Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3

Chủ đề: tư vấn cách bảo quản máy ảnh

tư vấn cách bảo quản máy ảnh

e mới mua 1 em x-e2 + 23 f2 wr. + túi mini đủ nhét cả bộ đó . e lần đầu xài máy . e đang bên nhật. khí hậu thì cũng ko ẩm như việt nam mình. tầm 2 tuần em mới xài máy 1 lần . còn lại đa phần để trong nhà máy lạnh 24/24 . các bác

1/ cho em hỏi có cần phải tháo riêng lens với máy ra riêng xong đậy cáp lại . hay là cứ để cả lens + body dính nhau như thế .
    2/ lúc nhét máy ảnh vào túi đi chơi các bác có tháo riêng ra không hay để nguyên. lens để dưới hay để trên .
    3/ cái lens 23 f2 này đậy cáp trước vào xong vẫn lắp hood vào được nhưng mà muốn gỡ cáp ra lại phải tháo hood ra. bác nào xài có kinh nghiệm chỉ em sao cho tiện với ạ.
    4/ e mua túi máy ảnh nó có cho 2 3 cái túi hút ẩm đấy có nên để luôn trong đó cho nó hút ẩm ko các bác
    em lần đâu xài máy nên chưa biết nhiều mong giúp đỡ .

Bạn ở Nhật với lại trong phòng máy lạnh 24/24 thì ko cần phải lo nghĩ nhiều về chuyện bảo quản máy, thích sao xài vậy thôi. Ko cần tháo lens với máy ra, trừ khi cần xếp gọn vào đâu đó. Mấy cái túi hút ẩm thì vứt đi vì nó chỉ có tác dụng khi đựng trong túi hoặc hộp kín ko khí, ra ngoài một vài tiếng nó sẽ hút no nước và ko còn tác dụng nữa. Cái này các nsx thường nhét vào sau đó đóng kín bao bì để đảm bảo độ ẩm cho đến lúc bán.
    Được sửa bởi Góc Nhìn lúc 02:34 PM ngày 23-03-2017

1. Với lens ko quá cồng kềnh thì em chả bao giờ tháo. Trừ khi ba lô chật quá. Với lens to nặng thì tháo cho nó đỡ hại cái ngàm. Là em đang nói body DSLR với lens tele to nặng. Tuy nhiên nhỏ nhẹ như x-e2 với lens 23 thì quá nhỏ chứ ko phải nhỏ. Cho nên cứ để thế thôi. Tháo lắp cho mất công

2. Đã ko tháo lens rồi thì vứt sao thì vứt thôi. Chỉ lưu ý đừng để chung với chìa khóa hay cái gì nhọn, sắc, lúc va đập có thể làm xước sơn hoặc hỏng màn hình.

3. ngộ nhỉ, muốn mở nắp lens lại phải tháo hood à? Em ko có lens 23 nhưng em thấy thế hơi kỳ kỳ. Tức là lúc lấy trong túi ra muốn chụp thì phải tháo hood, mở nắp, đậy hood xong mới chụp à. Bác kiểm tra lại xem có đúng thế thật ko?

4. mấy cái hút ẩm đấy bác thích giữ thì giữ, thích vứt thì vứt. Máy bác có ở môi trường ẩm ướt đâu mà lo. Ngược lại, bác phải lo vụ mùa đông đang chụp ảnh ngoài trời lạnh âm độ đi vào nhà, lập tức hơi nước ngưng tụ mờ kính ngay. Lúc đó thì nên hạn chế thay lens. Thực ra ko khí ở xứ ôn đới rất khô, nên nó có ngưng tụ 1 tí để 1 lúc cân bằng nhiệt độ là nó lại hết ngay, cũng chả phải lo gì.

4.