Hiển thị kết quả từ 1 đến 2 / 2

Chủ đề: Chụp thương mại bằng compact?

Chụp thương mại bằng compact?

Em nghĩ là em lập cái thread này đề tài có hơi ngớ ngẩn 1 tý!

Chụp studio,đám cưới,quảng cáo,mẫu model...em thấy toàn dùng máy to,máy khủng

Nhưng mà có bác nào đã từng dùng compact cho mấy vụ đó chưa?

Em nghĩ chắc hẳn sẽ rất thú vị!

Mình tình cờ thấy topic này ở ngoài trang chính vào trong forum nên mình mới đọc thử xem thế nào và mình chỉ viết một vài dòng để cho ai đọc topic suy nghĩ thử xem.

1. Đây là chụp kiếm tiền nghĩa là người làm việc này gọi là dân professional là dân dùng máy ảnh làm dụng cụ tạo ra tiền chứ không phải là chổ để chơi cho vui. Khi tôi chọn một dụng cụ tạo ra tiền, nó phải thích hợp với công việc bất kể giá của nó là bao nhiêu. Vấn đề tiền rẻ hay không rẻ không phải là quan trọng mà dụng cụ có thích hợp trong hoàn cảnh làm việc hay không.

2. Nay chúng ta chọn một công cụ để tạo ra tiền, sự lựa chọn là dùng máy compact rẻ 10 lần so với dùng một máy DSLR giá cao hơn 10 lần. Chúng ta phải đặt trường hợp mình là khách hàng trả tiền thuê thợ, khoan nghĩ từ phía chúng ta là thợ đã.

3. Nếu bạn là người đi thuê, giả sử là bạn hiểu sơ qua về chất lượng ảnh (nghĩa là máy nào sẽ cho ra ảnh chi tiết và chất lượng hơn). Với nhóm người đi thuê này, nếu như bạn gặp một người thợ và họ nói với bạn là họ chỉ dùng máy nhỏ compact để chụp cho bạn. Giả sử là sự kiện bạn chụp là một sự kiện quan trọng chỉ xảy ra 1-2 lần trong cả đời người và cơ hội không bao giờ quay trở lại, thì bạn sẽ nghĩ ra sao với người thợ này.

4. Bạn cứ suy nghĩ đi, rồi sẽ tự quyết định là bạn phải nên dùng loại máy nào để cho người đi thuê thấy là họ bỏ tiền ra là xứng đáng với đồng tiền họ bỏ. Những người đi thuê họ đem ảnh về họ khoe với gia đình họ, nếu như người xem ảnh họ hiểu biết và họ thấy chất lượng ảnh "quá đẹp" từ máy compact của bạn tạo ra cho họ, họ chê đủ mọi thứ thì là người thợ bạn nghĩ xem người thuê kia họ có dám giới thiệu bạn cho bạn bè của họ để tìm đến với bạn hay không.

5. Nếu như bạn đã tự hỏi rồi và bạn vẫn đủ sự tự tin rằng bạn dùng máy compact sẽ OK thì bạn cứ vô tư mua về sử dụng để tạo ra tiền cho bạn. Hãy nhìn từ góc độ của người đi thuê bạn đi, rồi trả lời câu hỏi bạn chủ topic.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019