Mình chưa dùng máy Canon nhưng ngày trước khi tìm hiểu mua máy thì tất nhiên tìm hiểu cả 2 loại Canon và Nikon, lúc ấy mình quyết định dòng crop thôi (FF thì kinh phí không đủ được) rồi tìm hiểu các loại ưu điểm so sánh nào là Canon 60D, 70D rồi 80D và Nikon D7000 D7100 hay D7200 rồi D300 nhưng chủ yếu mình xác định được là mình thích chụp ảnh phong cảnh hơn là chụp chân dung model nên nhiều ý kiến đều cho rằng Nikon chụp cảnh màu sắc tốt hơn, độ sâu ảnh lẫn chất luơng cùng dòng tốt hơn Canon (có thể không tốt hơn quá nhiều) và thêm nữa là dòng crop thì len Nikon tuy đắt hơn nhưng chất lượng rất tốt. Nên mình quyết định mua Nikon D7100 vs len for Sigma 17-50. Đến giờ mình vẫn dùng và thấy khá ok khi chụp phong cảnh. Tất nhiên ok ở đây chỉ là ok với mức tiền mà mình bỏ ra thôi. Không thể đòi hỏi quá cao ở len for đa dụng Sigma lẫn body D7100 mà đẹp tuyệt vời đc + mình mới chụp ảnh bắt đầu từ khi mua máy nên kinh nghiệm là 0, chụp ra ảnh đẹp là sướng rồi ))

Câu hỏi 1 thì em thấy nhiều người chụp Canon 6D len 16-35L huyền thoại ra ảnh đẹp mà ) tất nhiên ngừoi chụp chuyên nghiệp nữa. Theo quan điểm của em thì body FF + len ngon mỗi hãng thì sự chênh lệch không nhiều không đáng kể đâu bác ạ.
    Câu hỏi 2 mình chụp ảnh muốn jpeg đẹp thì chỉnh trong picture style tăng độ bão hòa saturation rồi hue lên là màu rực rỡ lung linh ngay (chụp cảnh nhé) còn đa số vẫn về chỉnh hậu kì với file RAW.
    Câu hỏi 3 chụp jpeg ra đẹp model như canon thì em không rõ lắm bác ạ vì chụp cảnh là chính với lại nikon đòi jpeg đẹp như canon thì cần các đàn anh chỉ giáo thêm. Mục này kiến thức hạn hẹp không chỉ được cho bác. Ngoài ra hậu kì RAW rồi chỉnh thì da màu lên cũng được hoặc ốp preset vào thì vẫn ngon nhưng vất vả hơn Canon mì ăn liền.
    Câu hỏi 4 tuy ngừoi quan niệm đẹp khác nhau mà bác, có ngừoi không thích màu mè và bảo ko đẹp :| bác đẩy màu saturation thì màu vàng, cam tăng lên thì da người cũng đậm hơn, tăng sharpness thì mặt rõ mụn miếc càng rõ nên style đó chụp cảnh hợp lý hơn.
    Còn vấn đề mua máy gì thì )) tùy thóc lúa của bác. Nếu muốn chuyển hẳn sang Nikon thì vẫn khuyên nên đầu tư FF luôn cho nhanh. Còn chụp chơi chụp vui ko cần quá để ý chất lượng cao nhất của ảnh thì crop cũng quá ngon rồi.
    Câu số 5: em chưa dùng Canon nên không nói được nhiều nhưng mà thích thì chắc chắn thích nhất khoản chụp chân dung rồi. Màu sắc da rất nịnh mắt ) Nikon thì máy cầm đầm tay thích, chụp landscape rất phê Tuy nhiên buồn nhất là Nikon chả lắp được len của hãng khác để dùng được cả.

Em có tấm hình demo chân dung và phong cảnh nhé. Đừng chê em làm gì vì em còn hạn chế trình độ. Đóng góp bài chia sẻ cho bác thôi.

_DSC8648
    by hoang nguyen, on Flickr

DSC_8434
    by hoang nguyen, on Flickr
    D800 | Tokina 11-16 DX | Nikon 85 f1.8 | Nikon 28-70 f3.5-4.5 | Nikon 35 f2D

- Và cuối cùng là mong nhận được chia sẻ từ các anh em chơi máy Nikon lâu năm và các bác có chơi cả hai dòng Nikon lẫn Canon. Các bác thích Nikon hay Canon ở điểm nào ạh? Mà sao em thấy các thông tin trên mạng ở VN rất ít về Nikon, các bài review cũng toàn về Canon và các lens Canon. Đó là lí do mới lúc đầu vào con đường chơi máy ảnh, em thích mua Canon, và trong đầu nghĩ Canon luôn tốt hơn Nikon, Sony, Fuji... về mọi mặt (đúng là suy nghĩ của newbie phải không các bác, Hihi, các bác đừng chửi em nha). Em cũng nghĩ là các làm thương hiệu của Canon cũng tốt hơn, thật sự ra đường thấy người ta cầm máy Canon và lens L có viền đỏ thấy nó đẳng cấp thế nào đó, còn nhìn ai cầm Nikon thấy có cảm giác nó rẻ tiền và bình thường, nếu em cso hai máy 1 Canon và 1 Nikon, khi cầm ra đường khoe ra cho người ta thấy, thì e có cảm giác cầm Canon nó vẫn sang hơn và tự tin hơn thế nào đấy các bạn ạh (suy nghĩ lúc đầu của em là vậy đó, các bác đừng chửi em), nhưng rõ ràng vào tìm hiểu thì mới biết lens Nikon Nano nó đắt hơn len Canon L nhiều. Một điều nữa là khi vào các group mua bán luôn thấy đồ Nikon ít bán hơn và khó tìm đồ hơn, khi bán thì cũng bán chậm hơn, các lens For như Sigma thì for Nikon bao giờ bán cũng rẻ hơn For Canon, còn vào VNPhoto thì lúc nào box Canon cũng nhiều người xem hơn, các bình luận sôi nổi hơn, nhiều topic hơn, nhiều đánh giá hơn... đó là những lí do làm mình lúc đầu nghĩ Canon tốt hơn về mọi mặt. hichic

Cảm ơn anh em đã đọc hết và rất mong nhận được lời khuyên và chỉ bảo từ anh em. Đây chỉ là những suy nghĩ thật lòng của mình, và mình vẫn chưa biết nó đúng hay sai, nên mong anh em đóng góp
    . Bạn đúng..... nhưng đúng theo cách người ta gọi là số đông!

Mình chơi cả 2 và nghiên về Nikon hơn vì cơ bản là mình thích nó, thế thôi, còn độ nét và màu thì ở Nikon nó nhỉnh hơn về các gam Cam, vàng, trong khi Canon thiên về hồng, tím nên dễ cho việc chụp mẫu (đối với teen xóa phông) còn mình thì yêu cầu khác về ảnh, xử lý ảnh, nên mình thấy như nhau cả, chúc bạn vui vẻ và lựa chọn cho việc chơi của mình nó sướng...
    1- Canon 5Diii
    024A7954_pp1 by trinhv ha, trên Flickr
    2- Nikon D3s
    DSC_1849 by trinhv ha, trên Flickr
    Được sửa bởi Ha_pfvn lúc 10:48 PM ngày 10-03-2017
    https://www.facebook.com/ha.trinhvan Hằm bà lằng mà chụp hoài vẫn thế ...

Câu hỏi 1: Canon cỡ nào cũng không nét bằng Nikon
    Sai hoàn toàn, thậm chí là ngớ ngẩn. Bạn hãy nghĩ 2 hãng máy ảnh hàng đầu thế giới này là một chín, một mười. Có thể điểm này trội hơn, điểm khác không bằng, nhưng không có chuyện ăn đứt!
    Câu hỏi 2: Nikon D90, lens kit 18-105 cho ra ảnh đẹp hơn Canon 6D, lens 35L
    Tệ hại hơn câu hỏi 1 khi đem so sánh thân máy crop vs fulframe
    Câu hỏi 3: dùng Nikon chụp mẫu phải chỉnh PTS thế nào để màu da đẹp và lừa tình như Canon
    Thế sao không dùng luôn Canon đi?
    Câu hỏi số 4: Nikon chụp cảnh, Canon chụp người
    Đây là mặc định của một số người, có lẽ liên quan đến chỉ số tương phản động (dinamic range) của các hãng và các model máy ảnh cụ thể
    Câu hỏi cuối: thích Canon hay Nikon
    Đây là câu hỏi không có lời giải. Bạn post ở box Nikon sẽ có câu trả lời khác ở box Canon và ngược lại

Bác chủ hỏi bên box canon rồi hỏi luôn bên này Nikon vs. Canon Dể war nha! Hehe..

Đang quởn củng chém gió tí!

Câu hỏi 1: Canon cỡ nào cũng không nét bằng Nikon.
    Đúng khi so mấy cái body + lens rẻ.
    Sai khi so body + lens khủng.

Câu hỏi 2: Nikon D90, lens kit 18-105 cho ra ảnh đẹp hơn Canon 6D, lens 35L
    Nghỉ ko đúng đâu. D90, lens kit 18-105 là cái bộ crop bổ rẻ của Nikon.
    Ra ảnh nhìn được..Cái ảnh con két ở trên là ảnh ngoại lệ thôi..
    Canon 6D là FF. Độ cảm biến cao hơn 35L là fix thêm L nửa thì ko thể nào thua D90+ kit còi được..
    Nếu thua thì chắc Canon chắc sắp xuống hố rồi!

Câu hỏi 3: dùng Nikon chụp mẫu phải chỉnh PTS thế nào để màu da đẹp và lừa tình như Canon
    Cái này sẻ ko là vấn đề này ở máy+Lens cao cấp nhiều tiền..
    Chỉ là vấn đề ở máy crop + Lens bèo..
    Canon ít nét, thiên màu hồng nhiều hơn nên chụp người da sẻ mịn hơn..
    Nikon thiên màu vàng đỏ da người do đó sẻ sậm hơn..
    Cái "nổi khối" lào sao? Cái Bg blur. Chủ thể nét thì nó sẻ nổi bật lên. Logic dể hiểu, đúng ko?
    Nikon ảnh nét hơn thì bảo dỉ nhiên sẻ nôi khối hơn nếu so với Canon..

Ảnh chụp người đòi vừa da đẹp mộng mịnh hồng như Canon, nhưng phải nét, nổi khối như Nikon
    là ko được..Vì 2 cái đòi hỏi này nó trái ngược nhau..

Câu hỏi số 4: Nikon chụp cảnh, Canon chụp người
    Nghỉ đúng i. Hay đúng hơn nửa là: Canon chụp người. Nikon chụp gì củng được!

Lựa chon Nikon, Canon:
    Nếu có 10, 20.000$ thì em sẻ chơi Canon, nhưng nếu chỉ có 1, 2.000$ thì nên chơi Nikon!
    Nếu chụp gái gú nhiều thì Canon..đừng sang Nikon làm gì..Hối hận í!

Còn lại thì lung tung Nikon chụp gì của được cả..
    Chụp sản phẩm, vd thức ăn thì xem bác này chụp bằng D90+50mm nhé..
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=124201
    Dỉ nhiên là ảnh đả edit, kéo sáng nhiều..nhưng cái sharpness thì phải có thì mới hậu kỳ được..

D90 + 50mm lóng rày còn nhiêu ta? 5, 6T?
    Tiền không thể mua được Hạnh Phúc. Phải cần thêm Vàng, Chứng khoán & Bất động sản!

Quote Được gửi bởi phanhung View Post
    Bác chủ hỏi bên box canon rồi hỏi luôn bên này Nikon vs. Canon Dể war nha! Hehe..
    Em không có ý gây War đâu ạh, và em cũng thấy các bác tư vấn em rất nhiều tình, em cảm ơn các bác rất nhiều về điều đó.
    em nghĩ chúng ta cùng là người đam mê chụp ảnh - nhiếp ảnh với nhau, thì không có lí do gì để mình phải war với nhau chỉ vì thích thiết bị này hay thiết bị kia
    Một lần nữa rất cảm kích

Nếu chơi phong cảnh thì phán thẳng Canon không có tuổi so với Nikon và Sony. Nếu chân dung mà cầm 6D + 50 85 cùi mía thì xách dép cho D7000 D7100 + 50 85G. Xác định chơi Canon thì mua L xịn ko chơi L xin thì thôi chơi Nikon ngon hơn.

Những nhận xét của bác napoleonhvt khá tương đồng với nhiều bác bán hàng tư vấn cho em. Dòng bình dân Canon bán rất chạy và số lượng lớn, giá rẻ hơn nhiều và chất lượng thì không thể nào bằng Nikon. Còn dòng cao cấp thì em thấy gần như nhau.

Em cảm ơn các anh đã tư vấn cho đàn em ạh. Dù sao giờ cũng bán hết Canon rồi, thôi thì chuyển qua Nikon đổi gió xem sao vậy, không ưng ý thì chuyển qua Fuji, Sony hoặc quay về lại Canon
    Vậy giờ em nên mua Body và lens nào ạh. Body Nikon thì em không quan trọng tiền bạc, chỉ cần hợp lí và đủ xài cho nhu cầu chụp chơi chơi, lâu lâu mới chụp và chụp sản phẩm là dc ạh

A. Về Body em thấy có ba phân khúc sau ạh

1. Tầm 5tr: có các model D90, D5200
    Nếu mua ở tầm 5tr này thì nên mua D phải không ạh, và trong tầm này có đại Model nào ưu tú và hợp lý hơn nữa không ạh, nhích lến xíu tầm 6tr cũng dc ạh

2. Tầm 7-8tr: có model D300, D300S
    Nếu mua ở tầm này thì chắc mua hẳn D300S luôn thì hay hơn phải không ạh. Và trong phân khúc này còn model nào hay hơn nữa không ạh

3. Tầm 9-10tr: có model D7000, D7100.
    Ở tầm này thì chắc em chọn D7100 luôn quá

4. Tầm 15tr: cái này là lên FF, em thấy có F700 và D600
    Tầm này thì em không biết chọn cái nào

5. Tầm 20tr: Có D610
    Hình như tầm này không có con nào cùng mức giá, chỉ có một mình D610

6. Tầm 25tr: Có D750, D800
    trong hai Model này em cũng không biêt chọn em nào

Đó là về Body Nikon, anh em thấy các phân khúc em đưa ra là đã có các Model tiêu biểu đáng để mua chưa ạh, nếu có thiếu Model nào đánh mua thì anh em tư vấn giúp em nha. Em ưu tiên body lấy nét tốt, lấy nét chính xác tạo thuận tiện và tiết kiệm thời gian cho việc chụp, có 3D tracking ạh

B. Về Lens, em thấy Lens Nikon rắc rối thật, tùm lum hết, thấy rối luôn. Và chơi Nikon thì em xác định không lên nanon, em chỉ chơi dưới Nano một bậc thôi, kiểu như bên Canon thì có dòng USM là dưới dòng L một bậc, Vậy bên Nikon thì dòng lens dưới Nano một bậc là dòng nào ạh. Tiêu cự e nhắm tới là 35-60mm thôi ạh, em không dùng tiêu cự 85mm và các tiêu cự dài hơn

1- Với tiêu cự 35, 50 thì em mua lens nào ạh, và có nên chơi Sigma Art không ạh.
    2- Có nên mua lens Marco để chụp sản phẩm không ạh, vì nghe nghe nói lens Macro dễ bị out nét vì DOF mỏng, điều đó có đúng không ạh, Có phải là cùng một tiêu cự, cùng khẩu, cùng khoảng cách từ máy đến điểm lấy nét thì lens Macro luôn cho DOF mỏng hơn so với các Lens không phải Macro phải không ạh?
    Nếu mua lén chụp Macro cho Nikon thì mua Lens nào ạh, tiêu cự từ 40-60mm thôi ạh

EM rất mong nhận được chỉ giáo từ các đàn anh ạh

Nếu ko tính đến vấn đề tài chính thì bạn nên chọn Nikon D750+ sigma 35 hoặc 50 1.4 ART là hoàn toàn đáp ứng đủ nhu cầu.
    Tiền ít... hít thế thôi !

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng