Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Leica M6 TTL?

Leica M6 TTL?

Chào các cụ!
    Hôm nay lang thang trên mạng em tìm thấy chiếc Leica M6 TTL (body-only, mới 100%) với giá khoảng 40 triệu. Trước giờ em chỉ sử dụng DSLR Canon nhưng cũng đã nghe qua chất lượng bodies và lenses của Leica rồi mà vẫn còn phân vân lắm! Theo các cụ thì em có nên bán dàn gear của mình để chuyển qua Leica không ạ? Hiện tại em đang sử dụng 5D Mark III + 24-70 + 70-200 và cũng không có ý định mua Leica M10 đắt đỏ đâu!
    Em xin cảm ơn và chúc sức khỏe các cụ!

Bác có ý định chuyển qua xài máy phim? Leica M6 là máy chụp khổ phim 35mm.

Quote Được gửi bởi huutuyen View Post
    Bác có ý định chuyển qua xài máy phim? Leica M6 là máy chụp khổ phim 35mm.
    Vâng! Em định chuyển qua máy film. Leica M6 TTL là máy em đang nhắm đến.

Từ số trở về film không đơn giản.

1/ Túc tắc, vân vê, bố cục và tất cả là mù cho đến khi film được tráng ra. Chụp tốt chỉ 30%, 70% còn lại phụ thuộc vào film và khâu tráng film.

2/Khá tốn kém cho lúc ban đầu vì lens Leica M loại tốt không hề rẻ so với giá body, với cấu hình bác đang có thì tệ lắm cũng phải có 3 em 28 - 50 - 90 tàm tạm phủ dãy tiêu cự bác đang có trên dòng Canon.

3/ Giá phim + tráng + scan kể như huề với sự trượt giá của Dslr.

4/Quan trọng nhất là cảm giác chờ đợi ra thành phẩm bây giờ chủ yếu là file scan, mà theo thiển ý em lại là 1 vòng luẩn quẩn bác từ chụp film xong tráng lại qua scan digital.

Mà cái sướng của chơi Leica film là phải 1 chu kỳ khép kín chụp tự tráng + phóng ảnh B&W hay colour bằng chính hệ máy phóng ảnh của Leizt khi ảnh phóng lên tầm 40x60cm bác sẽ thấy rõ sự khác biệt của chất lượng ống kính Leica (film tráng rọi thủ công kiểu này chả có phần mềm hậu kỳ ảnh nào can thiệp vào được ^^)

5/Nếu bác ở nước ngoài thì thoải mái vì nguồn vật tư dồi dào cho khâu chụp và ra ảnh thành phẩm, còn trong nước hiện nay khéo lắm chỉ dừng ở bước ra file scan mà hên xui ở các bác tráng scan (chuyện này anh em ăn quả đắng khá nhiều).

Trước em có lời khuyên cho vài bạn thân nếu thử trở về film thì khá đơn giản ngay trên DSLR: dán kín LCD view, set máy về mode M, iso set 100, 200, 400 là 3 mức iso thông dụng của film, tắt AF, chụp Raw, giới hạn số file chụp đúng 36 kiểu, dùng tạm 1 ống fix 50mm, sau khi chụp xong đúng 36 kiểu xem mức đạt yêu cầu về bố cục, ánh sáng, độ nét, kiểm soát DOF thì qua film cũng chả muộn.

Vì số chụp xong xem ngay lại, hỏng còn cơ hội sửa ngay, còn film ví dụ đơn giản thôi phong cảnh, chân dung: cảnh mình đã về nhà, mẫu đã giải tán, film tráng ra hỡi ôi.....

Vài dòng em đã trãi qua kể như thêm chút kinh nghiệm cho bác. Thân.

Quote Được gửi bởi huutuyen View Post
    Từ số trở về film không đơn giản.

1/ Túc tắc, vân vê, bố cục và tất cả là mù cho đến khi film được tráng ra. Chụp tốt chỉ 30%, 70% còn lại phụ thuộc vào film và khâu tráng film.

2/Khá tốn kém cho lúc ban đầu vì lens Leica M loại tốt không hề rẻ so với giá body, với cấu hình bác đang có thì tệ lắm cũng phải có 3 em 28 - 50 - 90 tàm tạm phủ dãy tiêu cự bác đang có trên dòng Canon.

3/ Giá phim + tráng + scan kể như huề với sự trượt giá của Dslr.

4/Quan trọng nhất là cảm giác chờ đợi ra thành phẩm bây giờ chủ yếu là file scan, mà theo thiển ý em lại là 1 vòng luẩn quẩn bác từ chụp film xong tráng lại qua scan digital.

Mà cái sướng của chơi Leica film là phải 1 chu kỳ khép kín chụp tự tráng + phóng ảnh B&W hay colour bằng chính hệ máy phóng ảnh của Leizt khi ảnh phóng lên tầm 40x60cm bác sẽ thấy rõ sự khác biệt của chất lượng ống kính Leica (film tráng rọi thủ công kiểu này chả có phần mềm hậu kỳ ảnh nào can thiệp vào được ^^)

5/Nếu bác ở nước ngoài thì thoải mái vì nguồn vật tư dồi dào cho khâu chụp và ra ảnh thành phẩm, còn trong nước hiện nay khéo lắm chỉ dừng ở bước ra file scan mà hên xui ở các bác tráng scan (chuyện này anh em ăn quả đắng khá nhiều).

Trước em có lời khuyên cho vài bạn thân nếu thử trở về film thì khá đơn giản ngay trên DSLR: dán kín LCD view, set máy về mode M, iso set 100, 200, 400 là 3 mức iso thông dụng của film, tắt AF, chụp Raw, giới hạn số file chụp đúng 36 kiểu, dùng tạm 1 ống fix 50mm, sau khi chụp xong đúng 36 kiểu xem mức đạt yêu cầu về bố cục, ánh sáng, độ nét, kiểm soát DOF thì qua film cũng chả muộn.

Vì số chụp xong xem ngay lại, hỏng còn cơ hội sửa ngay, còn film ví dụ đơn giản thôi phong cảnh, chân dung: cảnh mình đã về nhà, mẫu đã giải tán, film tráng ra hỡi ôi.....

Vài dòng em đã trãi qua kể như thêm chút kinh nghiệm cho bác. Thân.
    Em cảm ơn bác nha! Thông tin của bác rất bổ ích đối với newbie như em. Thực sự em đã bắt đầu cảm thấy chán với dòng máy kỹ thuật số. "Ăn sung mặc sướng" với nó quen rồi, bây giờ thèm cảm giác như ngày xưa, phải khá khó khăn mới cho ra một tấm ảnh đẹp :D

Xin lỗi bác vì em đã reply trễ! Dạo này công việc bận rộn quá, em cứ phải soạn giáo án cho tụi nhỏ, con nít bây giờ đến trung tâm học tiếng Anh nhiều lắm, nhưng như vậy mới có "xiền" để phục vụ thú chơi nhiếp ảnh tốn kém bác nhỉ?

[QUOTE=P4rker4lex;3638399]Em cảm ơn bác nha! Thông tin của bác rất bổ ích đối với newbie như em. Thực sự em đã bắt đầu cảm thấy chán với dòng máy kỹ thuật số. "Ăn sung mặc sướng" với nó quen rồi, bây giờ thèm cảm giác như ngày xưa, phải khá khó khăn mới cho ra một tấm ảnh đẹp :D[/QUOTE

Bác nên tham khảo hai con M6 TTL (0.58 và 0.72x, trong đó con 0.72 thích hợp cho streetlife hơn, 0.58 thích hợp chụp Wide!) của bạn Sát thủ cat bụi trong mục mua bán này:http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=161418
    Photography is my fun!

[QUOTE=Nikon@8666;3638494]
    Quote Được gửi bởi P4rker4lex View Post
    Em cảm ơn bác nha! Thông tin của bác rất bổ ích đối với newbie như em. Thực sự em đã bắt đầu cảm thấy chán với dòng máy kỹ thuật số. "Ăn sung mặc sướng" với nó quen rồi, bây giờ thèm cảm giác như ngày xưa, phải khá khó khăn mới cho ra một tấm ảnh đẹp :D[/QUOTE

Bác nên tham khảo hai con M6 TTL (0.58 và 0.72x, trong đó con 0.72 thích hợp cho streetlife hơn, 0.58 thích hợp chụp Wide!) của bạn Sát thủ cat bụi trong mục mua bán này:http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=161418
    Hì hì cảm ơn bác! Em đi tham khảo ngay và luôn!

M6 classic là được rồi bác, ko cần thiết phải TTL nếu bác ko có nhu cầu chơi flash với leica.
    (hình như cũng ít ai chơi flash với máy film)