Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: Cần tư vấn chọn lens

Cần tư vấn chọn lens

Các bác cho em hỏi em đang cần chụp khoảng cách gần 30-50cm và muốn lấy nét toàn bộ chiều sâu ảnh(hoặc lấy nét những vật thể gần trước và sau chủ thể) thì nên chọn lens nào ạ. Mong các bác tư vấn giúp, em mới vào nên không biết tí mô cả, cảm ơn các bác.

không thấy ai tư vấn giúp cái nhỉ

Bạn tìm đọc mấy bài về DOF (chiều sâu ảnh trường) rồi tự trả lời chứ câu hỏi của bạn khó trả lời.
    Chụp gần mà nét toàn bộ e là chỉ có mấy cái sensor bé xíu mới làm được, ví dụ như cái điện thoại.
    Với DSLR hay MRL thì ở khoảng cách 30-50cm, khép khẩu hết cỡ thì chắc cũng chỉ rõ trong khoảng 5cm trước và 5cm sau chỗ bạn lấy nét

Quote Được gửi bởi Nori View Post
    Bạn tìm đọc mấy bài về DOF (chiều sâu ảnh trường) rồi tự trả lời chứ câu hỏi của bạn khó trả lời.
    Chụp gần mà nét toàn bộ e là chỉ có mấy cái sensor bé xíu mới làm được, ví dụ như cái điện thoại.
    Với DSLR hay MRL thì ở khoảng cách 30-50cm, khép khẩu hết cỡ thì chắc cũng chỉ rõ trong khoảng 5cm trước và 5cm sau chỗ bạn lấy nét
    Em có đọc qua về Dof rồi bác ạ, đúng là camera điện thoại nó làm được nhưng ảnh lại không rõ nét, em tưởng có loại lens chụp được kiểu đó, không biết mấy lens tiêu cự thấp tầm 16 có chụp được kiểu đấy không bác nhỉ

Bạn cài chương trình tính DOF trên phone hoặc tra trên mạng, ví dụ: http://dofmaster.com/dofjs.html
    Giả sử dùng Canon crop (loại 3 số xxxD hoặc 1000D), tiêu cự 18, khẩu f/16, lấy nét vào điểm xa 40cm, nét sẽ rõ trong khoảng 29,7-62,3
    Nét căng hay không tùy vào chất lượng ống kính.
    Tiêu cự nhỏ thì góc nhìn lớn, phải dí sát vào, cuối cùng dof cũng tương đương (đã thử).
    Việc đầu tiên bạn cần làm là dùng máy ảnh của bạn, lấy ống kính nào cũng được, tiêu cự nào cũng được, canh khoảng cách sao cho có khung hình vừa ý, ghi lại khoảng cách rồi tra bảng xem các cặp khẩu độ - dof để tìm ra khẩu phù hợp với khoảng dof bạn muốn.
    Nếu muốn bạn có thể đổi tiêu cự => đổi khoảng cách để có khung hình tương tự => dof gần như không đổi. Vì vậy tiêu cự lớn hay nhỏ không quan trọng lắm trong trường hợp này, tiêu cự nhỏ quá dễ bị méo hình.
    Chụp vật nhỏ thì bạn xem thêm mấy ống chụp macro/micro

em cảm ơn bác nhiều nha