Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 14

Chủ đề: Cần tư vấn combo dưới 20tr

Lightbulb Cần tư vấn combo dưới 20tr

- Mình là người mới, cũng thích chụp ảnh nhưng cho tới bây giờ mới có điều kiện để sắm ^^
    - Mặc dù ai cũng nói cái máy ảnh ko quan trọng, nhưng thử hỏi tất cả mọi người trừ khi các bạn biết rõ ưu nhược điểm của từng loại máy , các bạn biết mình cần gì để mua loại máy phù hợp, hoặc các bạn có trình độ, có thể làm chủ chiếc máy của mình để có thể cho ra những tấm ảnh đẹp... thì những người còn lại, những người mới tập tành, những người chụp choẹt cho vui sẽ ko biết đâu mà lần giữa 1 rừng máy ảnh mà theo các web đánh giá thì máy nào cũng ngon =.="
    - Theo đó thì ảnh đẹp hay ko thì phụ thuộc vào người chụp, thứ nhì là ống kính, thứ 3 mới tới máy ảnh. Nhưng với 1 người mới thì ko biết có khiếu hay ko, ko biết ống kính nào tốt, thì vấn đề bày ra trước mắt là cái máy ảnh.
    - Nhưng mà ở đây mình cần các bạn giúp dùm mình về ống kính luôn.
    - Trọn combo dưới 20tr (ko thể nhiều hơn), bao gồm dây đeo (cùi bắp thôi), túi đựng máy (cũng cùi thôi)
    - Về máy thì mình cần ưu tiên phong cảnh nhất, sau đó mới tới những cái còn lại. Mình tính chọn Nikon D7100 (nghe nói nikon chụp cảnh đẹp), nhưng sợ ko đủ tiền sắm 2 cái ống kính nên mới lên đây nhờ các bạn tư vấn giúp ^^
    - Về ống kính : thì mình thấy ống kit theo máy có zoom tầm gần thường 18-55, khẩu độ trung bình ko biết ưu điểm của nó để chụp gì, mọi người nói cần dùng ống kit để làm quen nhưng mình ko có thói quen bán đi để mua lại cái khác mà kinh tế thì phải tính tới nên vẫn phải suy nghĩ vấn đề này. Có lẽ mình cần 2 loại, 1 loại để chụp vợ con, gia đình, và 1 loại để chụp phong cảnh. Mong các bạn tư vấn giúp mình. Hoặc nếu có loại ống kính nào đáp ứng tốt cả 2 nhu cầu trên thì chỉ giúp mình luôn ^^
    - À, cần nói thêm là mình bị run tay nhưng lại sợ máy nặng ko thể lúc nào cũng kè kè cái máy nặng trịch dc, nên các bạn chọn giúp mình máy nào khi gắn ống kính vào rồi nặng tầm 1kg1 đổ lại nhé ^^
    - Cưới cùng chân thành cảm ơn các bạn trước
    Được sửa bởi the_kop0515 lúc 03:32 PM ngày 04-03-2017

Anh chọn D7100 nikon là hợp lý máy lấy nét nhanh, chụp nhanh, body bền, trường kỳ.... giá máy cũ, đẹp tầm 9tr.
    + Lens phong cảnh: Tokina 11-16 đời I, giá hàng cũ đẹp 6tr dễ tìm
    + Kit 18-55 chụp loanh quanh, du lịch, gia đình chất lượng chấp nhận, giá rất rẻ: 1tr5
    + Lens chân dung: Nikon 85f1.8D, giá cũ, đẹp: 5tr dễ tìm hoặc thay bằng lens Nikkor 50f1.8D giá lens cũ tầm 1tr8 => Chọn 1 trong 2 nếu đủ tiền mua cái nào.
    Được sửa bởi ThuyenLu lúc 12:20 AM ngày 05-03-2017

Bạn dùng thời gian để tìm hiểu phần xử lý hậu kỳ ảnh ( như photoshop hay lightroom ), sau đó mua 1 cái smartphone có chức năng chụp file RAW là phù hợp nhu cầu của bạn.

p.s : bạn cần khoảng 9 tháng để nắm phần kỷ năng sử lý ảnh. Đừng nóng vội [o^_^o]
    Được sửa bởi BQH lúc 01:36 PM ngày 06-03-2017

Quote Được gửi bởi BQH View Post
    Bạn dùng thời gian để tìm hiểu phần xử lý hậu kỳ ảnh ( như photoshop hay lightroom ), sau đó mua 1 cái smartphone có chức năng chụp file RAW là phù hợp nhu cầu của bạn.

p.s : bạn cần khoảng 9 tháng để nắm phần kỷ năng sử lý ảnh. Đừng nóng vội [o^_^o]
    Cảm ơn bạn đã góp ý, nhưng vấn đề của mình là cần mua máy ảnh để tận dụng những điểm mà máy ảnh bỏ túi hay smartphone ko làm dc như chụp xa chẳng hạn. Và ước mơ của mình là có thể tự tay chụp dc 1 tấm hình về dải ngân hà ^^.
    Nhưng giờ mình đã mua rồi, D7100 + kit cho quen cái đã, vì con mắt mình vẫn chưa phân biệt dc ống kit và ống xịn nó hơn nhau chỗ nào
    Chân thành cảm ơn 2 bạn đã góp ý !

kiếm MRL cho khỏe bác ơi, chụp phong cảnh thì máy càng nhỏ càng khỏe, đỡ tiền ball với tripod, lại xài lens MF cũng khá rẻ. Kiếm con a7 2nd tầm 14tr, còn 6tr đổ vào lens cũng tàm tạm. Chơi chi con 18-55 cùi mía, giá còn không bằng 1 cái filter thì chụp nhanh chán lắm
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Các bác ơi em không biết cách pót bài nên phải vào đây hỏi nhờ chút ạ :_: Em là dân nghiệp dư muốn mua máy ảnh chỉ vì sở thích thôi ạ. Gần đây em có đi hỏi thì em lựa ra được 2 hướng:
    1. Mua Canon 60D mới (em thích màn hình xoay lật của bác này ạ).
    2. Mua Nikon D700 đã qua tay 2 người dùng (nhưng cũng khá giữ máy), đã chụp 10k shot giá 7tr6 ạ.
    Em nên lựa máy nào hả các bác, xin hãy cho em một hướng đi ạ/ Em cảm ơn ạ.

D700 hay D7000 thế bạn )

Mình thấy D7000 tốt hơn bạn ạ .

D7100 nặng 765g, nó nặng vì build chắc, thường cho chụp chuyên nghiệp (kiếm tiền từ ảnh). Nếu bạn sợ nặng + chỉ chụp chơi du lịch, gia đình thì dùng D5xxx có vẻ phù hợp hơn.
    D5300 nặng 480g, thêm cái sigma 18-55 f/2.8 nặng 450g thì tổng cộng chưa tới 1kg, màn hình xoay lật, có wifi... phù hợp cho gia đình. Giá của cả bộ cũng không cao, mua được thêm thẻ nhớ, pin dự phòng, ba lô, tủ chống ẩm...
    Nếu D5300 + sig 18-55 thì trước mắt không cần mua thêm gì cả, có thể chụp cả phong cảnh và chân dung. Trường hợp dùng lens kit của nikon (ví dụ chỗ bác Zin có bán "Combo cho người bắt đầu Nikon D5300 + Nikon AF-s 18-55 VR2, nobox, phụ kiện pin sạc dây đeo zin hết, máy đẹp, 13k8 shots. BH 6 tháng. SN: body 2546744 + lens 20402713 Giá: 9tr") thì phải kiếm thêm 1 con fix 50 chụp chân dung, hơi bất tiện. Theo ý mình thì mua sig tiện hơn, chất lượng hình ảnh khá tốt.
    The camera is an instrument that teaches people how to see without a camera
    [DOROTHEA LANGE]

Cảm ơn các bạn đã hỗ trợ, tình đã mua D7100 rồi cùng với kit 18-140 rồi !

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng